เกมส์สงคราม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
hot
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เกมส์สงคราม

โพสต์ที่ 1

มีเกมส์ไหนที่เกี่ยวกับการวางแผนการเงินประกอบในการทำสงคราม
ไหมคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

เกมส์สงคราม

โพสต์ที่ 2

เคยเล่นแต่เกมสามก๊ก ที่ต้องดูเงิน และอาหาร ให้เพียงพอ ไม่ถึงกับวางแผนมาก

ทีแรกบอกว่าเกมสงคราม จะแนะนำ commandos ครับ เยี่ยมมาก
Expecto Patronum!!!!!!
house

เกมส์สงคราม

โพสต์ที่ 3

โหดไปพี่ ภาคสามนี่เล่นแทบก่ายหน้าผากยังไม่ผ่านเลย

ลองนี่ดีกว่า master of orion 3 กับ civilization3 เป็น turn base นะครับ คุณจะรู้ว่าเวลารบกับแล้วเทคโนห่างกับลิบมันซวยยังไง

seven kingdom ก็ดีนะ แล้วคุณจะรู้ว่าสงครามไม่เคยให้คุณใคร (รบ แล้วก็เห็นตัวเลขเศรษฐกิจกับการค้าค่อยๆ ลดไปนี่เจ็บปวดมาก)
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

เกมส์สงคราม

โพสต์ที่ 4

เคยเล่นแต่ สามก๊ก เหมือนกันครับ ยุดแรกๆ เลย นานมากแล้วครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
Dr.T

เกมส์สงคราม

โพสต์ที่ 5

Civilization 3 ครับ สุดยอด กึ๋นสุด ๆ ไม่พอ ต้องมีดวงด้วย วางแผนทุกอย่าง คิดทุกชอต สร้างเมืองตรงไหน ยังไง ฯลฯ
คุณจะรู้ว่าเวลารบกับแล้วเทคโนห่างกับลิบมันซวยยังไง
เหอๆๆ ชอบจริง ๆ เวลาเอา modern armor ถล่มเมืองที่มีแต่ spearman เนี่ย :lol: 8)
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
Tao Investor

เกมส์สงคราม

โพสต์ที่ 6

เคยเล่นแต่เกมสามก๊ก ที่ต้องดูเงิน และอาหาร ให้เพียงพอ ไม่ถึงกับวางแผนมาก

ทีแรกบอกว่าเกมสงคราม จะแนะนำ commandos ครับ เยี่ยมมาก
เกมแนวนี้ คล้ายๆกันครับ แต่ผมแนะนำ war carff 3 ครับ
เพราะ จำกัดยูนิตได้สูงสุด 90 ครับผม

ปล. ถามว่ามันเกี่ยวอะไรกับเงิน เกี่ยวครับ เพราะเกมจำเน้นที่เราใช้ ทรัพยากรให้คุ้มค่ามากที่สุดครับ เช่น
ถ้ามียูนิต ต่ำกว่า 60 ไม่เสียภาษี
60-70 เสีย 5%
71-80 เสีย 7%
81-90 เสีย 10%
จะเห็นว่าถ้ายูนิต เรามาก เราก็ต้องเสียภาษีมาก ซึ่งต่างจาก command ที่ไม่จำกัดอยู่นิต

ปล. 2 อีกอย่างนึง ก็คือ เช่น ถ้าเรามีเงินสำรองเหลือเยอะๆ แต่เราไม่ได้เอาไปทำอะไรเลย กับคู่แข่งเรา เค้าไม่มีเงิน เพราะเค้าเอาไปใช้ให้เกิดประสิทธิภาพ ต่อกองทัพ

ทริคนิดนึง อย่าพยายามเหลือเงินไว้มากเกินความจำเป็น

ปล.3 อาจจะฟังไม่ค่อยรู้เรื่อง และผมอาจจะโม้มากไปหนอ่ยน๊าคร๊าบบบ
Inmagination is more importan than knowledge
house

เกมส์สงคราม

โพสต์ที่ 7

ที่พี่แฮรี่ แนะนำ commandos ไม่ใช่ c&c นะครับ
โหดกว่าเยอะ

คุณรับหน้าที่บัญชาการหน่วยคอมมานโดขนาดเล็ก 1-8 คน ห้ามตาย ไม่งั้นเกมจบ เพื่อปฏิบัติภารกิจต่างๆ
ถ้าคู่ต่อสู้เห็นคุณ คุณจะโดนรุมทันที

ต้องคิดหนักมากๆ ครับ ต้องเงียบ เฉียบขาด และใช้ของให้มีประสิทธิภาพสูงสุด

ผมเล่นมาตั้งแต่ภาคแรก แต่ภาค 3 นี่ไม่ไหว โหดเกิน

ถ้าพี่แฮรี่ ชอบแนวนี้ แนะนำ desperado ครับ ให้เพื่อนเล่นหลายคนแล้ว เนื้อเรื่อง และ AI ฉลาดกว่า commandos มากครับ
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
2nd wind
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

เกมส์สงคราม

โพสต์ที่ 8

Hero3 --> turn-base style krub.

Money & Army & Resources & Time
house

เกมส์สงคราม

โพสต์ที่ 9

สังเกตอะไรไหม
master of orion 3
cililization 3
war crafts 3
3 ก๊ก
hero 3

ไหงเลข 3 มันเยอะยังงี้

หรือเกมสงครามที่ดี ต้องภาค 3
หรือมีเลข 3 ในชื่อ :mrgreen:
โซวบักท้ง

เกมส์สงคราม

โพสต์ที่ 10

สามก๊ก 3 .... คับ

ชอบมากๆๆ เล่นไป 30 รอบเห็นจะได้ แต่ตอนนี้คงหาเล่นไม่ได้แล้วมั้ง เกมส์เก่าจัด 10 กว่าปีเห็นจะได้

ล่าสุดนี้ซื้อแผ่น สามก๊ก ภาค10 มา... เล่นไม่รู้เรื่องเลยอ่ะ ด้นเป็นภาษาญี่ปุ่นหมดเลย ! :shock:
ktp

เกมส์สงคราม

โพสต์ที่ 11

VI - Turn-based Strategy Game

VS - Real Time Strategy Game

Day Trader - Arcade Action Game

:roll:
Invisible hand
สมาชิกกิตติมศักดิ์

เกมส์สงคราม

โพสต์ที่ 12

ผมชอบ 3 ก๊ก ภาค 2,3 นะครับ โดยเฉพาะภาค 3 ด้านการเงินมีบทบาทมากขึ้นกับการสงครามเมื่อเทียบกับภาค 2

หากเล่นบ่อยๆ จะเห็นว่าสามารถ arbitrage ระหว่างราคาอาหารและทองในแต่ละเมืองที่ไม่เท่ากันได้ และสามารถเอาชนะประเทศที่มียุทธปัจจัยไม่สมดุล เช่น ทหารเยอะแต่ทองหรืออาหารน้อย ได้โดยไม่ต้องใช้ทหารบุก รวมไปถึงการ trade off ระหว่างการพัฒนากองทัพและเศรษฐกิจ เพราะทั้งคู่ต้องใช้ทองในการดำเนินกิจกรรม

ถ้าสนใจน่าจะมีให้ download ครับ แต่ผมจำไม่ได้ว่า web อะไร ลอง search คำว่า " romance of the three kingdom " ใน google น่าจะมีครับ
harry

เกมส์สงคราม

โพสต์ที่ 13

ถ้าพี่แฮรี่ ชอบแนวนี้ แนะนำ desperado ครับ ให้เพื่อนเล่นหลายคนแล้ว เนื้อเรื่อง และ AI ฉลาดกว่า commandos มากครับ
จะแวะไปพันทิพครับ รู้กันอยู่แล้วนะ ว่าไปทำอะไร อิอิ :mrgreen: :mrgreen:
VI - Turn-based Strategy Game

VS - Real Time Strategy Game

Day Trader - Arcade Action Game
ผมชอบเล่นเกมแอคชั่นนะครับ ยิงสนั่นจอ แต่ที่เล่นมากๆ ก็ วินนิ่ง อีเลฟเว่น
สามก๊ก 3 .... คับ

ชอบมากๆๆ เล่นไป 30 รอบเห็นจะได้ แต่ตอนนี้คงหาเล่นไม่ได้แล้วมั้ง เกมส์เก่าจัด 10 กว่าปีเห็นจะได้

ล่าสุดนี้ซื้อแผ่น สามก๊ก ภาค10 มา... เล่นไม่รู้เรื่องเลยอ่ะ ด้นเป็นภาษาญี่ปุ่นหมดเลย !
สามก๊ก 3 นี่คือภาคไหนครับ ผมเล่นตั้งแต่สมัย dos version นะ แต่พอเป็นภาควินโดว์ ผมไม่ค่อยชอบเลย มันไม่ simulation game เท่าไหร่ ไม่สนุก
ktp

เกมส์สงคราม

โพสต์ที่ 14

ตอนนี้ติดใจ Star Wars Knights Old Republic II: Sith Lord ครับ ถ้าชอบ Star Wars อยู่แล้วคงพลาดไมไ่ด้
Ent'

เกมส์สงคราม

โพสต์ที่ 15

ผมว่า ข้อเสียของเกมส์ 3 ก๊ก แบบวางแผนทุกภาคเลยเนี่ย คือ คอมมันไม่ค่อยฉลาดเลย เลยเล่นซักแป๊บก็จบแล้วอะ

ผมเล่นถึงภาค 7 ภาค 8-9-10 ยังไม่รู้เป็นไงเลย

ถ้าอยากเอาเกมทำธุรกิจก็ Capitalism ครับ ผมเคยเล่นภาค 2 ละมั้ง ก็สนุกดี เล่นง่ายๆดีด้วย
buglife

เกมส์สงคราม

โพสต์ที่ 16

:shock: :shock: :shock:
เล่นเกมกันเยอะจัง

ยังเล่นแค่ cm เอง คุมสเปอร์กะอังกฤษ
Zionism

เกมส์สงคราม

โพสต์ที่ 17

คุณ Ent เก่งโคตรเล่นแปปเดียวจบ นับถือๆ
คนเรือ VI

เกมส์สงคราม

โพสต์ที่ 18

ยังเล่นแค่ cm เอง คุมสเปอร์กะอังกฤษ
เหมือนกันครับ คุมสเปอร์อย่างเดียวครับ

เมื่อก่อนเล่น civilization 2,3 ด้วย
ภาค 3 นี่ยากมากเลยครับ ใช้หัวสุดๆ
. . .
Dr.T

เกมส์สงคราม

โพสต์ที่ 19

คนเรือ VI เขียน: เหมือนกันครับ คุมสเปอร์อย่างเดียวครับ

เมื่อก่อนเล่น civilization 2,3 ด้วย
ภาค 3 นี่ยากมากเลยครับ ใช้หัวสุดๆ
ทำไมได้ไปคุมทีมชาติด้วย :roll:
ผมคุมลิเวอร์พูล 6 ปี ได้แชมป์ลีกติดกัน 6 ปี แชมเปี้ยนลีก 4 ปีติด ๆ กัน ทีมชาติยังไม่มองเลย
แค้น เลิกเล่นไปแล้ว :twisted:
ส่วน civ 3 ใช้หัวจริง ๆ ครับ
ตอนขนะ emperor นี่โกงนิดหน่อย ตอนแรกแพ้ ส่งยานไม่ทัน
พอรู้ว่า roman หา uranium จากไหนก็เลยไปชิงยึดไว้ก่อน
เสร็จเรา :lol: :lol: :lol:
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
Ent'

เกมส์สงคราม

โพสต์ที่ 20

ได้คุมทีมชาตินี่ รู้สึกต้องสัญชาติเราเป็นชาติเค้าด้วยถึงจะได้นะครับ

CM นี่จำได้ว่าเคยเล่นภาค 3 ตอนฤดูกาล 2000/01 มั้ง เล่นไป 20 ฤดูกาล ตอนนั้นเปลี่ยนไปคุมทีมเกือบทุกลีคเลย ตอนนั้นเล่นไม่ได้หลับไม่ได้นอนเลยแหละ
พอภาคใหม่ๆ ก็เล่นบ้าง แต่เล่นก็เป็นเล่นแบบไม่ได้หลับไม่ได้นอนเหมือนกัน พอรู้ตัวซักผ่านไป 2-3 วัน ก็ต้องลบsaveทิ้งครับเพราะวันๆ ไม่ได้ทำอะไรนอกจากเล่น CM เลย

เกมสามก๊ก มันไม่ได้ยากนะครับผมไม่ได้เก่งอะไร แต่ส่วนใหญ่คอมมันหมูจริงๆ เล่น Starcraft ,Warcraft พวกนี้ผมว่ายากส์กว่าเยอะอะ
Meeja

เกมส์สงคราม

โพสต์ที่ 21

สามก๊ก 3 ถ้ามี Advisor INT 100 ชนะแน่นอน ง่ายๆ ไม่ยากจริงๆ

ถ้าอยากได้เกมส์ระลึกอดีตลอง
www ดอท the-underdogs ดอท org
เกมส์เก่าๆ เยอะมากๆ
MO101

เกมส์สงคราม

โพสต์ที่ 22

master of orion
civilization
colonization

ส่วนสามก็ก (จำภาคไม่ได้) ใช้วิธีการทูตเอาครับ
เจรจา ขอเงิน ขออาหาร ขอไปเรื่อยๆ
จน com มันบุกเรา ค่า loy จะลดลง พอลดมากๆ
ซื้อตัวแม่ทัพมาเลย

www ดอท the-underdogs ดอท org
มีเกมส์เศรษฐี ด้วยนะครับ
CK

เกมส์สงคราม

โพสต์ที่ 23

มิน่า ผมใช้มือเล่นนี่เอง สงสัยต้องลองใช้หัวดูมั่งซะแล้ว

ส่วนพวก real-time strategy game ประเภท war game นั้น
เคล็ดลับส่วนใหญ่จะเป็น บุกให้เร็วที่สุด เอาชนะให้เร็วที่สุดครับ

ใครเคยอ่านตำราพิชัยสงครามของซุนวูแล้วไปเล่น จะเล่นง่ายมากเลย

Attack when they are not ready.

คุณหมอทีกับคุณคนเรือ6 เคยเล่น Sid Meier's Alpha Centauri ไหมครับ
ผมว่าสนุกดี
harry

เกมส์สงคราม

โพสต์ที่ 24

สามก๊ก ผมเล่นแบบสร้างตัวขึ้นมาเอง กับอีกคน ร่วมกันยึดอาณาจักรแล้ว ก็เลิก

ส่วน cm เล่นทั้งเริ่มต้นก็ทีมชาติเลย กับทำทีมสโมสรก่อน กวาดแชมป์ทั้งระดับสโมสร และทีมชาติครบแล้ว เลยเบื่อไม่ค่อยอยากเล่น อยากไปอบรมโค้ชกับยูฟ่า แล้วลองของจริงมากกว่า
CK

เกมส์สงคราม

โพสต์ที่ 25

CM จะสนุกต้องเล่นแบบคนต่อคนครับ

น้องผมซึ่งเคยเป็นแชมป์ CM มหาลัยเคยบอกว่า CM เล่นกับเครื่องค่อนข้างง่าย
เอาทีมชาติไทยไปชนะ Brazil ก็ยังพอทำได้ แต่ถ้าเล่นระหว่างคนด้วยกันเอง
จะสนุกกว่าเยอะ
วัวแดง

เกมส์สงคราม

โพสต์ที่ 26

แนะนำ โชกุนครับ มันส์เหมือนกัน

ทั้งการทูต ใช้กำลัง นินจา สารพัด แถมต้องอัพเกจทรัพยากรด้วย

แถม ซีซาร์และฟาร์โร เล่นทุกวันๆละ12ชม. เดือนเดียวก็เครียร์แล้ว
ใช้ความสามารถในการผลิต การค้า แถมการรบ แต่เน้นธุรกิจ

เล่นcmตั้งแต่ เอียนรัช ยังฮอตอยู่เลย(dos) จนถึงปัจจุปัน เห็นพัฒนาการเยอะมาก
แต่ชอบในอดีตมากกว่า

ตอนนี้ ถ้าเซ็งก็ต้อง วินนิ่ง ถล่มคอมเล่น :D
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
harry

เกมส์สงคราม

โพสต์ที่ 27

CM จะสนุกต้องเล่นแบบคนต่อคนครับ

น้องผมซึ่งเคยเป็นแชมป์ CM มหาลัยเคยบอกว่า CM เล่นกับเครื่องค่อนข้างง่าย
เอาทีมชาติไทยไปชนะ Brazil ก็ยังพอทำได้ แต่ถ้าเล่นระหว่างคนด้วยกันเอง
จะสนุกกว่าเยอะ
ใช่ครับ เล่นกับเพื่อน 4 คน มึนมาก เยอะเกิน เลยเบื่อกับการเล่นคนเดียว แต่พอเรียนจบเพื่อนมันก็แยกย้าย ไม่ได้รวมกันมาเล่นอีก
Supra

เกมส์สงคราม

โพสต์ที่ 28

:D :D :D

เกมส์ cash flow ของโรเบริต์ คิยาซากิ ไงครับ ไม่รู้ว่ามีขายแล้วยังในไทย แต่ไม่มีสงครามกะคนน่ะครับ เล่นสงครามกะเงินแทนได้ป่าว อิอิ
harry

เกมส์สงคราม

โพสต์ที่ 29

เกม cash flow มีขายนานแล้วครับ แต่เป็นภาค 1

ผมก็รอเล่น ภาค 2 อยู่เหมือนกัน ใครที่มีเกมนี้ จะเอามาจัดเล่นกับสมาชิก tvi ก็บอกนะครับ ผมจะช่วยแนะนำการเล่นให้ได้
Supra

เกมส์สงคราม

โพสต์ที่ 30

:shock: :shock: :shock:

อ้าววว ผมพลาดไปได้ไงเนี่ยย พี่ harryครับ ไม่ทราบว่าผมพอจะหาซื้อได้ที่ไหนบ้างอ่ะครับ อยากได้เป็น cd game อ่ะครับ เคยมีเมล์ส่งมาให้ผม ขายแผ่นละ 100 มีทั้ง 2ภาค แต่ให้โอนเงินก่อนเลยม่ะกล้าเสี่ยง ขอบคุนครับ :o :o