ถือหุ้นในกิจการอาจจะผิดศีล

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyoeffect
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 31

ผมอ่านแล้วก็สนุกดีนะครับ ไม่มีใครรู้ ฟันธงได้แน่นอน นอกจากเป็นไปตามกฎของกรรม เคยคิดเล่นๆเหมือนเจ้าของกระทู้เลย เหมือนกัน

อย่างบริษัทค้าเกมส์ ก็มองได้ 2 แง่ เพื่อความสนุกบันเทิง ผ่อนคลาย ฝึกสมองก็ว่าไป หรือ ถ้ามากเกินก็เด็กติดเกมส์ กินนอนหรือตายคาร้านเกมส์ก็เคยได้ยินในข่าวมาแล้ว เช่นกัน บริทค้าไก่ ถ้าไม่มีก็อาจต้องไปเลี้ยงเอง ฆ่าเอง ลำบาก แพงกว่าซื้อกินอีก ครับ
schwartz_IR
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 32

555
สนุกดีครับหลายความเห็นดี
ขอตอบมั่ง
ถูกกฎหมายกับถูกตามกฎแห่งกรรมอย่าปนกันครับ
กรรมให้ผลตามการกระทําและเจตนาของผู้ทํา

สุดท้ายผมจะขอยกตัวอย่างดังนี้
สมมุติหมู่บ้านหนึ่งมีคนฆ่าสัตว์ตายไป ต้องไปซื้อจากที่ไกลมาก ทีนี้ถ้าคุนจะยึดอาชีพฆ่าสัตว์ขายคุนรวยแน่
สมมุติคุนอยู่หมู่บ้านนี้คุนจะทํามั้ย คําตอบ
ก็คงมีบางคนทํา บางคนหัวเด็ดตีนขาดก็ไม่ทํา ถ้าไม่มีคนฆ่ากูก็ไม่กินก็ได้ประมานนั้น
กรรมจัดลรรให้บางคนเลือกหาเหตุผลที่จะทําหรือไม่ต้องทําอะไรครับ
กรรมทําให้เกิดมาต้องอยู่ในสภาพเบียดเบียนหรือเผื่อแผ่
กฎแห่งกรรมเปนเรื่องละเอียดอ่อนบางอย่างก็พ้นตรรกะความเข้าใจทั่วๆไปเช่น
เสือกินกวางบาปมั้ยเปนต้น
แชร์ความเห็นเท่านี้ละกันครับ
เออผมว่าเราอย่ายกตัวอย่างห้นุเลย ในกระทู้นี้จะได้ไม่กระทบกระทั่งกัน

นานาจิตตัง
romee
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 33

ความดีทำยาก...อาจจะใช่

แต่การมองภาพและหาว่า พวกเล่นเดย์เทรด เป็นการผิดศีล...ผมว่าไม่ใช่ ดูมันเหยียดทางความคิดกันเกินไป

เล่นแบบ VI แต่ทำบาปทำกรรมด้านอื่นก็มีเยอะ ผมก็เป็นส่วนหลังนี้แหละ :drink:

อย่าเอาเรื่องความคิดความเชื่อด้านหุ้น มาบ่งชี้ ว่าใครจะทำบาป ทำกรรมเลยครับ
การลงทุนแนวvi ไม่ได้แปลว่า นักลงทุนคนนั้นดีกว่า หรือมีวรรณะสูงกว่าคนที่ลงทุนแนวอื่นๆหรอก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 34

ในการผลิตของหุ้นแต่ละตัว  ก็มีส่วนดีและส่วนไม่ดี

เพียงแต่  คนพูดจะหยิบส่วนไหนมาใช้ประโยชน์มาพูดเข้าข้างตนเอง
เพื่อให้เป็นเครื่องมือชี้นำต่อผู้อ่าน

ให้เกิดความเชื่อ  ในทางที่ตนเองต้องการเสนอแนะ

ดูหุ้นน้ำตาล
พูดถึงขนมหวานทุกชนิดต้องใส่น้ำตาลปรุงรส
ใส่อาหาร

แต่เบื่อหลังการผลิตก่อนมาเป็นน้ำตาล
ทำให้น้ำเสีย  ทำให้ปลาตายยกแม่น้ำทั้งสายมาหลายครั้ง
ไม่ต้องบอกล่ะนะว่า  ทางโรงงานทำไม่ดี  ถึงทำดีก็มีโอกาสพลาด
ปรัชญา

โพสต์ที่ 35

yoyoeffect เขียน:ผมอ่านแล้วก็สนุกดีนะครับ ไม่มีใครรู้ ฟันธงได้แน่นอน นอกจากเป็นไปตามกฎของกรรม เคยคิดเล่นๆเหมือนเจ้าของกระทู้เลย เหมือนกัน

อย่างบริษัทค้าเกมส์ ก็มองได้ 2 แง่ เพื่อความสนุกบันเทิง ผ่อนคลาย ฝึกสมองก็ว่าไป หรือ ถ้ามากเกินก็เด็กติดเกมส์ กินนอนหรือตายคาร้านเกมส์ก็เคยได้ยินในข่าวมาแล้ว เช่นกัน บริทค้าไก่ ถ้าไม่มีก็อาจต้องไปเลี้ยงเอง ฆ่าเอง ลำบาก แพงกว่าซื้อกินอีก ครับ
ร้านเกมส์ร้านไหน  ที่ให้เด็กติดเกมส์กินนอนตายคาร้าน

พูดเกินความเป็นจริง
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 36

:roll:  :roll:  :roll:
rakoilnaka

โพสต์ที่ 37

ผมก็ไม่แน่ใจนะว่าคนบริโภคเนื้อสัตว์อย่างเราเราท่านท่านจะไม่บาป เพราะมีโรงฆ่าสัตว์ก็เพราะมันขายได้ มันขายได้ก็เพราะมีคนบริโภค จะบอกว่าเพื่อใช้ในการดำรงชีวิตก็ไม่น่าใช่ เพราะมนุษย์ไม่กินเนื้อสัตว์ก็อยู่ได้ แหล่งโปรตีนจากพืชผักก็มีเช่น เผ่า hansa ก็กินแต่ผัก เรากินเนื้อเพราะรสนิยมในการบริโภคมากกว่า
leaderinshadow

โพสต์ที่ 38

ถ้าถือหุ้นในกิจการที่ฆ่าสัตว์ตัดชีวิต จะบาป หรือผิดศีล

งั้นต้องถามคนที่คิดเช่นนี้กลับ ว่า ท่านเองทานมังสวิรัส จริงๆจังๆบ้างหรือเปล่า
เพราะถ้าเราๆท่านๆไม่ทานเนื้อ บริษัทพวกนี้ก็อยู่ไม่ได้หรอกครับ

แต่เพราะพวกเราชอบทานเนื้อกันนั่นแหละ ก็ต้องมีคนคอยฆ่าสัตว์ เพื่อเอาเนื้อมาให้เรา

ปล. ผมชอบทานเนื้อนะ แต่สนับสนุนการฆ่าสัตว์แบบไม่ทรมาน และการเลี้ยงแบบมีมาตรฐาน ไม่แออัด  :roll:
yoyoeffect

โพสต์ที่ 39

ปรัชญา เขียน:
yoyoeffect เขียน:ผมอ่านแล้วก็สนุกดีนะครับ ไม่มีใครรู้ ฟันธงได้แน่นอน นอกจากเป็นไปตามกฎของกรรม เคยคิดเล่นๆเหมือนเจ้าของกระทู้เลย เหมือนกัน

ร้านเกมส์ร้านไหน
donrak

โพสต์ที่ 40

ขอแชร์ความเห็นด้วยคนครับ
เคยสังเกตุกันไหมครับว่าเจ้าของเขียงหมูส่วนใหญ่จะมีฐานะดี แต่ลูกของตัวเองจะต้องมีสติไม่สมประกอบอย่างน้อยหนึ่งคนเกือบทุกบ้าน นี่ขนาดรับมาขายไม่ได้เป็นคนเชือดเองนะครับยังได้รับผลกระทบรุนแรงขนาดนี้  ส่วนคนที่ทำหน้าที่เชือดคอสัตว์เพื่อเอาไปประกอบอาหารแถวบ้านผมมีอยู่คนหนึ่งตอนแกใกล้จะตายแกจะร้องโหยหวนเหมือนเสียงก่อนตายของสัตว์ที่แกเชือดคอมาทั้งชีวิตและแกได้รับความทรมาณมาก สุดท้ายแกต้องเชือดคอตัวเองเพื่อให้พ้นจากทุกข์ทรมาณนั้น
สุดท้ายผมคงไม่มีอะไรมาอ้างอิงเกี่ยวกับเหตุการณ์ที่เล่ามา แต่ปัจจุบันผมจะหลีกเลี่ยงธุรกิจบาปเหล่านั้นครับ
ถ้าเรายังเอาชนะ"ใจ"ตัวเองไม่ได้
เราก็"ชนะ"ตลาดหุ้นไม่ได้
tumrabbit

โพสต์ที่ 41

พี่ๆ ที่ถือหุ้นอยู่ขายให้ผมถูกๆก็ได้ครับ
ผมจะเป็นฮีโร รับกรรมแทนพวกพี่เอง
F   r   e   e  d   0   m
terati20

โพสต์ที่ 42

ส่วนตัวผมจะไม่ถือหุ้น บริษัทที่ผิดศีล5
CPF ผมไม่ถือเพราะฆ่าสัตว์

เเต่ใครจะถือไม่ถือ เป็นเรื่องปัจเจกบุคคลครับ
ไม่มีใครบังคับให้ต้องถือ หรือไม่ถือ
ผมไม่สบายใจที่จะถือ ก็ไม่ถือเเค่นั้น

:8)  :8)  :8)
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
คนแก่มือเก่า

โพสต์ที่ 43

ความดีทำยาก...อาจจะใช่

แต่การมองภาพและหาว่า พวกเล่นเดย์เทรด เป็นการผิดศีล...ผมว่าไม่ใช่ ดูมันเหยียดทางความคิดกันเกินไป
ผมได้แนวคิดนี้มาจากห้องศาสนาในพันทิพย์ครับ
ซึ่งน่าสนใจครับ

ทั้งหมดมีเจตนาให้พวกเราลองพิจารณาดูการลงทุนของตนเองเท่านั้นครับ ตามประสาคนสูงวัยครับ
ไม่มีเจตนาจะเหยียดความคิดใดๆทั้งสิ้นครับ
ผมเคารพความคิดของคนทุกรุ่นเสมอครับ
โดยเฉพาะคนรุ่นใหม่ที่จะนำโลกไปสู่สิ่งที่ดีกว่า

แต่หากได้ทำให้มีความรู้สึกว่าเหยียดความคิดของผู้อื่นเกิดขึ้น ผมขออภัยเป็นอย่างสูงครับ
ตัวหนังสือต้องพิมพ์ใหญ่ๆ เพราะอ่านไม่ออก
ไม่ว่ากันนะครับ
nut776

โพสต์ที่ 44

[quote="donrak"]ขอแชร์ความเห็นด้วยคนครับ
เคยสังเกตุกันไหมครับว่าเจ้าของเขียงหมูส่วนใหญ่จะมีฐานะดี แต่ลูกของตัวเองจะต้องมีสติไม่สมประกอบอย่างน้อยหนึ่งคนเกือบทุกบ้าน นี่ขนาดรับมาขายไม่ได้เป็นคนเชือดเองนะครับยังได้รับผลกระทบรุนแรงขนาดนี้
show me money.
RONNAPUM

โพสต์ที่ 45

ถกเรื่องธรรมกับโลก ถกได้ไม่รู้จักจบหรอกครับ  ถ้าไม่ได้ลงมือปฎิบัติ

ในสมัยพุทธกาล คนกินเหล้า หรือ ทำปาบหนามากๆ
ก็บรรลุพระอรหันต์ได้ครับ  แต่ก็ยากเอากาลกว่าจะผ่านได้เอาเรื่อง
กรรมที่เคยทำก็ต้องรับกรรมต่อไป โดนปาก้อนหินโดนสาปแช่ง :D  

ตอนทำบาปผิดศีล ไม่ได้ภาวนา ตอนภาวนา ไม่ได้ทำบาปหรือทำผิดศีล   :D
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
Green

โพสต์ที่ 46

เข้าใจว่า ลูกๆ ของเสี่ยธนินทร์ ไม่เห็นมีใครมาจับ ธุรกิจของ CPF เลยอ่ะครับ ให้ลูกๆ ไปทำ true กันหมดเลย
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
OutOfMyMind

โพสต์ที่ 47

:wall:
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
wj

โพสต์ที่ 48

ผมจะไม่ลงทุนในธุรกิจที่ผมคิดว่าถ้าผมไปเป็นผู้บริหารแล้วผมทำไม่ลง เช่น cpf gfpt และยังมี tcc และอีกหลายบริษัท ไม่ใช่เพราะมันบาปมากบาปน้อยหรอก
แต่ผมไม่ีคิดฆ่าสัตว์ขายเพื่อให้ตัวเองร่ำรวย
แต่ถ้าลองคิดให้ดี ถ้าเราโทษว่า cpf ขายชีวิต แต่เรากลับซื้อของ cpf มากินหมายความว่า เรากำลังด่าตัวเอง เพราะถ้าไม่มีคนซื้อ cpf ก็ต้องเลิกขายเลิกฆ่า
ส่วน scc ถือหุ้นใน ppp ยังทำลายสิ่งแวดล้อมอย่างรุ่นแรงมาแล้ว จากการปล่อยน้ำเสียลงแม่น้ำพอง ทำให้ปลาและสัตว์น้ำตายหลายล้านตัว น้ำเน่า อันนี้มันฆ่ากระทั่งคนยากคนจนที่พึ่งพาสายน้ำ ถ้าผม เป็นผู้ถือหุ้นscc หรือ ppp แล้วยังสบายใจ ก็... เต็มทน แล้วก็มาโฆษณาว่ารักธรรมชาติผมว่ามองดีๆมันขัดกันโดยสิ้นเชิง ดังนั้นธุรกิจพวกนี้ผมก็ไม่ถือเช่นกัน
สามัญชน

โพสต์ที่ 49

ผมเคยได้ยินมาว่า
การฆ่าสัตว์บ่อยๆ. จะทำให้ตนเองอายุสั้น
ก็เลยตั้งใจว่าจะพยายามไม่ฆ่าสัตว์ เพราะอยากอายุยืน

แต่ผมก็ชอบกินเนื้อ
ให้กินมังสวิรัติอย่างเดียว. ผมก็ทำไม่ได้
เลยรู้สึกขอบคุณผู้ที่ฆ่าสัตว์ที่เขาเป็นผู้รับกรรมแทนเรา. ทำให้เราได้กินเนื้อ

พระพุทธเจ้าท่านก็ฉันเนื้อ
ท่านบอกว่าเขาถวายอะไรๆมาให้ท่านก็รับ ท่านไม่ได้คาดคั้นว่าจะต้องถวายอย่างนั้นอย่างนี้
ท่านสรรเสริญผู้ที่อยู่ง่ายเลี้ยงง่าย. และตำหนิการเป็นคนเลี้ยงยาก
เทวทัตนั้นกินมังสวิรัติ แต่ทำไปเพราะอยากจะเด่นเหนือพระพุทธเจ้า
ไม่ได้ทำไปด้วยความเมตตาที่แท้จริง เลยไม่ค่อยได้บุญเท่าไหร่

ผมเลยตีความเอาเองว่า
การฆ่าสัตว์นั้นบาปก็จริงอยู่(ในแง่ quality)
แต่มีระดับความบาปน่าจะไม่เท่ากัน(มองในแง่ quantity ประกอบ)
ถ้าฆ่าเอามันส์. ฆ่าด้วยความพยาบาท น่าจะบาปกว่าการฆ่าด้วยเหตุจำเป็นที่จะนำมาเป็นอาหารเลี้ยงชีพ

และด้วยระดับความบาปที่ไม่เท่ากันนี้เอง
ที่จะนำมาอธิบายได้ว่า. เราควรทำอะไรและไม่ควรทำอะไร

การทำบาปอย่างหนึ่งอาจจะส่งผลให้ได้บุุญอีกอย่างหนึ่งก็ได้
การทำบุญบางอย่างมีแต่บุญอย่างเดียวโดยไม่มีบาปก็ได้
การทำบาปบางอย่างไม่มีบุญเป็นส่วนผสมเลยก็ได้
การทำบุญอย่างหนึ่งในขณะเดียวกันอาจจะเป็นการทำบาปที่หนักกว่าก็ได้

ยกตัวอย่างเช่น. มีหญิงสาววิ่งผ่านพระรูปหนึ่งไปแล้วไปแอบอยู่หลังพุ่มไม้แห่งหนึ่ง
สักครู่มีโจรถือดาบวิ่งตามมาตั้งใจจะตามฆ่าหญิงผู้นั้นให้ตาย
(พระท่านรู้ได้อย่างไรว่าคนหลังเป็นโจรและตั้งใจจะฆ่า. ประเด็นนี้ขอละไว้)
แล้วโจรก็ถามพระว่า. ผู้หญิงที่วิ่งมาเมื่อกี้. ไปหลบอยู่ที่ไหน

บังเอิญว่าพระท่านมีปัญญา
ท่านเลยขยับตัวจากที่เดิมนิดหนึ่งแล้วตอบว่า
ตั้งแต่เรายืนอยู่ตรงนี้(ตรงที่ใหม่)เราไม่เห็นใครเลย
โชคดีที่โจรไม่ทันเอะใจ. ก็วิ่งผ่านเลยไป

ทีนี้สมมติว่าโจรเอะใจคาดคั้นจะเอาความจริงให้ได้
ถ้าผมเป็นพระรูปนั้น ผมก็คงเลือกทำผิดศีลข้อ 4 คือโกหกว่าไม่เห็น
แต่ได้รับบุญคือได้ช่วยชีวิตมนุษย์
เพราะถ้าทำตรงข้ามศีลก็จะบริสุทธิ์คือไม่พูดปด
แต่หญิงผู้นั้นคงตายแน่. และผมคงผิดศีลข้อ 1ฐานมีส่วนร่วมในการฆ่าอยู่ดี

อันนี้ตรงกับหลักการของวีไอเลยนะครับเนี่ย
ตรงที่ว่าเราขายหุ้นที่ undervalue น้อยกว่า
ไปซื้อหุ้นที่ undervalue มากกว่า
หรือทำสิ่งที่บาปน้อยกว่าเพื่อได้บุญมากกว่า

เขียนมาเสียยืดยาว
ดูดีแต่ไม่ค่อยมีประโยชน์นัก.
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
dome@perth

โพสต์ที่ 50

เฮ....ขอบคุณครับพี่หมอ

พวกเราจงขายหมูต่อไป ได้บุญอย่างเดียว ไม่มีบาป มาปนแน่ๆ...555
:D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
เกล้า

โพสต์ที่ 51

สำหรับผมไม่ว่าเขาหรือว่าเราทำโดยการหาเลี้ยงชีพชอบ..(คงเข้าใจคำว่าการหาเลี้ยงชีพชอบนะครับ)ถ้าอยู่บนพื้นฐานนี้..สำหรับผมมีแต่ความสบายใจ..การที่จะทำอย่างหนึ่งอย่างเดียวสำหรับทางโลกแล้วย่อมเป็นไปด้วยความลำบาก.. :D  :D  :D
nuttadet

โพสต์ที่ 52

เอ เรื่องบาป ไม่บาป นี่ใช่เรื่องเดียวกับเรื่อง ผิดศีล 5 หรือป่าวครับ

เพราะถ้าการซื้อหุ้นในกิจการฆ่าสัตว์ เพื่อค้าขาย เพื่อการค้า การอยู่รอด

นี่ ผมเข้าใจว่าไม่น่าจะผิดศีล นะครับ แต่เป็นกรรม

ส่วนเรื่องการมองว่า บริษัท ทำกิจการที่ผิดศีล หรือไม่ บางทีเราก็ต้องมองอีกมุมด้วยครับ

ว่าบริษัทนั้น ทำประโยชน์ให้สังคม และ ทำบุญ กับพระพุทธศาสนา บ้างหรือไม่

มองหลายๆ ด้าน ด้วยนะจ้ะ

ถ้าพูดกันตามหลักศาสนาพุทธ ถ้ากิจการที่สร้างบาป และไม่มีการทำบุญ หรือทำความดีเลย

อาศัยบุญเก่าอย่างเดียว ผมคิดว่า บริษัทคงจะอยู่ได้ไม่นาน และคงจะล้มหายตายจากไป

ในเวลาอันสั้น ในที่สุด ครับ
Kokoi

โพสต์ที่ 53

เคยถือทั้งไก่ทั้งปลา ถือหุ้นพวกนี้ทีไรไม่เคยกำไรเยอะเลย ชาวบ้านร้านตลาดเค้าซื้อแล้วกำไรกันทั้งบ้านทั้งเมือง ทำไม๊ :?:  :?: เวลาเราถือมัน
มันไม่ไปไหน พอขายปุ๊บละวิ่งเชียว ตอนซื้อเป็นปลาทูไหงตอนขายมันเป็นหมูซะงั้น เลยคิดว่าเราทำบาปไม่ขึ้นมั้ง
เลยหันมาซื้อน้ำมันพืช สบายใจกระเป๋าตุง  อิ อิ หุ หุ
:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
Glaxo

โพสต์ที่ 54

คิดเรื่องบาปแล้วน่าปวดหัว
แล้วบริษัทที่กำไรโตขึ้นทุกปี มันไม่บาปหรือ ไม่ถือว่าเอากำไรเกินควรหรือ
ส.สลึง

โพสต์ที่ 55

nuttadet เขียน:เอ เรื่องบาป ไม่บาป นี่ใช่เรื่องเดียวกับเรื่อง ผิดศีล 5 หรือป่าวครับ

เพราะถ้าการซื้อหุ้นในกิจการฆ่าสัตว์ เพื่อค้าขาย เพื่อการค้า การอยู่รอด

นี่ ผมเข้าใจว่าไม่น่าจะผิดศีล นะครับ แต่เป็นกรรม...
ศีล มาจากคำบาลี คือ "ศีละ" แปลเป็นไทยๆ ว่า "ปกติ"
คนที่รักษาศีล (ไม่จำเป็นว่าต้อง ศีล 5) ทางพุทธะ
หมายถึงการใช้ชีวิตที่เป็น "ปกติ" คือ "ไม่เบียดเบียน"

สำหรับการเป็นฆราวาสที่มีชีวิตปกติ ต้องถือศีล อย่างน้อย 5 ข้อ
หรือที่เรารู้จักในชื่อ คือ ศีล 5 ครับ เช่น การไม่ดื่มสุรา คือ
การไม่เบียดเบียนสติของตัวเอง เป็นต้น)

ปล.
ถ้าจะเข้าใจเรื่องศีลให้ดีขึ้น ก็ต้องไปดูเรื่อง มรรค กะ ไตรสิกขา ประกอบ
เพราะมันสัมพันธ์กัน
ส.สลึง

โพสต์ที่ 56

Glaxo เขียน:คิดเรื่องบาปแล้วน่าปวดหัว
แล้วบริษัทที่กำไรโตขึ้นทุกปี มันไม่บาปหรือ ไม่ถือว่าเอากำไรเกินควรหรือ
ถ้าขายของมี "กำไร" คือ "บาป"
การขายของขาดทุน ไม่กลายเป็น "บุญ" ไปหรือครับ ?

กำไร/ขาดทุน มันวัด บุญ กับ บาป ไม่ได้ครับ

แต่ ค้ากำไรเกินควร นี่ บาป ครับ
อย่าเข้าใจผิดนะ เพราะมันคนละเรื่องกัน
chotipat

โพสต์ที่ 57

การลงทุนแนวนี้ สำหรับผมแล้วถือเป็นทางเล็กในการเก็บออมที่ดี ซื้อ CPF ส่วนตัวคิดว่าไม่บาป
กลับกัน ถ้าอยากได้บุญ ทำไมไม่ไปซื้อหุ้นโรงพยาบาลล่ะครับ
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 58

อยากรู้ว่าอะไรจริงไม่จริง ปฏิบัติเอาเองเดี๋ยวสักวันก็รู้เองครับ  :D
send

โพสต์ที่ 59

แบบนี้งาน จิบเบียร์ คงต้องเลยเพราะผิดศีล :lol:

ผมล้อเล่นนะครับ
การเปลี่ยนแปลง เริ่มต้นจากการยอมรับ