โซนี่เลิกผลิต CliE

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Dr.T
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เอามาให้อ่านครับ ขอไว้อาลัย แด่สาวก น้องเอ้ ทั้งหลาย

โดย ผู้จัดการออนไลน์ 24 กุมภาพันธ์ 2548 14:05 น.

ยุติการผลิต

โซนี่ประกาศหยุดสายพานการผลิตอุปกรณ์พีดีเอในญี่ปุ่นแล้ว หลังจากพบว่าตลาดอุปกรณ์ชนิดนี้ เริ่มเข้าสู่ภาวะถดถอย ยอดจำหน่ายไม่กระฉูด ไม่คุ้มต่อการผลิตต่อไป อีกทั้งพีดีเอแบรนด์ คลิเอ้ (CliE) ของโซนี่ก็ถอนทัพจากการบุกตลาดโลก กลับมาทำตลาดแต่เพียงในประเทศญี่ปุ่นเท่านั้น ทำให้ขนาดตลาดหดเล็กลงอย่างช่วยไม่ได้

ทาอิชิ ยามาฟูจิ โฆษกของบริษัทโซนี่ในประเทศญี่ปุ่นกล่าวว่า แม้ว่าโซนี่จะเป็นผู้นำในตลาดพีดีเอของญี่ปุ่นก็ตาม แต่จากการวิเคราะห์ของผู้บริหารแล้วพบว่าแผนกดังกล่าวจะไม่ก่อให้เกิดผลกำไร ในระยะยาว และมีการแข่งขันสูง ทำให้ไม่คุ้มค่าแก่การลงทุน

โซนี่เปิดตัวแบรนด์คลีเอ้ ในฐานะพีดีเอเมื่อปี 2000 และสามารถครองส่วนแบ่งในตลาดญี่ปุ่นได้ถึง 1 ใน 3 และจากการสำรวจตลาดพีดีเอทั่วโลกของการ์ทเนอร์พบว่า ในปี 2003 โซนี่รั้งอันดับสามในตลาดพีดีเอด้วยส่วนแบ่ง 13 เปอร์เซ็นต์ เป็นรองเพียงปาล์มวันและเอชพีเท่านั้น

แต่วงการพีดีเอนั้นไม่ได้เป็นการแข่งขันกันเองระหว่างสามผู้ผลิต หากต้องต่อกรกับคู่แข่งในตลาดอื่น นั่นคือ สมาร์ทโฟน โทรศัพท์ที่มาพร้อมความสามารถต่าง ๆ คล้ายคลึงกับพีดีเอ แต่สามารถเป็นโทรศัพท์ได้ โดยมีตัวเลขประมาณการยอดขายของสมาร์ทโฟนจากสำนักต่าง ๆ ออกมาอยู่เสมอ ขณะที่ยอดขายของเครื่องพีดีเอก็ตกลงเรื่อย ๆ ตลอด 5 ปีที่ผ่านมานี้เช่นกัน โดยในปี 2004 นั้นพบว่า พีดีเอมียอดขายทั่วโลกไม่ถึง 10 ล้านเครื่องเป็นครั้งแรกตั้งแต่เปิดตัวมา (อ้างอิงตัวเลขจากไอดีซี)
------------------------------------
ผมไม่ได้ซื้อหรอกครับ
แต่เอามาให้ดูว่า อุตสาหกรรมที่คาดเดาอนาคต 10 ปีข้างหน้าไม่ได้(ที่วอเร็นเกลียด) ก็มักจะเป็นเช่นนี้
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ยี่ห้อ เจ้านายผมใช้อยู่ ตกกระป๋องซะแล้ว

สินค้า hitech คู่แข่งเยอะครับ ต้องปรับตัวเร็ว

หยุดไปก็ดี ครับ sony จะได้มีแรงไปทำเรื่องอื่นๆ อีกต่อไปครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Eucalyptus

Re: โซนี่เลิกผลิต CliE

โพสต์ที่ 3

ส่วนตัวก็ชอบใช้สินค้าประเภทนี้ค่ะ
แต่ถ้าจะตามเทคโนโลยีตลอดเวลาคงไม่ไหว
เผื่อบางคนจะนึกรูปร่างหน้าตาผลิตภัณฑ์ไม่ออก
เอา link มาให้ดูค่ะ

...ตัวอย่าง Clie' แบบต่างๆ คลิ๊กตรงนี้ค่ะ...l

กับบางตัวอย่าง...

รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ
hot

โพสต์ที่ 4

ผมว่าโดนมือถือแซงหรือเปล่าคับ
เพราะเดี่ยวนี้มือถือดีเกินกว่ามือถือจัง
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 5

ตอนนี้ ผมเห็น PDA Phone แบรนด์ O2 ในตลาด ขาดแคลนมากๆครับ ต้องจองกันเป็นเดือนๆ ตอนนี้ HP ก็มีPDA Phone Palm เองก็มีเหมือนกัน ไม่รู้sony จะใช้ sony ericsson เป็นหัวหอกหรือเปล่า เลยปิด clie ไป
. . .
คัดท้าย

โพสต์ที่ 6

คนเรือ VI เขียน:ตอนนี้ ผมเห็น PDA Phone แบรนด์ O2 ในตลาด ขาดแคลนมากๆครับ ต้องจองกันเป็นเดือนๆ ตอนนี้ HP ก็มีPDA Phone Palm เองก็มีเหมือนกัน ไม่รู้sony จะใช้ sony ericsson เป็นหัวหอกหรือเปล่า เลยปิด clie ไป
ตอนนี้ มือ Samrt Phone ทีร้อนแรงที่สุด คงไม่พ้น O2 Mini ครับผม

รูปภาพ

เนี่ยผมจองไว้นานแล้ว ของ Lot ใหม่เข้ามา ผมก็ดีใจ แต่เค้าบอกว่าของเข้า แต่ยังไม่ถึงคิวผม คิวผมต้องรอปลายมีนาฯ แป่ววว !!!

อะไรมันจะ ฮอตตขนาดนี้ครับ ... ตอนนี้ร้านที่มีก็โก่งราคากันสุดๆ .. ราคา 27,xxx แต่ถ้าใครอยากได้ของ ต้องจ่าย 3x,xxx ครับ เท่าที่ดูๆ บวกกันเข้า 5,000 โดยประมาณครับ ... :shock: ........... ผมเลยคิดในใจว่าไม่เอาดีกว่า P/E สูงไปแล้วครับ :P ... รอราคามันลงมาหน่อย หรือไม่ก็รอที่จองไว้

ดังไม่ดัง ไปดู www.settrade.com หน้าแรกซิครับ ที่โปรโมท เทรดหุ้นผ่าน มือถือ PDA ยังใช้รุ่นนี้ขึ้นหน้าแรกเลย ... อิอิ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
Meeja

โพสต์ที่ 7

สงสัยจะเหลือผมนั่งใช้ Palm คนเดียวแล้วมั๊ง
เพราะ Software หาง่ายกว่าเยอะครับ

Clie เคยใช้รุ่น N700C ดีมากๆ ครับ
QC & Design คือสุดยอดของ Sony เลยครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 8

โซนี่ไม่เอาใจใส่ลูกค้าครับ ซื้อมารุ่นนึง ตกรุ่นในสองเดือน มีปัญหา คนขายบอก
ต้องซื้อรุ่นใหม่ รุ่นเก่าเลิก support ไปแล้ว เข้าไปเช็คเว็บไซต์ของ sony
พูดเหมือนกัน

ก็สมควรเจ๊งแล้วแหละ

ในบรรดา PDA ที่ผมใช้มาทั้งหมด ชอบ Treo มากสุดครับ PPC ของ microsoft
ทำ user interface ได้ห่วยแตก หน้าจอสวยดี แต่เวลาใช้ไม่ practical เท่า Palm
chatchai

โพสต์ที่ 9

ผมยังใช้ M505 อยู่เลยครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
harry

โพสต์ที่ 10

ว่าจะขาย ปาล์ม TE แต่ยังขายไม่ออก ก็ใช้ไปก่อน

แต่ถ้าซื้อ ผมเลือก pocket pc ครับ แต่ใจอยากได้โน๊ตบุ๊คมากกว่า
Expecto Patronum!!!!!!
Ont

โพสต์ที่ 11

ตอนนี้พยายามหักห้ามใจกับ PSP ครับชวนเสียตังค์เหลือเกิน :oops:
Meeja

โพสต์ที่ 12

นึกว่าเหลือผมใช้ปาล์มอยู่คนเดียวซะอีก...

คุณ Harry ผมว่า TE ก็ดีนะ ขายทำไมอะ?
harry

โพสต์ที่ 13

ขายเอาไปสมทบทุนซื้อโน๊ตบุ๊คครับ
Expecto Patronum!!!!!!
house

โพสต์ที่ 14

อยากได้เหมือนกันนะโน้ตบุ้ค รอเจ้าเดสท้อป เครื่องนี้พัง แล้วผมจะเก็บไว้พิจารณา

ช่วงนี้ใช้เครื่องเก่าไปก่อน แล้วก็ไปใช้ของ บริษัท ไม่ค่อยอยากจ่ายหลายๆหมื่นตอนนี้น่ะครับ รู้สึกยังไม่ค่อยจำเป็น (แต่เห็นเพื่อนๆมี แล้วอยากได้ แง้ๆ)
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
Jeng

โพสต์ที่ 15

โซนี่ผมใช้แล้วไม่ค่อยเวิค พอแบตหมด ผมก็เลยไม่ได้เปิดใช้อีกเลย

ส่วน O2 มีรุ่นน้องเอาไปเที่ยวเมกา ด้วย ชอบตอนที่โหลดแผนที่นิวยอร์ค แล้วเราสามารถค้นหา ว่าเราจะไปที่ไหน ระยะทางประมาณเท่าไร โดยการพิมพ์ชื่อเข้าไป และ สามารถเก็บภาพนิ่ง ภาพเคลื่อนไหว ได้ 1 จิ๊ก

แต่เป็นมือถือด้วยหรือ ไม่แน่ใจครับ

อีกอย่าง รุ่นน้องเขาออนไลน์ผ่านตัวนี้ด้วย ก่อนขึ้นเครื่อง ยังเปิดดูเว็บ TVI กันเลย

อืม ไม่รู้ว่าตัวนี้เรียกว่าอะไรกันแน่ เพราะใช้เป็นกล้องก็ได้ ใช้ออนไลน์ก็ได้ เก็บภาพเคลื่อนไหวก็ได้

อิอิ ดีจัง
ล็อคหัวข้อ