ใช้ DSM กับ VI นับเป็นการทรยศต่อสำนักหรือไม่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ต.หยวนเปียว
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ใช้ DSM กับ VI นับเป็นการทรยศต่อสำนักหรือไม่

โพสต์ที่ 91

ในตอนตลาดขึ้นก็มีหุ้นลง
ในตอนตลาดลงก็มีหุ้นขึ้น

หุ้นขึ้นก็ทำตรงข้ามหุ้นลง หาจุดสมดุลให้เนียน
ทำสมดุลแล้ว ขึ้นได้มากกว่าลง
การทำshort againt port เป็นแค่เสี้ยวเดียวของDSM
มีอีกหลายอย่างที่ผมยังไม่รู้
และที่เขาพัฒนากันอยู่ทุกวันก็ยังไม่หยุด :D
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
ForrestGump

โพสต์ที่ 92

คุณ ต.หยวนเปียว และท่านอื่นๆ ครับ เพื่อให้เป็นที่กระจ่าง กรุณาอธิบาย DSM ให้ชัดๆ เป็นข้อๆ ให้ทุกคนเข้าใจตรงกันพอจะเป็นไปได้มั้ยครับ? เพราะมีหลายคนสนใจ แต่ไม่ทราบหลักการ ทัศนคติ และ วิธีการที่ถูกต้อง ว่ามันให้ผลประการใด ช่วยยกตัวอย่างหุ้นและตัวเลขจริงๆ มาเลยได้มั้ยครับ เวลามาถกกันจะได้ไม่คลุมเครือ

อาจจะเป็นการเสริมจุดอ่อน VI เหมือนที่ท่านคัดท้ายว่าไว้ก็ได้ครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 93

ForrestGump เขียน:คุณ ต.หยวนเปียว และท่านอื่นๆ ครับ เพื่อให้เป็นที่กระจ่าง กรุณาอธิบาย DSM ให้ชัดๆ เป็นข้อๆ ให้ทุกคนเข้าใจตรงกันพอจะเป็นไปได้มั้ยครับ? เพราะมีหลายคนสนใจ แต่ไม่ทราบหลักการ ทัศนคติ และ วิธีการที่ถูกต้อง ว่ามันให้ผลประการใด ช่วยยกตัวอย่างหุ้นและตัวเลขจริงๆ มาเลยได้มั้ยครับ เวลามาถกกันจะได้ไม่คลุมเครือ

อาจจะเป็นการเสริมจุดอ่อน VI เหมือนที่ท่านคัดท้ายว่าไว้ก็ได้ครับ
คุณforrestgump
ลองเข้าไปโพสต์ถามในคลับอิสรภาพทางการเงิน ห้องสินทร
ถ้าสนใจคงต้องค่อยๆอ่านจากคลังกระทู้เก่า หลักการDSM
ตอนแรกผมเริ่มจากอยากรู้ให้ละเอียดก่อน แต่จนแล้วจนรอดก็ไม่รู้พอสักที

ตอนหลังก็กระโจนลงน้ำ แล้วค่อยๆแก้ไขเอา
ที่จริงไม่อยากคุยเรื่องDSMที่TVI แต่ตกกระไดพลอยโจนคุณซีเค
ตั้งหัวข้อกระทู้ได้โดนมาก
ผมเองเริ่มเล่นจากแนวVI (ตอนนี้ก็VIมากกว่าDSM)

ถ้าหุ้นไม่มีสภาพคล่อง เล่นแบบคุณคลายเครียดดีกว่า
ผมเองเป็นแค่DSMพันธ์ทาง
ซื้อขายก็ไม่เหมือนเพื่อนในคลับ เป็นแค่DSMหางแถวนะครับ

ผมเห็นคุณsmkf พยายามอธิบายที่นี่
คงต้องใช้เวลา
เหมือนVI ที่ว่าเข้าใจแล้ว จริงๆไม่เข้าใจ
ลองเข้าไปในคลับแต่การตั้งคำถามค่อยเป็นค่อยไป
อดทนแล้วก็ค่อยๆรู้เอง

มีกระทู้หนึ่ง สำหรับผมว่าดีมาก
ที่คุณเด่นศรีเปรียบเทียบ DSM ,การเก็งกำไร, การลงทุนVI
ลองหาในคลังกระทู้เก่า

:D
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย

โพสต์ที่ 94

ForrestGump เขียน:คุณ ต.หยวนเปียว และท่านอื่นๆ ครับ เพื่อให้เป็นที่กระจ่าง กรุณาอธิบาย DSM ให้ชัดๆ เป็นข้อๆ ให้ทุกคนเข้าใจตรงกันพอจะเป็นไปได้มั้ยครับ? เพราะมีหลายคนสนใจ แต่ไม่ทราบหลักการ ทัศนคติ และ วิธีการที่ถูกต้อง ว่ามันให้ผลประการใด ช่วยยกตัวอย่างหุ้นและตัวเลขจริงๆ มาเลยได้มั้ยครับ เวลามาถกกันจะได้ไม่คลุมเครือ

เข้าใจผิดแล้วครับ ส่วนตัวผมไม่เคยใช้ DSM เลยครับ และไม่เห็นด้วยกับวิธีการนี้เท่าไหร่ แต่ว่าผมใช้ Trading System ครับ แต่เป็นอันอื่น ไม่ใช่ DSM

ทั้งนี้ไม่ได้ว่า DSM ไม่ดี แต่ผมไม่เข้าใจ DSM ครับ และไม่กล้าวิจารณ์สิ่งที่ตนเองไม่เข้าใจด้วยครับ
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
kriser

โพสต์ที่ 95

เปลือง ค่า COM ครับ
Ole

โพสต์ที่ 96

พี่คัดท้ายใช้ Trading System ไหนครับ พอจะเปิดเผยได้ไหมครับ
ลำชี

โพสต์ที่ 97

เข้ามาดูครับว่าไปถึงใหนแล้ว :lol:
ลำชี
มือเก่าหัดขับ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 98

หุ้นลงทุนบางตัว ไม่เหมาะเลยกับ DSM โดยเฉพาะหุ้นสภาพคล่องต่ำ
เพราะขายแล้ว หายจ้อย กว่าจะซื้อได้ แทบตาย มันลงแว่บเดียว เราก็ขายตามหลักการ
เผลอแว่บเดียว ราคากระโดดแผลวหายไปไหนเลยไม่รู้ ซื้อกลับไม่ได้ เท่ากับเสียโอกาสฟรี
หุ้นที่พี่่ คลาย เครียด ชอบและลงทุน ก็จัดอยู่ในพวกสภาพคล่องต่ำ ไม่เหมาะกับการใช้
วิธี DSM เลย หากแต่เหมาะกับการวางแผนเข้าซื้อแต่แรกมากกว่า

หุ้นสภาพคล่องสูงๆ ที่มี Trend ที่แน่นอน (ขึ้นเป็นขึ้น ลงเป็นลง... ยาวๆ หน่อย) อาจ
จะเหมาะกับวิธีดังกล่าวก็ได้ แต่ต้องเป็นผู้ที่อยู่หน้าจอ คอยสั่งซื้อหรือขายได้รวดเร็ว
พอที่จะไม่ "วืด" กับราคา

นี่ ไม่ได้หมายความว่านักลงทุนแบบ VI จะใช้วิธี DSM ไม่ได้ เพราะ VI เป็นการเลือกหุ้น
เลือกธุรกิจ เลือกราคาที่เข้าไปซื้อ แต่หากเกิดอะไรขึ้นกับราคา (สะืท้อนมาจาก
demand/supply) ก็ไม่ได้หมายความว่าจะ "ปรับต้นทุน" ด้วยวิธีใดๆ หรือ DSM ไม่ได้
นะครับ เราปรับได้เหมือนกัน ไม่มีใครบอกว่า VI ซื้อหุ้นแล้วห้ามปรับพอร์ต หรือห้าม
ปรับต้นทุนเสียหน่อย

ความเห็นส่วนตัวของผม วิธี DSM เป็นวิธี สำรอง ในการแก้ไขเมื่อทำการซื้อหุ้นแล้ว "หุ้นตก"
แต่ยังไม่อยากขาดทุนเลยทันที แต่พยายามแก้ไขโดยใช้สถานการณ์นั้นในการปรับพอร์ต
มากกว่าครับ แค่นั้นเอง
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
ลำชี

โพสต์ที่ 99

ผมว่าdsmเป็นการบริหารจัดการกับportลงทุนตามสภาวะต่างฯ
ผมชอบตรงระบบบัญชีที่เรียบง่ายครับ

เข้าใจหลักการ สามารถผสมผสานกันได้กับแนว viกับvtได้ลงตัว
อยู่ที่ว่าเราจะใช้หรือไม่ครับตามความชอบและถนัด :mrgreen:
ลำชี
peaceful

โพสต์ที่ 100

คุณลำชีคะ ที่บอกว่าระบบบัญชีที่เรียบง่าย พอจะส่งให้ได้ไม๊คะ เข้าไปดูที่คลับ dsm แล้ว ไป download บัญชีมาก็ยังงงเลยค่ะ ต้องลงบัญชีซับซ้อนมากค่ะ ไม่เห็นเรียบง่ายเลย งงมากๆค่ะ มีใครเล่น dsm แล้วทำบัญชีง่ายๆช่วยส่งให้หน่อยได้ไม๊คะ ขอบคุณค่ะ ที่ [email protected] ขอบคุณค่ะ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 101

เรียบง่ายในหลักการ แต่ยุ่งยากในเรื่องปริมาณครับ
โป้ง

โพสต์ที่ 102

ใช้แล้วไม่เป็นทุกข์ เรื่องหุ้นตก (ต้องขายให้ได้ตามแผน)

แต่เหนื่อยที่ต้องมาดูหน้าจอบ่อยๆๆๆๆ
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
ลำชี

โพสต์ที่ 103

บัญชีผมจด ใส่สมุดง่ายฯแค่นี้

ถ้าทำลงexcelรับลองงงแน่ฯครับ

ต้องดูแล้วเข้าใจเลยไม่ต้องคิดเลยครับ

มันจะบอกการซื้อขายชุดใครชุดมันแค่นั้น :mrgreen:
ลำชี
home

โพสต์ที่ 104

คนที่ขาย DSM ตอนลงมาจาก740 ตอนนี้ซื้อกลับกันยังคับ
Ongsa

โพสต์ที่ 105

รู้สึกว่าวิธีการนี้เป็นที่นิยมเพิ่มขึ้นในหมู่พวกเราแล้วสินะครับ
สงสัยผมต้องศึกษาอย่างจริงจังเพิ่มขึ้นแล้วสิ
:D
Prach

.

โพสต์ที่ 106

เหตุผลที่ผมไม่ชอบ Robert Kiyosaki

1. เขาคอยแต่จะหาผลประโยชน์เข้าตัวจากช่องว่าง
และความผิดพลาดของคนอื่น หนังสือทั้งเล่มและทุกเล่มของเขาจึง
วนอยู่แต่กับภาคที่ไม่ใช่ภาคการผลิตที่แท้จริง

2. เขามอง "ภาษี" ว่าเป็นปีศาจที่ทำร้ายคนรวย และส่งเสริมให้ท้าย
คนจนที่โง่เขลา

3. เขาไม่เคยคิดจะทำอะไรให้เป็นประโยชน์ต่อสังคม

4. เขาไม่ให้ความเคารพบุพการี คิดแต่ว่าพ่อของเขาทำร้ายชีวิตเขา
ด้วยแนวคิดที่จะทำให้เขาอยู่กับความจน
คนที่มีบุญคุณเลี้ยงดูเขามาตลอดชีวิตกลับมีค่าน้อยกว่าคนที่บอกวิธีทำเงินแก่เขา
janelovehoon

โพสต์ที่ 107

4. เขาไม่ให้ความเคารพบุพการี คิดแต่ว่าพ่อของเขาทำร้ายชีวิตเขา
ด้วยแนวคิดที่จะทำให้เขาอยู่กับความจน
คนที่มีบุญคุณเลี้ยงดูเขามาตลอดชีวิตกลับมีค่าน้อยกว่าคนที่บอกวิธีทำเงินแก่เขา

อันนี้เห็นด้วยอย่างมาก ตั้งแต่เจอชื่อหนังสือครั้งแรกแล้วค่ะ
เค้าไม่ควรจะตั้ง *ชื่อหนังสือ* เช่นนั้น

:evil:
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 108

2. เขามอง "ภาษี" ว่าเป็นปีศาจที่ทำร้ายคนรวย และส่งเสริมให้ท้าย
คนจนที่โง่เขลา
ต้องเข้าใจว่าถึงความคิดที่เป็น capitalism ครับ ผมว่าอันนี้เป็นพื้นฐานทางความคิดครับ ผมว่าถ้าคุณ prach ไม่เห็นด้วยกับ พื้นฐานความคิดที่เป็น capitalism มากๆ ของ robert คงจะไม่เห็นด้วยเกือบทั้งหมดที่เค้าเขียนครับ >>> ทั้ง4ข้อของคุณ prach มาจากตรงนี้หมดครับ

คุณ robert อยู่ในโลก capitalism ครับ ถ้าไม่เป้น capitalist ก็ไม่มีทางรวยครับ
ถ้าทำลงexcelรับลองงงแน่ฯครับ
ลองดูครับ ตอนนี้ผมใช้ excel ที่สร้างขึ้นมาเองอยู่ครับ ไม่ยากอย่างที่คิดครับ และสามารถรู้ต้นทุนเฉลี่ย ได้โดยอัตโนมัติครับ
คนที่ขาย DSM ตอนลงมาจาก740 ตอนนี้ซื้อกลับกันยังคับ
ผมซื้อกลับแล้วครับ แต่ยังเหลือกองหลังครับ แต่ผมเป็นมือใหม่มากๆเลยนะครับ ศึกษาจากคลังกระทู้เก่าของสินธรครับ เท่าที่ลองดู ตอนนี้ ได้หุ้นเพิ่มขึ้นมา 100 หุ้นครับ ซึ่งผมเองก็ว่า ดีกว่านั่งเฉยๆครับ ค่าคอมแพงก็จริง แต่ผมคิดว่าเป็น win win situation กับโบรกนะครับ เสียตังค์ไป 300 บาท ได้หุ้นเพิ่ม 100 หุ้น ก็โอเคนะครับ
. . .
ลำชี

โพสต์ที่ 109

ลองดูครับ ตอนนี้ผมใช้ excel ที่สร้างขึ้นมาเองอยู่ครับ ไม่ยากอย่างที่คิดครับ และสามารถรู้ต้นทุนเฉลี่ย ได้โดยอัตโนมัติครับ
ครับแนะนำให้ทำเองครับจะได้ปรับปรุงให้ตัวเองเข้าใจ ถ้าไปcopyมาก็จะเข้าใจยาก แต่ยังมีอะไรที่ซับซ้อนกว่านั้นอีกครับต้องลองทำดูครับบัญชีมันดิ้นได้ครับ ต้องทำเองทุกขั้นตอนเรียนรู้ด้วยตัวเองลองผิดลองถูก ไม่มีใครบอกได้ครับ มันต้องเห็นด้วยตัวเอง คุณเด่นฯต้องมาสรุปทุกวันวางแผนทุกวัน ทุกอย่างบัญชีจะบอกหมด ยิ่งดูง่ายยิ่งดี และข้อมูลต้องละเอียดครับ จะจินตนาการ และมีลูกเล่นได้มาก
ลำชี
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 110

ไม่ทราบว่าพี่ๆในนี้ยังมีใครใช้วิธี DSM อยู่ไหมครับ
ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยครับว่าใช้ดี/ไม่ดีอย่างไร หรือควรใช้กับหุ้นประเภทไหนหรือไม่ควรใช้กับหุ้นประเภทไหน ฯลฯ
รักในหลวงครับ
oo

โพสต์ที่ 111

ผมเคยลองใช้อยู่พักนึง ซื้อๆขายๆ ตอนนั้นอยู่ในช่วงหุ้นกำลังลง ขาดทุนไปประมาณ 10 เปอร์เซนต์ ของพอร์ต แล้วก็ทำให้ขายpttep ไปที่ ราคา 334 แล้วมันก็วิ่งไปห้าร้อยกว่าไม่เคยกลับมาให้ซื้ออีกเลย หลังจากนั้นก็เลิกครับ  :lol:  คงไม่เหมาะกับผม  8)
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 112

ผมว่าวิธีนี้ก็เป็นวิธีที่น่าจะดีครับ
แต่โดยส่วนตัวไม่เคลียร์เท่าไหร่ครับ เลยเอาหลักการมาแค่ใช้ short หุ้น
แล้วพยายามซื้อกลับมา ก็ดึงเงินส่วนต่างออกมาได้นิดหน่อยพอเป็นน้ำจิ้ม
ยามหุ้นตกได้ดีครับ

ผมว่าทางใครทางมันนะครับ
แต่ถ้าใครจะใช้วิธีไหนก็ควรจะเข้าใจวิธีนั้นให้ถ่องแท้ครับ เพราะรู้แบบครึ่งๆ
กลางๆ มันจะทำให้งงครับ ยิ่งถ้าใช้วิธีที่ต้องใช้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์แล้ว
ทนรอไม่ได้ ผลลัพธ์ไม่ดี โดยส่วนตัวคิดว่าคงไม่ เวิร์คแน่นอนครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "