ไม่เข้าใจ ดัชนีขึ้นมากขนาดนี้ หุ้นพื้นฐานดีๆ อนาคตดีๆไม่ขึ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ซากคน
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ไม่เข้าใจ ดัชนีขึ้นมากขนาดนี้ หุ้นพื้นฐานดีๆ อนาคตดีๆไม่ขึ้น

โพสต์ที่ 121

ยังไงผมก็คิดว่า คุณหมอได้ประสบการณ์ที่เกิดขึ้นกับพอร์ตจริงๆ ซึ่งได้ตอบคำถามข้างบนไปในตัว  

ยินดีด้วยครับคุณหมอ  ผมคนนึงล่ะที่ดีใจที่เห็นหมอกลับมายิ้มได้
:)
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 122

ขอเอา signature ของ คุณ offshore-engineer มาแนะนำนะครับ

Minimize risk through an in-depth knowledge.
Buy at bargain price.
Wait patiently.

หุ้นทุกตัว มันมีวันของมันครับ

โชดดีครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 123

แต่การลงทุนก็ต้องระมัดระวังตัวเสมอ

อย่าตกหลุมพราง ความมั่นใจ ที่อาจจะมากเกิน เมื่อประสบความสำเร็จ ไม่งั้น นายตลาดจะเอาคืนกลับหมดครับ
san

โพสต์ที่ 124

[quote="Undertaker"][quote="san"]

ปีนี้
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
san

โพสต์ที่ 125

Paul VI เขียน:แต่การลงทุนก็ต้องระมัดระวังตัวเสมอ

อย่าตกหลุมพราง ความมั่นใจ ที่อาจจะมากเกิน เมื่อประสบความสำเร็จ ไม่งั้น นายตลาดจะเอาคืนกลับหมดครับ
จริงครับ
เจอมาแล้วครับ  ปี 46-47  ได้มาเท่าไร  มากๆอยู่ครับ
เหลิงครับ  555
เลย.....ปี 48-50  คืนเขาไปหมดเลยครับ  อ่อ ไม่ใช่ครับ  เขาไม่ได้เอาคืน  แต่ว่า  เราโดนแย่งเอาจากฝ่ามือเลยครับ  ได้แต่มองตาปริบๆ  555  
เหลือแต่เงินต้นเท่านั้นครับ
555
ชีวิต.....
ผ่านรอบใหญ่ ไม่กี่รอบ  คงจะ ปรับตัวได้เองครับ

สัตว์ที่อยู่รอดได้ยาวนาน คือ สัตว์ที่ปรับตัวได้ดี

ขอเป็นกระจั๊วะ หรือ แมลงสาบ ครับ

หมอพอล เตือนได้ดีครับ
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
san

โพสต์ที่ 126

ที่ผ่านมา  การปรับคือสิ่งที่สำคัญ    

การปรับตัว  สิ่งสำคัญที่สุด  ที่เราต้องทำความเข้าใจมากที่สุด คือ

ตัวเรา

เมื่อเราเข้าใจตัวเรา  ทุกอย่างจะดีเองครับ
dome@perth

โพสต์ที่ 127

พูดถึงปี 2008 ช่วงเดือน ตุลาคม
ช่วงนี้แหละ ขนลุกไม่หายเลยครับ พี่หมอ :cry:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
mildpink

โพสต์ที่ 128

ขอบคุณแง่คิดดีๆของแต่ละท่านนะคะ ได้ความรู้มากมายแถมบางอย่างเมื่ออ่านแล้วย้อนมาดูตัวเอง รู้สึกตรงใจมากๆ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
ดอยเต่า

โพสต์ที่ 129

ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ :shock:
เลยว่าจะถือไปยาวๆ เผื่อจะได้น็อคมืดกับเขาบ้าง
ถ้าเราถือไว้ได้ปันผล 7%-8% แผนในอนาคตอีก5ปี ปันผลโตเป็น 11-12%
ผมก็หาเหตุผลในการขายหุ้นที่ผมถืออยู่ไม่ได้เหมือนกันครับ
Paul VI

โพสต์ที่ 130

dome@perth เขียน:พูดถึงปี 2008 ช่วงเดือน ตุลาคม
ช่วงนี้แหละ ขนลุกไม่หายเลยครับ พี่หมอ :cry:

ที่ผมห่วงก็คือ คนที่ไม่เคยเจอ นี่แหละครับ

บางที อาจคิดว่า ง่ายซะยิ่งปอกกล้วยน่ะสิ คุณโดม
HARINLUX

โพสต์ที่ 131

newbie_12 เขียน:กิจการที่หมอคิดว่าดี จริงๆแล้วมันไม่ได้ดีจริงอย่างที่คิดหรือเปล่าครับ หุ้นตัวเล็กๆ บางทีก็อาจจะดีประเดี๋ยวประด๋าว ลองอ่านบทความของ ดร นิเวศน์เรื่องของ "หุ้นนางฟ้า" ดู ซึ่งตลาดมีประสบการณ์ไม่ดีกับหุ้นตัวเล็กๆ ดีในช่วงสั้นๆ ไม่มีศักยภาพในการแข่งขันอย่างยั่งยืน หุ้นพวกนี้ตลาดไม่ได้ให้พรีเมียมมากเท่าไหร่นะครับ ยกเว้นว่ามันจะถูกแบบบ้ามาก fwd pe = 2-3 เท่าในปีถัดไป

ลองขยับแนวซักนิด จากหุ้นงั้นๆ ราคาถูก มาเป็นหุ้นคุณภาพดี ราคาคุ้มค่าแก่การลงทุน น่าจะได้ return ดีขึ้นครับ

อาจารย์นิเวศน์  บอกว่า หุ้นรับเหมา  จัดเป็นประเภท  หุ้นสีเทา ควรหลีกเลี่ยงการลงทุนหุ้นประเภทนี้  เพราะคาดการณ์  ต้นทุน  และกำไรยาก
          คุณหมอ  มีความคิดเห็นอย่างไรครับ   :)  :)

------------------------------
ความรู้  คู่คุณธรรม
Croyoty

โพสต์ที่ 132

รายได้มันไม่แน่นอนครับ
ก็เลือกเล่นเฉพาะปีที่เราคาดว่าอนาคต1-3ปีข้างหน้ามีการเติบโตของรายได้
ที่มากขึ้นอย่างนียสำคัญ   จับcycle ขึ้นลง ตามพื้นฐานงานในแต่ละช่วงปีๆ
ครับ

ผมประสบการณ์ยังน้อย ต้องผ่านอีกหลายๆปีครับ ถึงจะรู้ว่าเราเหมาะกับหุ้นประเภทไหน ดวงเราชงกับอะไร แล้วเราได้อะไรๆจากการที่หุ้นแต่ละประเภทยังไงครับ
kasinbua

โพสต์ที่ 133

หมอ cro โดยพื้นฐานเป็นคนเก่งอยู่แล้วเพียงตอบโจทย์ให้กับตัวเองว่าการลงทุนในหุ้นเป็นส่วนหนึ่งของเราหรือไม่แล้วเราชอบการลงทุนแนวไหน( พี่สนับสนุนแนว vi นะ)ศึกษาแนวทางที่เราสนใจตลอดเวลาเป้าหมายความสำเร็จไม่ไกลเกินเอื้อม...พี่ให้กำลังใจครับ
long141

โพสต์ที่ 134

o-bo-ja-ma เขียน:ผมเข้าตลาดก้อช่วงนี้ละครับ 900 แล้วก้อไม่ได้เอ๊ะ ได้แต่มอง 380 เข้าตลาดใหม่ๆ ทำอะไรไม่ถูก สุดยอดครับ เลยนึกไม่ออกเลยว่าคนซื้อที่ปี 40 จาก 1700 เป็น 200 จะแค่ไหน
คนใกล้ตัวผมเองครับ แถมไปเล่น margin ตอน 1700 จุด อีก พอเหลือ 200 จุด ทุนก็หาย แถมยังต้องใช้หนี้อีก ครับ

ตอนนั้นลำบากสุด ๆ แถบจะแขวนคอ กันทั้งบ้านครับ

ฐานะของที่บ้านเปลี่ยนไปเลย เหอๆ
VI with CISA ระดับ 1
Croyoty

โพสต์ที่ 135

kasinbua เขียน:หมอ cro โดยพื้นฐานเป็นคนเก่งอยู่แล้วเพียงตอบโจทย์ให้กับตัวเองว่าการลงทุนในหุ้นเป็นส่วนหนึ่งของเราหรือไม่แล้วเราชอบการลงทุนแนวไหน( พี่สนับสนุนแนว vi นะ)ศึกษาแนวทางที่เราสนใจตลอดเวลาเป้าหมายความสำเร็จไม่ไกลเกินเอื้อม...พี่ให้กำลังใจครับ
ขอบคุณนะครับ อาจารย์ที่แนะนำมากๆครับ
ผมมุ่งมั่นจะเป็นนักลงทุนครับ โดยไม่ละอาชีพเดิมด้วยคับ
แนวทางVI หรือ ลูกผสม คงต้องหาให้ชัดเจนต่อไป   หรือ อาจจะเป็นทั้งสองอย่างปรับไปตามสถานการณ์อะคับ
theerasak24

โพสต์ที่ 136

หุ้นไม่ขึ้นก็ไม่เป็นไรครับ แต่มันก็ไม่ได้ลง นี่ครับ ยังไงก็ยึดแนวนี้น่าจะดีที่สุดแล้ว มองจากพื้นฐานความเป็นจริงแต่สุดแล้วแต่ใครจะปรับเปลี่ยนกลยุทธครับ
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
san

โพสต์ที่ 137

[quote="croyoty"][quote="drsp"]1
san

โพสต์ที่ 138

croyoty เขียน:
kasinbua เขียน:หมอ cro โดยพื้นฐานเป็นคนเก่งอยู่แล้วเพียงตอบโจทย์ให้กับตัวเองว่าการลงทุนในหุ้นเป็นส่วนหนึ่งของเราหรือไม่แล้วเราชอบการลงทุนแนวไหน( พี่สนับสนุนแนว vi นะ)ศึกษาแนวทางที่เราสนใจตลอดเวลาเป้าหมายความสำเร็จไม่ไกลเกินเอื้อม...พี่ให้กำลังใจครับ
ขอบคุณนะครับ อาจารย์ที่แนะนำมากๆครับ
ผมมุ่งมั่นจะเป็นนักลงทุนครับ โดยไม่ละอาชีพเดิมด้วยคับ
แนวทางVI หรือ ลูกผสม คงต้องหาให้ชัดเจนต่อไป
todsapon

โพสต์ที่ 139

ผมว่าก็ขึ้นทุกตัวนะที่เป็นหุ้น VI เอาซะผมเก็บไม่ได้เลย tip se-ed mcot bec s&p tvo aprint ttw glow egco ตัวไหนไม่ขึ้นบอกหน่อยครับ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
todsapon

โพสต์ที่ 140

todsapon เขียน:ผมว่าก็ขึ้นทุกตัวนะที่เป็นหุ้น VI เอาซะผมเก็บไม่ได้เลย tip se-ed mcot bec s&p tvo aprint ttw glow egco ตัวไหนไม่ขึ้นบอกหน่อยครับ
ผมจะได้ไปเก็บ  :lol:  :lol:  :lol:
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
support

โพสต์ที่ 141

สหรัฐ เล่นพิ่มพ์แบงค์เข้าระบบเป็นว่าเล่นแบบนี้ (อาวุธแกหนักไม่มีใครการหือ) เดี่ยวสักพักจะเอาอีกและ 1.5 ล้าน ๆ หรือเปล่าไม่รู้เงินไม่มีที่ไป แต่เงินมันถูกพิมพ์ออกมาแล้วจะเห็น 900 ลงมา 350 ผมว่าคงยากกว่า 985 ไป 1200 นะตอนนี้ผมว่าง่ายกว่า   ถ้ารัฐไม่ออกมารตรการควบคุมเงินไหลเข้า บางทีสถาณการ์ณเปลี่ยนการปรับตัวคงต้องเปลี่ยนตามก็ได้ ไม่รู้นะแค่ลองคิดเล่น ๆ ดู หุ้นตอนนี้อาจจะราคาแสนจะถูกก็ได้ถ้าเทียบกับราคาอีก 2 ปีข้างหน้า เหมือนทองคำ
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 142

[quote="croyoty"]อะไรกันเนี่ย ทำไมของเรามีแต่แดงๆ
champ412

โพสต์ที่ 143

[quote="o-bo-ja-ma"][quote="croyoty"]อะไรกันเนี่ย ทำไมของเรามีแต่แดงๆ
sisacorn

โพสต์ที่ 144

กระทู้นี้ พี่ ๆ หลายท่านมาตอบ ผมว่า มูลค่ามันสูงกว่า หุ้นที่วิ่งขึ้นลงอีกนะครับ

:D  

อากาศกำลังหนาว ไปเที่ยวพักผ่อนกันดีไหมครับ ดูตัวเลขมาก ๆ เดี๋ยว ปวดตา

:D
rayshow

โพสต์ที่ 145

[quote="croyoty"]อะไรกันเนี่ย ทำไมของเรามีแต่แดงๆ
Keep It Simple And Stupid
Peyton

โพสต์ที่ 146

อย่าโทษตลาดเลยครับ ถ้าหุ้นที่คุณซื้อดีจริง อย่างที่ว่า ยังไงมันก็ต้องปรับขึ้นสะท้อนตามกำไร ... ผมเห็นคนที่คิดผิด แล้วโทษตลาดมามากมายหลายคนแล้ว บอกว่าตลาดโง่มั่งหละ ไม่มีเหตุผลมั่งหละ

... แต่ไม่เคยโทษตัวเอง หรือฉุกคิด ว่า ตลาดอาจจะถูกก็ได้ ตัวเราเองอาจจะผิด  เพราะการโทษคนอื่นหรือสิ่งอื่นๆ มันง่ายกว่าโทษตัวเองใช่มั้ยครับ
สาวกเซเลบ

โพสต์ที่ 147

[quote="Peyton"]อย่าโทษตลาดเลยครับ ถ้าหุ้นที่คุณซื้อดีจริง อย่างที่ว่า ยังไงมันก็ต้องปรับขึ้นสะท้อนตามกำไร ... ผมเห็นคนที่คิดผิด แล้วโทษตลาดมามากมายหลายคนแล้ว บอกว่าตลาดโง่มั่งหละ ไม่มีเหตุผลมั่งหละ

... แต่ไม่เคยโทษตัวเอง หรือฉุกคิด ว่า ตลาดอาจจะถูกก็ได้ ตัวเราเองอาจจะผิด
ไทยวิเอย ... จงซับซ้อนยิ่งขึ้น
เขาว่าผมเป็น บิดาแห่ง CI ... Celebrity Investment อะฮิ อะฮิ ^^
มีแฟนเพจแล้วด้วย http://www.facebook.com/celebfollower
Paul VI

โพสต์ที่ 148

[quote="สาวกเซเลบ"][quote="Peyton"]อย่าโทษตลาดเลยครับ ถ้าหุ้นที่คุณซื้อดีจริง อย่างที่ว่า ยังไงมันก็ต้องปรับขึ้นสะท้อนตามกำไร ... ผมเห็นคนที่คิดผิด แล้วโทษตลาดมามากมายหลายคนแล้ว บอกว่าตลาดโง่มั่งหละ ไม่มีเหตุผลมั่งหละ

... แต่ไม่เคยโทษตัวเอง หรือฉุกคิด ว่า ตลาดอาจจะถูกก็ได้ ตัวเราเองอาจจะผิด
winview

โพสต์ที่ 149

แนะนำให้ไปอ่านหนังสือ"ตีแตก"ของ ดร.นิเวศน์ อีกทีนะครับแล้วจะเข้าใจแนวทางvi  หลักๆคือตามแนวทางนี้เรากำลังลงทุนทำธุรกิจไม่ใช่ลงทุนเล่นหุ้น
Croyoty

โพสต์ที่ 150

[quote="Peyton"]อย่าโทษตลาดเลยครับ ถ้าหุ้นที่คุณซื้อดีจริง อย่างที่ว่า ยังไงมันก็ต้องปรับขึ้นสะท้อนตามกำไร ... ผมเห็นคนที่คิดผิด แล้วโทษตลาดมามากมายหลายคนแล้ว บอกว่าตลาดโง่มั่งหละ ไม่มีเหตุผลมั่งหละ