อยากเปิดพร์อตหุ้นค่ะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
beisme
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

มือใหม่ค่ะ คือตอนนี้ซื้อขายผ่านพอร์ตเพื่อนอยู่รู้สึกเกรงใจ
ก็เลยอยากเปิดเอง อยากซื้อขายผ่านเน็ตเองโดยไม่ผ่านมาร์เกตติ้ง
มีงบอยู่ 100000 ช่วยแนะนำโบรกเกอร์และก็วิธีให้ด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

อ่อนหัดตัวจริงเลยค่ะ  :o
ภาพประจำตัวสมาชิก
simpleBE

โพสต์ที่ 2

เปิดพอร์ตเองดีที่สุดครับ
แนะนำ 2 ที่นี้เพราะไม่มีขั้นต่ำ ผมกำลังจะย้ายเหมือนกัน

http://www.bualuang.co.th/th/index.php

http://www.uobkayhian.co.th/UTH_homepageth.php

จะเทรดเองทางเน็ตก็ต้องเปิดบัญชี Cash Balance
วิธีง่ายๆ คือ โทรไปถามให้ละเอียดเลยครับ
แล้วให้เค้าส่งแบบฟอร์มการสมัครมาให้ทางอีเมล์หรือไปรษณีย์
ซึ่งจะต้องกรอกรายละเอียดเยอะมาก
อะไรไม่รู้ ไม่แน่ใจก็ยังไม่ต้องกรอก ให้โทรไปถามอีกทีให้แน่ใจ

โชคดีนะครับ
:wink:
sakura525

โพสต์ที่ 3

ตอนที่ผมเปิดพอร์ท cash-balance บังหลวง
สิ่งที่ต้องใช้

- สำเนาบัตรประชาชน
- สำเนาทะเบียนบ้าน
- สำเนาบัญชีธนาคาร เอาไว้ได้ปันผลจะเข้าบัญชีนี้
- กรณีเปลี่่ยนชื่อในสำเนาทะเบียนบ้าน ให้เอาสำเนาใบรับรองเปลี่ยนชื่อด้วย

ที่จำได้มีเท่านี้นะ เอาไปอย่างละ 3 ชุดเลยเผื่อๆเอาไว้ครับ
ตอนผมสมัครผมไปที่ห้องค้าแล้วเขียนใบสมัครที่นั้นเลยครับ เขียนครึ่งชั่วโมงก็เสร็จ แล้วรอสาขานั้นยื่นไปให้ทางสาขาใหญ่

ต้องคอยตามเรื่องหน่อยนะครับ ของผมขาดนู้นนี้ บอกไม่ครบ ขาดแล้วไม่ยอมโทรตามอีกนิ รอเป็นอาทิตย์ทนไม่ไหวต้องโทรไปตาม + โทรไปสำนักงานใหญเลย จนแล้วจนรอดกว่าจะได้สองอาทิตย์แนะ

พอเปิดได้บริษัทหลักทรัพย์จะส่งจดหมายไอดี + พาสเวิร์ค เอาไปเทรดหุ้นออนไลน์ได้เลยครับ

กรณีโอนเงินเข้าบัญชี ก็ขอเลข ชื่อบัญชี ธนาคาร โอนผ่านธนาคารเลย แล้วจะได้สลิป สลิปนั้นเขียน ชื่อ ลายเซ็นต์ รหัสไอดี เบอร์โทร แล้วแฟกซ์ไปที่สาขาที่เปิด รอ 20 นาทีพร้อมเทรด

ปล. นี้คือวิธีของบัวหลวงนะครับ บริษัทอื่นไม่ทราบนะครับ
Tooman

โพสต์ที่ 4

ขอถามหน่อยครับ ผมจะเปิดบัญชีซัก 3 บัญชีได้เปล่าครับ
นพพร

โพสต์ที่ 5

อยากลองเปิดของบัวหลวงดูสักหน่อยเหมือนกันเพราะบัญชีเงินเดือนเข้าที่นี่
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
Nuthor
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

เปิดกับบริษัทไหนก็ไม่น่าจะต่างกันมากนะครับ
เอาตามที่สะดวกดีกว่าครับ

ขอผมเปิดกับบริษัทหลักทัพย์กสิกร เพราะว่าเจ้าหน้าที่ของธนาคารเค้าช่วยติดต่อให้แล้วก็ดูแลเราดีครับ

อีกที่หนึ่งก็ทรินิตี้ครับ เพราะว่ามีสาขาไกล้ๆ กับที่พักครับ
chowbe76

โพสต์ที่ 7

วิธีครับ
1 เอา50000แรกไปเข้าคอร์สอบรม เรียนเเละเรียน ซื้อหนังสือ อ่านและอ่านครับ

2 เอาอีก50000ที่เหลือมาทำแบบฝึกหัดครับ เจ๊งคือเจ๊ง ได้คือได้ ไม่มีการใส่เงินเพิ่มครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
simplelife

โพสต์ที่ 8

chowbe76 เขียน:วิธีครับ
1 เอา50000แรกไปเข้าคอร์สอบรม เรียนเเละเรียน ซื้อหนังสือ อ่านและอ่านครับ

2 เอาอีก50000ที่เหลือมาทำแบบฝึกหัดครับ เจ๊งคือเจ๊ง ได้คือได้ ไม่มีการใส่เงินเพิ่มครับ
50000 เลยหรือครับ?

ถึงแม้ว่าความรู้จะสำคัญและสามารถสร้างกำไรได้อย่างยั่งยืนกว่า(โชคหรือการลอก) แต่จะตีราคาว่าต้องเรียนเท่านั้น ต้องซื้อหนังสือเท่านี้ ผมว่ามันเร็วเกินไปเยอะเลยครับ 100,000 ของเขาอาจจะเป็นเงินก้อนเดียวที่สามารถเอามาลงทุนได้ก็ได้ เอาตัดเงินต้นทิ้งไปครึ่งนึง เท่ากับว่าถ้าผลตอบแทนต่อปีที่ 20% ใช้เวลาเกือบสี่ปีเลยนะครับ กว่าจะได้เงินตรงนั้นคืนกลับมา

ถ้ายังไม่มีความรู้เลย ลองไปหาหนังสือพวกลงทุนหุ้นมาดูก่อน อ่านก่อน ศึกษาก่อนว่าจะต้องทำอย่างไรบ้าง ถ้าคิดว่าพอเข้าใจ พอรู้ ก็ลงมือได้เลย ถ้าถึงตรงนั้นแล้วอยากเรียนก็ไปนั่งเรียนดู ดีกว่ามั้งครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
chowbe76

โพสต์ที่ 9

simplelife เขียน:
chowbe76 เขียน:วิธีครับ

50000 เลยหรือครับ?

ถึงแม้ว่าความรู้จะสำคัญและสามารถสร้างกำไรได้อย่างยั่งยืนกว่า(โชคหรือการลอก) แต่จะตีราคาว่าต้องเรียนเท่านั้น ต้องซื้อหนังสือเท่านี้ ผมว่ามันเร็วเกินไปเยอะเลยครับ 100,000 ของเขาอาจจะเป็นเงินก้อนเดียวที่สามารถเอามาลงทุนได้ก็ได้ เอาตัดเงินต้นทิ้งไปครึ่งนึง เท่ากับว่าถ้าผลตอบแทนต่อปีที่ 20% ใช้เวลาเกือบสี่ปีเลยนะครับ กว่าจะได้เงินตรงนั้นคืนกลับมา

ถ้ายังไม่มีความรู้เลย ลองไปหาหนังสือพวกลงทุนหุ้นมาดูก่อน อ่านก่อน ศึกษาก่อนว่าจะต้องทำอย่างไรบ้าง ถ้าคิดว่าพอเข้าใจ พอรู้ ก็ลงมือได้เลย ถ้าถึงตรงนั้นแล้วอยากเรียนก็ไปนั่งเรียนดู ดีกว่ามั้งครับ
พี่ครับ
ผมมั่นใจนิดๆครับว่า
ถ้าตั้งงบซื้อหนังสือและเรียนไว้ห้าหมื่น
พอใช้ไปได้ถึงหมื่นเดียว
ก็"เต็มแก้ว"แล้วครับ
และถ้าลงทุนเรียนไปห้าหมื่นแล้ว
เงินต้นห้าหมื่นยังรักษาไว้ไม่ได้
ก็น่าจะเป็นโอกาสในการพิจารณาความรู้ความสามารถครับ
ว่าควรจะอยู่ในตลาดทุนต่อไปหรือไม่

ผมอาจจะเป็นคนพูดเเรง ปากหมา
แต่จริงใจแน่นอนครับ เพราะผมคิดว่าคนที่เรียนด้านวีไอมาห้าหมื่นเเล้ว
จะต้องคิดถึงการรักษาเงินลงทุนเริ่มแรกด้วยแน่ๆครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
นพพร

โพสต์ที่ 10

ห้าหมื่นสำหรับผมเยอะมากเลยครับ แต่ก็ลงทุนไปกับหนังสือและความรู้หลายพันอยู่ครับ อย่าลืมว่ามีความรู้ฟรีๆที่ให้ศึกษาในเวปแห่งนี้และโลกอินเตอร์เน็ตอีกมากมายครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
โพสต์โพสต์