มีวิธีคำนวณเราคาซื้อ-ขายหุ้นมั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
k_ahh
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีวิธีคำนวณเราคาซื้อ-ขายหุ้นมั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

แบบว่าซื้อ 10 บาทถ้าหักค่าคอม+ภาษีตอนซื้อ เราต้องขายขั้นต่ำเท่าไรรวมหักค่าคอม+ภาษีตอนขาย เราจึงจะมีกำไร แล้วที่เขาว่าขึ้น 2 ช่อง 3 ช่องนี่เป็น
งัยครับ ผมไม่เข้าใจ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
simplelife

Re: มีวิธีคำนวณเราคาซื้อ-ขายหุ้นมั้ยครับ

โพสต์ที่ 2

k_ahh เขียน:แบบว่าซื้อ 10 บาทถ้าหักค่าคอม+ภาษีตอนซื้อ เราต้องขายขั้นต่ำเท่าไรรวมหักค่าคอม+ภาษีตอนขาย เราจึงจะมีกำไร แล้วที่เขาว่าขึ้น 2 ช่อง 3 ช่องนี่เป็น
งัยครับ ผมไม่เข้าใจ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ถ้าไม่โดนขั้นต่ำ และราคาที่สิบบาท ช่องเดียวก็กำไรครับ

ซื้อ 10 บาท หมื่นหุ้น = 100,000 ค่าคอม 0.25% (แพงสุด) + 7% = 267.5 บาท
ช่องถัดไป 10.1 หมื่นหุ้น = 101,000 ค่าคอม 0.25% + 7% = 267.5 บาท

กำไร = 465 บาท ลองไปคำนวณดูเองในกรณีค่าคอมอื่น หรือจะโดนขั้นต่ำ ง่ายขนาดนี้น่าจะลองกดเครื่องคิดเลขดูก่อนนะครับ

ว่าแต่ว่าจะซื้อหุ้นทั้งที เงินแสนนึง กำไรช่องนึง ได้แค่นิดเดียวก็จะเอาหรือครับ วางแผนดีๆ รอซื้อหุ้นให้ได้ในราคาที่เหมาะๆ แล้วรอดูกิจการที่ซื้อไว้เติบโตดีกว่าครับ น่าจะกำไรเป็นกอบเป็นกำกว่ามาเล่นไฮโลแบบนี้
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
narutium

Re: มีวิธีคำนวณเราคาซื้อ-ขายหุ้นมั้ยครับ

โพสต์ที่ 3

ถ้าไม่โดนขั้นต่ำ และราคาที่สิบบาท ช่องเดียวก็กำไรครับ

ซื้อ 10 บาท หมื่นหุ้น = 100,000 ค่าคอม 0.25% (แพงสุด) + 7% = 267.5 บาท
ช่องถัดไป 10.1 หมื่นหุ้น = 101,000 ค่าคอม 0.25% + 7% = 267.5 บาท

กำไร = 465 บาท ลองไปคำนวณดูเองในกรณีค่าคอมอื่น หรือจะโดนขั้นต่ำ ง่ายขนาดนี้น่าจะลองกดเครื่องคิดเลขดูก่อนนะครับ

ว่าแต่ว่าจะซื้อหุ้นทั้งที เงินแสนนึง กำไรช่องนึง ได้แค่นิดเดียวก็จะเอาหรือครับ วางแผนดีๆ รอซื้อหุ้นให้ได้ในราคาที่เหมาะๆ แล้วรอดูกิจการที่ซื้อไว้เติบโตดีกว่าครับ น่าจะกำไรเป็นกอบเป็นกำกว่ามาเล่นไฮโลแบบนี้[/quote]

อันนี้โดนอย่างแรง
ภาพประจำตัวสมาชิก
นพพร

โพสต์ที่ 4

ซื้อทั้งหมดสิบบาท หรือซื้อหุ้นตัวละสิบบาทครับเนี่ยะ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
โพสต์โพสต์