อย่าถัวเมื่อตก อย่าใจใหญ่ อย่าคิดปลอบใจตัวเองว่าเป็น VI

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
meemaree
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อย่าถัวเมื่อตก อย่าใจใหญ่ อย่าคิดปลอบใจตัวเองว่าเป็น VI

โพสต์ที่ 1

==================================
เล่นหุ้น จำไว้ หุ้นขึ้นต้องมีเรา หุ้นตกไม่มีเรา
ควรซื้อถัวเฉลี่ยเมื่อหุ้นขึ้น อย่าถัวเมื่อตก อย่าใจใหญ่ อย่าคิดปลอบใจตัวเองว่าเป็น VI ==> ช่วงนี้ เป็น VI เงินมันจม มีแต่เศรษฐีเขาเล่นกัน
คิดจะเป็น VI เป็นผมเอาเงินไปทำอย่างอื่นครับ

==================================

อ่านเจอท่านนึงโพสไว้น่ะครับ ตั้งแต่ศึกษา VI มา เพิ่งเคยเจอคนที่มีทัศนคติกับ VI แบบนี้

พี่ๆเพื่อนๆน้องๆ คิดยังไงครับ
arnise

Re: อย่าถัวเมื่อตก อย่าใจใหญ่ อย่าคิดปลอบใจตัวเองว่าเป็น VI

โพสต์ที่ 2

สงสัยกลายพันธุ์
Boyadvance

Re: อย่าถัวเมื่อตก อย่าใจใหญ่ อย่าคิดปลอบใจตัวเองว่าเป็น VI

โพสต์ที่ 3

"อย่าคิดปลอบใจตัวเองว่าเป็น VI"
ประโยคนี้ไงครับ อย่าเป็น VI หลังจากซื้อหุ้น
เราต้องเป็นตั้งแต่เลือกหุ้นแล้วครับ

"ช่วงนี้ เป็น VI เงินมันจม มีแต่เศรษฐีเขาเล่นกัน"
ก็จริงนะครับ เราถือเรานานพอดู บางตัวกว่ามันจะสะท้อนมูลค่าก็ใช้เวลาหลายปี
ซึ่ง หลักการลงทุน ก็มีอยู่แล้วว่าให้นำเงินเย็นมาลงทุน แต่มันคุ้มค่ากับการรอคอย

เศรษฐีหลายคนที่มีได้ก็เพราะ แนว VI นี้แหละครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

VI เป็นไงไม่รู้
แต่ประสบการณ์ที่ผ่านมา

หุ้นขึ้น ผมยิ้ม :)
หุ้นลง ผมหัวเราะ :lol:
หุ้นขึ้น ผมสบายใจ :)
หุ้นลง ผมก็สบายดี :lol:
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 5

ผมคิดว่าเราควรใช้หลักการทางพุทธศาสนานะครับ

คือ อธิบายหลักการของเรา เผยแพร่วิธีคิดที่ถูกต้อง ส่วนใครจะคิดอย่างไร เราก็ไม่ควรที่จะไปวิจารณ์

เราคงไม่บังคับให้ทุกคนลงทุนโดยหลักแนวเน้นคุณค่า
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
murder_doll

โพสต์ที่ 6

:mrgreen: ถ้าผมไม่ได้ศึกษาพื้นฐาน บจ มาให้ดีก็ไม่กล้าไปถัวครับ
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
Jazzman

โพสต์ที่ 7

ส.สลึง เขียน:VI เป็นไงไม่รู้
แต่ประสบการณ์ที่ผ่านมา

หุ้นขึ้น ผมยิ้ม :)
หุ้นลง ผมหัวเราะ :lol:
หุ้นขึ้น ผมสบายใจ :)
หุ้นลง ผมก็สบายดี :lol:
ยอดเยี่ยมมากคับ พี่ ส.สลึง ฟังแล้ว คล้ายๆประโยคหนึ่ง ใน Wall Street 2 เลย " Good day I'm Ok, Bad day I'm Ok
ลงทุนในสิ่งที่เพิ่ม " ค่า " ไปเรื่อยๆ
thaloengsak

โพสต์ที่ 8

When the price of my stock is down with out any reason or changing fundamental of the business then
It's not my bad day
,but I think that's a opportunity . :mrgreen:
ลงทุนเพื่อชีวิต
simplelife

โพสต์ที่ 9

หุ้นตกไม่เคยกลัว ถ้ามั่นใจจริงๆ ก็หัวเราะหุๆ พร้อมๆกับคิดในใจว่า"ดีขายมาเยอะๆ" และก็กดซื้อซะ

ง่ายนิดเดียว
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
j2methai

โพสต์ที่ 10

ผมซื้อหุ้นตอนตัวแดงทุกทีเลยน่ะ ก็ถัวตอนตก ยิ่งตกมากยิ่งซื้อมาก ก็ของถูก
ก็ไม่เห็นขาดทุนไรเลย ชนะ set ด้วยซ้ำ
ตรงข้าม ซื้อตอนเขียวทีไรเจ็บตัวทุกที

คงแล้วแต่คนมั้งครับ ถ้ากำไรเป็นใช้ได้ล่ะครับบ
khaolad

โพสต์ที่ 11

หลายคนเป็นเศรษฐีได้ก็เพราะ แนว VI นี้แหละครับ
.
.
.
.
.
harikung

โพสต์ที่ 12

ผมรู้แต่ว่าผมถัวcpfตอนมันลงจนตอนนี้+5%ไปแระ ส่วนที่บอกว่าเศรษฐีเค้าเล่นกันมีส่วนจริงครับ แต่ในกรณีที่เป็นนักลงทุนอิสระนะครับที่ไม่มีรายได้อื่นมาเลี้ยงตัวอีกแล้ว คงต้องอาศัยเงินทุนที่ใหญ่ระดับนึงเลยเพื่อเงินปันผลจะได้มากพอจะเลี้ยงตัวเอง
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
nut776

โพสต์ที่ 13

เหมือนจะเป็นคำพูดของคนเล่น แนว fund flow มากกว่านะคับ
show me money.
Notelio

โพสต์ที่ 14

ช่วงหลังคำว่า VI เหมือนกับเป็นคำฮิตติดปากไปแล้วว่าซื้อหุ้นแล้วติด ก็ถือลงทุนเป็น VI ไป บางคนก็บอกว่าตอนนี้เล่นแบบดูพื้นฐานเป็น VI แต่เป็น VI ได้ประมาณ10 นาที หุ้นลง2 ช่องก็ขายแล้ว บางคนก็โทษว่าซื้อหุ้นตามพวก VI แล้วไม่เห็นจะขึ้นเลย(ถือยังไม่ถึง 3วัน) บางคนยังไม่เคยแม้แต่จะอ่านหนังสือของดร. นิเวศน์ เลยด้วยซ้ำ สรุปคือคนทุกคนมีPERCEPTION กับคำว่า VI แตกต่างกัน จนเดี๋ยวนี้มีแต่คนเล่นแบบ VI เต็มไปหมด แต่คนที่เข้าใจแก่นแท้จริงๆ ผมว่ามีไม่ถึงครึ่ง อีกหน่อยอาจจะต้องมีการบัญญัติศัพท์ใหม่ใช้คำว่า REAL VI แทน VI ปกติก็ได้ครับ
นพพร

โพสต์ที่ 15

ก็จริงของเค้านะ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
คนคอน

โพสต์ที่ 16

เป็นอะไรก็ได้ ที่ได้เงินโดยสุจริตและมีความสุข :D
PrasertsakK

โพสต์ที่ 17

ผมว่ามันก็ถูกในมุมมองของเขา(ย้ำว่าในมุมมองของเขา) เพราะเขาอาจจะลองแล้ว มันไม่ work หรือ มันอาจจะไม่ถูกกับจริตของเขา หรือ อะไรก็แล้วแต่ และเขาก็สรุปออกมาอย่างนั้น แต่มันจะเป็นความจริงหรือเปล่านั้นก็คงอีกเรื่องหนึ่ง

แต่ผมว่าสิ่งที่สำคัญที่ควรมอง คือ มองกลับมาที่ตัวเราว่า วิถีนี้มันเหมาะกับเราหรือเปล่า แลวเราจะพัฒนาวิธีการลงทุนของเราอย่างไร ดูอย่างอาจารย์ของพวกเราทั้งหลาย วิธีการลงทุนในแต่ละปียังมีวิธีคิดและวิธีการลงทุนที่เปลี่ยนไปตลอดเหมือนกัน
http://prasertsakk.blogspot.com/
การลงทุน ความมั่งคั่ง ความสุข มิตรภาพ
tuckraider

โพสต์ที่ 18

กด Like ให้คุณ ส.สลึง สัก 10 ครั้ง
Born This Way
tuckraider
http://twitter.com/tuckraider
โพสต์โพสต์