อ้าว...กำไร TCB ดีกว่าคาดซะอีก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

อ้าว...กำไร TCB ดีกว่าคาดซะอีก

โพสต์ที่ 1

ทั้งปีทำได้ 634 ล้าน
เก้าเดือนทำได้ 393 ล้าน
ดังนั้นไตรมาส 4 มีกำไร 241 ล้าน

ดีกว่าการคาดการณ์ที่คำนวณจากงบ tr ถึง 41 ล้าน
ใครรู้ช่วยคำนวณหน่อยว่า กำไรที่เพิ่มมาจากไหนครับ
หรือผมคำนวณผิดไป

ยินดีกับที่ธันวาและผู้ถือหุ้นด้วยครับ :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ดูจากอัตราส่วนแล้วทุกอย่างดูแย่ลงครับ ต้นทุนการผลิตก็ขึ้น ค่า Selling & Admin ก็ขึ้น แต่ที่ทำผลกำไรได้ดีกว่าปีที่แล้ว อาจเป็นเพราะมีรายได้เพิ่มขึ้นถึง 14% และได้เงินปันผลรับเพิ่มขึ้นจาก 19 ล้าน เป็น 87 ล้านบาท

ไม่รู้จะจ่ายปันผลเท่าไหร่นะครับ ผมขอ 1 บาทก็พอครับจะได้เก็บไว้กินหนม :roll:
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
ayethebing

โพสต์ที่ 3

พอเห็น TCB เลยอดไปดู TR ไม่ได้ เฮ้อ เห็นแล้วเศร้าจัง

TR มีเงินสดในมือตั้ง 1,300 ล้านแล้วครับท่าน จะเอาไปถมที่หรือไงเนี่ย

ดูกิจการการลงทุนก็เห็นว่า โรงงานที่เมืองจีนที่ประกาศไว้เมื่อการประชุมผู้ถือหุ้นคราวที่แล้ว อืมม ไม่ไปถึงไหนเลยยยยย

เมื่อไหร่เขื่อนจะแตกเนี่ยพี่ลูกอีสาน
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 4

จริงด้วยครับท่าน aye ดูงบแบบละเอียดแล้ว
กิจการหลักไม่ได้ดีมาก แต่มีกำไรจากเงินปันผลจากบริษัทที่ถือหุ้น
มาฟอร์มเดียวกับ tr เลย ผมดูจากข้อมูลทั้ง tr และ tcb แล้วบริษัทแห่งนั้น น่าจะเป็น Thai epoxy ครับ...

แต่มีดีที่น้องหนิง เริ่มทรงๆ เหมือนจะเริ่มทำกำไรแล้วครับ น่าจะเป็นข่าวดี

มอง tr จริงๆแล้วมีเงินสดถึง 2,172 ล้านบาทนะครับ รวมเงินฝากประจำด้วย ผมอยากให้เขื่อนแตกใจจะขาด จะได้ปันผลมากๆให้ผู้ถือหุ้นบ้าง แต่มองในแง่เจ้าของกิจการกลุ่มเบอร์ล่า น่าเห็นใจเค้าก็คงต้องการเก็บเงินไว้ลงทุนต่อน่ะครับ ที่พูดมาหลายครั้งแล้วก็คือโรงงานแห่งใหม่ในประเทศจีน คงจะมีข่าวเร็วๆนี้หละครับ รักจะถือหุ้นตัวนี้ต้องทำใจจริงๆครับ ไม่มีข่าวอะไรให้เล่น ลุ้นแต่ผลประกอบการอย่างเดียว จริงๆ หากบริษัทไม่แตกพาร์ ผมก็ไม่เห็นวี่แววว่าราคาหุ้นจะขยับไปได้มากครับ เพราะผลประกอบการก็คงไปได้เรื่อยๆ ไม่หวือหวามาก แต่คาดว่าคงโตตลอดครับ

ตอนนี้ก็พีอี 5 ต้นๆ พอๆ กับ LTX แล้ว นับว่าราคาถูกติดอันดับกับเค้าเหมือนกัน แต่ผมมองคุณภาพ tr น่าจะดีกว่าหลายๆตัว คงต้องรอให้ตลาดรับรู้มูลค่าที่แท้จริงต่อไปครับ.. :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
thanwa

โพสต์ที่ 5

สวัสดีครับคุณลูกอิสานและคุณ ayethebing

ต้นทุนขายเพิ่มจาก 71.1% -> 74.2%
ค่าใช้จ่ายในการขายเพิ่ม 6.3% -> 6.8%
ค่าใช้จ่ายต่อยอดขายเพิ่ม 82.8% -> 84.9%

มีปันผลและส่วนแบ่งกำไรตามส่วนได้ส่วนเสียเพิ่มขึ้นมา 134 ล้าน
เลยทำให้กำไรก่อนดอกเบี้ยและภาษีเพิ่มขึ้น 83.6 ล้านบาท ถ้างั้นคงแย่ครับ
สรุปว่าดีกว่าที่คิดไว้ในแง่ของ EPS ทั้งๆที่โดนต้นทุนขายที่เพิ่มขึ้นโดยเฉพาะ crude oil ในปี 2004

ยังมีคำถามอยู่ในใจครับ
1) เสียภาษีน้อยลงทั้งที่กำไรเพิ่มขึ้น ไม่แน่ใจว่ามีรายการพิเศษอะไรหรือเปล่า
2) ทำไมไม่ใช้สิทธิเต็มจำนวนของการซื้อหุ้นเพิ่มทุนของบริษัท ไทย ออแกนิก เคมีคัลส์ จำกัด บริษัทฯใช้สิทธิซื้อหุ้นเพียงจำนวน 9.75 ล้านหุ้น โดยสละสิทธิการซื้อหุ้นจำนวน 9.36 ล้านหุ้น โดยใช้เงินลงทุนทั้งสิ้นจำนวน 97.5 ล้านบาท ส่งผลให้อัตราส่วนการถือหุ้นในบริษัทร่วมดังกล่าวภายหลังการเพิ่มทุนลดลงเหลือร้อยละ 40 บริษัทฯได้จ่ายเงินลงทุนดังกล่าวเต็มจำนวนแล้วเมื่อวันที่ 5 ตุลาคม 2547 ส่วนแบ่งกำไรจำนวน 68.8 ล้านบาท จากบริษัท ไทย ออแกนิก เคมีคัลส์ จำกัด สำหรับปี 2547 คำนวณขึ้นจากงบการเงินที่ตรวจสอบแล้วโดยผู้สอบบัญชีของบริษัทร่วม
3) พนักงานเยอะขึ้นจาก 457 เป็น 492 คนแต่ค่าใช้จ่ายลดลงจาก 262 เป็น 256 ล้านบาท

จากงาน opp day ครั้งที่แล้ว จำได้ว่า post ไว้แต่หาไม่เจอครับ
2H05 ของ TCB น่าจะดีเนื่องจากขยายกำลังการผลิต การลงทุนที่เมืองจีนน่าจะเริ่มทำกำไรครับ อ้อแล้วก็ต้องบริหารต้นทุนของวัตถุดิบได้ด้วยครับ

สำหรับเงินปันผล ถ้าได้อย่างคุณ aye ว่าคงจะดีมาก
แต่ถือหุ้นกลุ่มเบอร์ล่า ไม่น่าจะมีอะไร surprise
ผมว่าได้สัก 80 สตางค์ก็ดีใจแล้วครับ :wink:

ส่วน TR นะคงเงินท่วมต่อไปครับ
ไตรมาสสองจะไม่ดีเท่าไตรมาสแรกครับ เนื่องจากเรื่องภาษี วัตถุดิบ และการแข่งขันจากจีนครับ จบข่าว
สามัญชน

โพสต์ที่ 6

:lol: :lol: :lol: :lol:

ผมก็ชอบนะ TR เนี่ย

แต่นึกถึงคู่แข่งจากจีนแล้วก็หมดแรงครับ ที่เคยได้ยินมามักจะพูดกันว่า สิ่งทอจีนราคาถูกก็จริงแต่คุณภาพไม่ค่อยดี นานๆเข้าคนก็ไม่ซื้อเองแหละ

แต่ผมไปดูที่เมืองจีนพบว่าคำพูดนี้ก็มีส่วนถูก แตถูกไม่ทั้งหมด

สิ่งทอจีนมีหลายเกรดครับตั้งแต่แย่จนถึงเยี่ยม แต่ทั้งแย่และเยี่ยมล้วนแล้วแต่ราคาถูกครับ ถูกกว่าเมืองไทยมากกกกกกกส์ เนื่องจากวัตถุดิบราคาถูกมากค่าแรงต่ำและผลิตเยอะมาก ( ได้ economy of scale ) ทั้งอุตสาหกรรมต้นน้ำ กลางน้ำ ปลายน้ำเลยล่ะ

และพอนานๆเข้าไอ้ตัวแย่ๆเขาจะเลิกผลิตเพราะขายไม่ได้ หันมาผลิตแต่ตัวเยี่ยมๆนี่สิครับ

และพอนานๆเข้าแรงงานไร้มีฝีมือก็พัฒนามาเป็นมีฝีมือนี่สิครับ

และพอนานๆเข้าอุตสาหกรรมต้นน้ำก็ยิ่งลดต้นทุนลงได้เรื่อยๆนี่สิครับ

เฮ้อ........

:lol: :lol: :lol: :lol:
เพื่อน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

คุณลูกอิสานครับ...เมื่อไม่นานมานี้ผมเห็นข่าวประกาศแจ้งปิดบริษัท ไทยอีพอกซี่แอนด์อัลลายด์ โปรดักซ์......ยังงงๆอยู่เลยครับ ไม่ทราบจริงเท็จอย่างไร เพราะไม่ได้ตามสืบต่อ คุณลูกอิสานอาจจะลองค้นๆดูก็ดีนะครับ น่าจะเจออะไรบ้าง
thanwa

โพสต์ที่ 8

คุณสามัญชนครับ

TR กำลังจะตัดสินใจครั้งสำคัญครับ คือตั้งโรงงานที่เมื่องจีนทำเรยอนเหมือนกัน
กำลังการผลิตมากกว่า TR ที่เมืองไทยเสียอีก โดย TR จะเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ครับ
นั่นเป็นเหตุหลักที่มติของผู้ถือหุ้นส่วนใหญ่ไม่เห็นชอบเรื่องรายการโยงกัน

การลงทุนครั้งนี้อาจจะทำให้กลุ่มเบอร์ล่า มี market share มากกว่า 25% ของโลก :shock:

อีกอย่าง หลายคนเป็นห่วงเรืองเงินเยอะ คงลดลงบ้างครับเพราะโรงงานที่จีน
และก่อนหน้าก็ที่อียิปต์ครับ ผมก็มองว่าเป็นเรื่องที่ดีครับแทนที่จะนั่งทับเงินเฉยๆ

คราวนี้คงต้องเชื่อผู้บริหารทั้งในด้านการบริหารและความโปร่งใสละครับเที่ยวนี้
ayethebing

โพสต์ที่ 9

คิดนานไปนิดนะเนี่ยะ กลุ่ม berla คิดเป็นปีแล้วยังไม่ขยับเลย ไม่ทันใจวัยรุ่นอย่างผมเลยยยย 8)

พีไก่ขยายความตรงการแข่งขันจากจีนหน่อยครับ สำหรับ Viscose Rayon จีนน่าจะยังเป็นตลาดที่ใหญ่พอ และคู่แข่งที่ผลิตสินค้าเดียวกันไม่น่าจะมีกำลังการผลิตมากพอมั้งครับ

อันนี้เดา ไม่งั้นกลุ่ม berla จะอยากไปเปิดโรงงานเหรอ :P :lol:
CK

โพสต์ที่ 10

และพอนานๆเข้าแรงงานไร้มีฝีมือก็พัฒนามาเป็นมีฝีมือนี่สิครับ
ถูกต้องนะคร๊าบ

เพื่อนผมที่อยู่ในวงการสิ่งทอมาชั่วชีวิตบอกว่า ใน 2-3 ปีนี้หลังจบ MFA ไทย
จะไม่ได้รับผลกระทบในทางลบเท่าไหร่ แต่เมื่อไหร่ที่ฝีมือแรงงานของจีน
และเวียดนามพัฒนา อุตสาหกรรมสิ่งทอไทยจะศึกหนักแน่

เขาประเมินกันไว้ว่าอย่างเร็ว 5 ปี อย่างช้า 10 ปีครับ
สุรพล

โพสต์ที่ 11

TCB ปันผล 60 สตางค์

(4) พิจารณาอนุมัติการจ่ายเงินปันผลสำหรับผลการดำเนินงานประจำปี 2547
ความเห็นคณะกรรมการ คณะกรรมการพิจารณาแล้วเห้นควรเสนอให้ที่ประชุมผู้ถือหุ้น
อนุมัติจ่ายเงินปันผลในอัตราหุ้นละ 0.6 บาท สำหรับปีบัญชีสิ้นสุดวันที่ 31 ธันวาคม 2547 หลังจาก
พิจารณาสำรองเงินเพื่อใช้เป็นรายจ่ายลงทุนและเงินลงทุนในอนาคต โดยเงินปันผลจำนวนรวม
180.00ล้านบาท หรือคิดเป็นร้อยละ28.40 ของกำไรสุทธิประจำปี กำไรส่วนที่เหลือจำนวน
453.76 ล้านบาทจะถูกรวบรวมไว้เป็นกำไรสะสม

เท่ากับปีที่ผ่านมา
ในระหว่างปี 2547 บริษัทฯได้ประกาศจ่ายเงินปันผลจากกำไรของปีก่อนให้แก่ผู้ถือหุ้นสามัญในอัตราหุ้นละ 0.6 บาท (ราคาตราไว้หุ้นละ 1 บาท) รวมเป็นจำนวนเงินปันผลทั้งสิ้น 180 ล้านบาท โดยการอนุมัติของที่ประชุมสามัญของผู้ถือหุ้นประจำปีครั้งที่ 10/2004 เมื่อวันที่ 29 เมษายน 2547
ในระหว่างปี 2546 บริษัทฯได้ประกาศจ่ายเงินปันผลจากกำไรของปีก่อนให้แก่ผู้ถือหุ้นสามัญในอัตราหุ้นละ 6 บาท (ราคาตราไว้หุ้นละ 10 บาท) รวมเป็นจำนวนเงินปันผลทั้งสิ้น 180 ล้านบาท โดยการอนุมัติของที่ประชุมสามัญผู้ถือหุ้นประจำปีครั้งที่ 9/2003 เมื่อวันที่ 29 เมษายน 2546
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 12

thanwa เขียน: ยังมีคำถามอยู่ในใจครับ
1) เสียภาษีน้อยลงทั้งที่กำไรเพิ่มขึ้น ไม่แน่ใจว่ามีรายการพิเศษอะไรหรือเปล่า
2) ทำไมไม่ใช้สิทธิเต็มจำนวนของการซื้อหุ้นเพิ่มทุนของบริษัท ไทย ออแกนิก เคมีคัลส์ จำกัด บริษัทฯใช้สิทธิซื้อหุ้นเพียงจำนวน 9.75 ล้านหุ้น โดยสละสิทธิการซื้อหุ้นจำนวน 9.36 ล้านหุ้น โดยใช้เงินลงทุนทั้งสิ้นจำนวน 97.5 ล้านบาท ส่งผลให้อัตราส่วนการถือหุ้นในบริษัทร่วมดังกล่าวภายหลังการเพิ่มทุนลดลงเหลือร้อยละ 40 บริษัทฯได้จ่ายเงินลงทุนดังกล่าวเต็มจำนวนแล้วเมื่อวันที่ 5 ตุลาคม 2547 ส่วนแบ่งกำไรจำนวน 68.8 ล้านบาท จากบริษัท ไทย ออแกนิก เคมีคัลส์ จำกัด สำหรับปี 2547 คำนวณขึ้นจากงบการเงินที่ตรวจสอบแล้วโดยผู้สอบบัญชีของบริษัทร่วม
3) พนักงานเยอะขึ้นจาก 457 เป็น 492 คนแต่ค่าใช้จ่ายลดลงจาก 262 เป็น 256 ล้านบาท
1.ผมเข้าใจว่ากำไรจากเงินปันผล ไม่ต้องนำมารวมในการคำนวณภาษีครับ เพราะจะกลายเป็นเสียภาษีซ้ำซ้อน หรืออีกกรณีอาจเป็นเพราะใช้สิทธิ์เสียภาษี 25% กำไร 300 ล้านบาทแรกครับ

2.บริษัทให้เหตุผลว่าต้องการให้เงินลงทุนจำนวนมากในกิจการหลัก ก็เลยซื้อหุ้นเพิ่มทุนไม่ครบครับ แต่ผมไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหร่ครับ เพราะกิจการไทยอีพ็อคซี ค่อนข้างทำเงินนะครับ ดีกว่ากิจการของไทยออกานิคส์ซะอีก เสียเงินแค่ไม่เท่าไหร่

และวันนี้ TCB แจ้งข่าวการขายเงินลงทุนในไทยซัลไฟล์แอนด็เคมีคัล ซึ่งถือหุ้นอยู่ 60% ให้ผู้ถือหุ้นรายรายอื่น ซึ่งผมเดาว่าก็คงเป็นคนกันเอง กลุ่มเบอร์ล่านั่นละครับ ขายไปได้เงิน 78 ล้านบาท

อันนี้ผมไม่เห็นด้วยเลยครับ เพราะปีที่แล้วบริษัทย่อยนี้ทำกำไรได้ประมาณ 44 ล้านบาท เท่ากับว่าขายไปที่พีอีเท่ากับ 2 เท่า !!!! ดูไม่แฟร์กับผู้ถือหุ้น TCB เลยครับ ประชุมผู้ถือหุ้นคราวนี้ น่าจะมีการซักถามประเด็นนี้ครับ แม้ว่าบริษัทนี้จะยังมีขาดทุนสะสม แต่ก็คาดว่าปีนี้หากทำกำไรได้เท่าเดิม ก็เริ่มมีกำไรสะสมเป็นปีแรกแล้วครับ

และ TCB อาจจะต้องบันทึกผลขาดทุนการขายนี้ เพราะผมเข้าใจว่ามูลค่า ไทยซัลไฟล์ ที่อยู่ในงบดุล TCB เป็น เงินลงทุนเริ่มแรก(78ล้าน)-ขาดทุนสะสม(34)+ค่าตีราคาสินทรัพย์(102) ดังนั้นการขายไปที่ 78 ล้าน อาจจะต้องบันทึกขาดทุนในไตรมาสถัดไปหรือเปล่าครับ ใครทราบช่วยดูหน่อยครับ :?
คุณลูกอิสานครับ...เมื่อไม่นานมานี้ผมเห็นข่าวประกาศแจ้งปิดบริษัท ไทยอีพอกซี่แอนด์อัลลายด์ โปรดักซ์......ยังงงๆอยู่เลยครับ ไม่ทราบจริงเท็จอย่างไร เพราะไม่ได้ตามสืบต่อ คุณลูกอิสานอาจจะลองค้นๆดูก็ดีนะครับ น่าจะเจออะไรบ้าง
ขอบคุณครับคุณเพื่อน :o สำหรับข่าว ผมไม่แน่ใจครับ แต่คิดว่าไม่น่าจะเป็นจริงครับ เพราะหากเป็นอย่างนั้น TCB TR ต้องแจ้งตลาดหลักทรัพย์นะครับ เพราะถือหุ้นอยู่ทั้งสองบริษัท และไทยอีพ็อคซี่ก็ยังทำกำไรได้ดีนะครับ ไม่น่าจะปิดกิจการ แต่ที่ผมคาดว่าเป็นไปได้มากกว่า คือเปลี่ยนชื่อครับ เพราะแต่ก่อนเป็นการร่วมทุนระหว่างกลุ่มเบอร์ล่ากับบริษัทญี่ปุ่น 2 บริษัท แต่ปีที่แล้วมีการแจ้งข่าวว่ากลุ่มเบอร์ล่าจะซื้อหุ้นทั้งหมดคืนที่ราคาพาร์ และหลังจากซื้อหุ้นคืนไทยออกานิคส์ก็จะเข้าซื้อกิจการทั้งหมดของ ไทยอีพ็อคซีครับ นั่นเป็นเหตุผลว่าทำไม ไทยออกานิคส์เริ่มทำกำไรได้มากในไตรมาสล่าสุดครับ ส่วนประเด็นเงินปันผลผมคิดว่าก่อนการซื้อหุ้นคืนจากฝ่ายญี่ปุ่นที่ราคาพาร์เค้ามีข้อตกลงว่าให้มีการจ่ายปันผลให้ผู้ถือหุ้นก่อน (เหมือนกรณี PR ขายหุ้น เพรสซีเด็น อกริเทรดดิ้ง ให้ผุ้ถือหุ้นอื่นครับ มีการให้จ่ายปันผลออกมาก่อน) ดังนั้นไตรมาสล่าสุด ทั้ง TR TCB ก็เลยมีรายการพิเศษรับเงินปันผล (จากไทยอีพ็อคซี) ไงครับ

เป็นข้อสันนิษฐานจากผมนะครับ ไม่รับรองความถูกต้อง

ส่วนขีดความสามารถการแข่งขันด้านสิ่งทอของ TR กับคู่แข่งในตลาดโลก ผมคิดว่าผู้บริหารเค้าทราบแน่นอนครับ และคงมีทางออกที่ดี ให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ดีกว่าครับ ว่ากิจการ TR จะเป็นอย่างไรในอนาคต.. :D
thanwa

โพสต์ที่ 13

คุณ aye ครับ
วันที่ TR ประกาศผล ผมติดต่อไปที่บริษัทครับ เจ้าหน้าที่โทรกับมาตอนประชุมอยู่เลยคุยได้นิดเดียวครับ
สำหรับเรื่องเมืองจีนนั่นคือเรือง FTA ครับ น่าจะกระทบกับผลการดำเนินงานบ้าง
ด้วยเหตุนี้คงเป็นปัจจัยหนึ่งที่ตัดสินใจจะไปลงทุนที่เมืองจีนครับ
(ณ.วันประชุมผู้ถือหุ้น บอกกว่าอีก 2-3 เดือนจะตัดสินใจ ผมคิดว่าเอาแต่ครับ)
เรืองภาษีนั้นคิดว่ามีรายการที่ทำให้ได้ประโยชน์ทางภาษีในใตรมาสที่แล้วแต่จะไม่ได้แล้วในไตรมาสนี้
ผมว่าจะทำความเข้าใจให้ดีก่อนที่จะคุยเรื่องนี้อีกครั้งครับ

นอกจากนี้ เก็บตกจากวันประชุมผู้ถือหุ้นคือ ค่าเงินบาทที่ TR เห็นว่าเหมาะสมคือ 40 บาทกำลังดี ตอนนี้อยู่ 38 กว่าๆ คงจะกระทบผลการดำเนินงานบ้างครับ
ต้นทุนวัตถุดิบที่สูงขึ้น ปีที่แล้วถ้าคุณ aye จำได้การจ่ายค่าสินค้าล่วงหน้าไปเพื่อล็อกราคาต้นทุนให้กับบริษัทลูกที่ต่างประเทศ ตอนนี้ต้องซื้อที่ราคาตลาดนะ

คุณ aye ช่วยกันดูในละเอียดครับ แล้วจดคำถามมาครับ จะไปหาคำตอบมาให้ครับ

ผมค่อยข้างจะชินกับ TR เรื่องมุมมองที่ออกจะ conservative นะครับ
ชอบให้ข้อมูลเชิงที่น่ากังวลอยู่บ้าง จำได้ว่าอ่าน 56-1 ครั้งแรกยังอยากวางไว้เลยครับ
ประสบการณ์ที่ผ่านมาคือผลประกอบการก็ไม่เคยทำให้ผิดหวังเลย (ยกเว้นเงินปันผล)
ส่วนตัวแล้ว ยังมองในแง่บวกครับ โดยเฉพาะความสามารถของผู้บริหาร
และผลตอบแทนของการลงทุนที่จะได้รับในอนาคตครับ
งานนี้ถ้าเขื่อนไม่แตกก็คงต้องส่งไม้ต่อให้คนรุ่นต่อไปครับ
เพราะผมสังเกตุดูว่า ผู้ถือหุ้นส่วนใหญ่ (88% ณ.วันประชุมผู้ถือหุ้น) เป็นสถาบัน
หรือบริษัทในเครือเบอร์ล่า ดังนั้นส่วนตัวคิดว่าเขาไม่เดือดร้อนเรื่องเขื่อนแตกหรือเปล่า
ขึ้นอยู่กับเราครับ ว่าจะอึดไหวหรือเปล่า มุมมองส่วนตัวนะครับ

คุณลูกอิสานครับ รายการซื้อขายของ TCB เนี่ยะผมว่าซักยังไงอยู่นะ
อีกอย่าง เงินปันผล 60 สตางค์ คนแก่เซ็งเลยยยย :wink:
toon

โพสต์ที่ 14

ผมลองเข้าไปดูในงบการเงินของไทยซัลไฟล์แอนด็เคมีคัล และไทยอีพ็อคซี่ ก็ปรากฏว่าทั้งสองมีกำไรตลอด 3ปีที่ผ่านมาเลย ผมว่า ถ้ามองในแง่ร้ายก็ถือว่าเป้นธุรกรรมที่น่าสงสัยมาก แต่หากมองในแง่ดี ผมว่าไม่แน่ธุรกิจ carbon อาจจะโตมากกว่าที่บริษัทคาดการณ์หรือไม่ ทางบริษัทจึงต้องการเงินทุนจำนวนมาก เพื่อมาสนับสนุนการลงทุนในธุรกิจหลักของตน ในการที่จะขยายกำลังการผลิตมากๆ ทั้งนี้เพราะ ได้ข่าวว่าบริษัทซุมิโตโม ที่ผลิตยางได้ทำการซื้อที่ดิน ที่อมตะ 300 ไร่เพื่อทำการขยายการผลิตของตน ซึ่งก็น่าจะต้องใช้ carbon black ของTCB อีกนั่นแหละ
เพื่อน

โพสต์ที่ 15

คุณ TANWA ครับ....ผมว่าเชื่อนคงไม่แตกหรอกครับ
TR เปรียบเสมือนตลาดหลักทรัพย์ของกลุ่มเบอร์ล่าประเทศไทยครับ บริษัทในเครือสามารถระดมทุนผ่าน TR อีกทีหนึ่ง (ความเห็นส่วนตัวครับ)
การเก็บเงินสำรองไว้มากๆย่อมมีผลดีกว่าในการขยายงานสำหรับกลุ่มในเครือ รวมถึงความสามารถจัดตั้งบริษัทใหม่ๆขึ้นมาได้อีก
ล็อคหัวข้อ