การคำนวณ ยอดซื้อ LTF?

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
aroonchote
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การคำนวณ ยอดซื้อ LTF?

โพสต์ที่ 1

สมมติว่าทั้งปีผมมีแต่รายได้จากเงินปันผล 900,000 บาท (หัก ณ ที่จ่าย 10% แล้ว, บริษัทเสียภาษีที่ 30%)

อยากสอบถามเรื่องการคำนวณยอดซื้อ LTF ดังนี้ครับ

1. ผมสามารถซื้อ LTF และ RMF เพื่อมาช่วยให้เครดิตภาษีคืนเพิ่มขึ้นได้หรือไม่?

2. ยอดที่มาคำนวณยอดซื้อกองทุนมาจากไหนระหว่าง?
2.1 เงินที่ได้รับ 900,000
2.2 เงินที่ได้รับ + หัก ณ ที่จ่าย 1,000,000
2.3 เงินที่ได้รับ + หัก ณ ที่จ่าย + เครดิตภาษี 1,333,333

3. ถ้าบริษัท จ่ายจาก BOI 500,000 บาท ตรงนี้สามารถเลืกที่จะไม่ยื่นเป็นรายได้ ได้หรือไม่ครับ?
soros

Re: การคำนวณ ยอดซื้อ LTF?

โพสต์ที่ 2

1. ผมสามารถซื้อ LTF และ RMF เพื่อมาช่วยให้เครดิตภาษีคืนเพิ่มขึ้นได้หรือไม่?
ได้ครับ ของคุณผมเดาว่าเป็นเงินปันผลตาม 40(4)ข ทั้งหมด ถึงเครดิตได้ ถ้าเป็นเงินปันผล 40(8) เครดิตไม่ได้

2. ยอดที่มาคำนวณยอดซื้อกองทุนมาจากไหนระหว่าง?
ข้อนี้ ตอบ 2.3 ครับ แน่นอนชัวร์ 100% แต่ตัวเลขคุณคิดผิด ที่ถูกต้องเป็น = 1 ล้าน + 1 ล้าน * 3/7 = 1.428 ล้าน

3. ถ้าบริษัท จ่ายจาก BOI 500,000 บาท ตรงนี้สามารถเลืกที่จะไม่ยื่นเป็นรายได้ ได้หรือไม่ครับ?
ได้ครับ เช่น คุณได้เงินปันผล 40(4)ข. มา 1 ล้าน เป็น BOI ซะ 5 แสน คุณนำเงินปันผล 40(4)ข.ที่เหลืออีก 5แสน+เครดิต ไปลงแบบฟอร์มได้เลย
aroonchote

โพสต์ที่ 3

soros เขียน:1. ผมสามารถซื้อ LTF และ RMF เพื่อมาช่วยให้เครดิตภาษีคืนเพิ่มขึ้นได้หรือไม่?
ได้ครับ ของคุณผมเดาว่าเป็นเงินปันผลตาม 40(4)ข ทั้งหมด ถึงเครดิตได้ ถ้าเป็นเงินปันผล 40(8) เครดิตไม่ได้

ข้อนี้ ตอบ 2.3 ครับ แน่นอนชัวร์ 100% แต่ตัวเลขคุณคิดผิด ที่ถูกต้องเป็น = 1 ล้าน + 1 ล้าน * 3/7 = 1.428 ล้าน

ได้ครับ เช่น คุณได้เงินปันผล 40(4)ข. มา 1 ล้าน เป็น BOI ซะ 5 แสน คุณนำเงินปันผล 40(4)ข.ที่เหลืออีก 5แสน+เครดิต ไปลงแบบฟอร์มได้เลย
ขอบคุณมากครับ คุณ soros
chakkarin

โพสต์ที่ 4

ผม เคยยื่นภาษี ปรากฏว่า พนักงานคิด ที่อำเภอ ไปถามหัวหน้าเขา เขาบอกว่าคิดได้แต่เงินได้ ไม่คิดรวมเครดิต เป็นเงินได้ เพื่อสิทธิื์ื์ในการซื้อ ltf ด้วย โดนอยู่ 2 ปี ติดกัน ปีีถัดมา เลยซื้อไม่เกิน ที่ว่าแทน :( :(
soros

โพสต์ที่ 5

chakkarin เขียน:ผม เคยยื่นภาษี ปรากฏว่า พนักงานคิด ที่อำเภอ ไปถามหัวหน้าเขา เขาบอกว่าคิดได้แต่เงินได้ ไม่คิดรวมเครดิต เป็นเงินได้ เพื่อสิทธิื์ื์ในการซื้อ ltf ด้วย โดนอยู่ 2 ปี ติดกัน ปีีถัดมา เลยซื้อไม่เกิน ที่ว่าแทน :( :(
ผมเคยเจอปัญหาคล้ายๆคุณ แต่เป็นเมื่อ 10 ปีก่อน ตอนนั้น RMF กสิกรเพิ่งออกเป็นกองทุนแรกของประเทศ เมื่อเดือน ธันวาคมปี 2001 ผมซื้อเสร็จไปใช้สิทธิโดยยื่นแบบในเดือน กพ.ปีถัดไป ปรากฎว่าผมเจอปัญหาแบบเดียวกับคุณเลย คือทั้งเจ้าหน้าที่ และหัวหน้าเขาไม่รู้เรื่องว่าใช้สิทธิลดหย่อนได้ ผมจึงมีคำแนะนำสำหรับเหตุการณ์ให้ดังนี้
1. แนะนำให้เจ้าหน้าที่หรือหัวหน้าเขาโทรไปปรึกษากับ call center สรรพกร เบอร์ 02-2728000
หรือ 2. ถ้าคุณมีความรู้เรื่องภาษีพอ เวลาคุณคุยกับเจ้าหน้าที่สรรพกร ให้คุณอ้างตัวบทกฎหมายของสรรพกร เช่น ประกาศของอธิบดีกรมสรรพกร ฉบับที่..... ปีที่.... เท่านั้นแหละเจ้าหน้าที่จะเออออตามคุณเลย

ส่วนสิทธิในการซื้อ LTF ในกรณีของคุณ ผมฟันธงเลยว่า = 15%ของ(เงินปันผล+เครดิตภาษีเงินปันผล)

ฟันธง + คอมเฟิร์ม :lol: :lol:
choochart

โพสต์ที่ 6

ถามเพื่มครับ

แล้วเงิน 500000 บาทจากปันผลที่ได้ BOI นับมาคิด 15% เพื่อซื้อกองทุน RMF/LTF ด้วยหรือเปล่าครับ
P67
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

choochart เขียน:ถามเพื่มครับ

แล้วเงิน 500000 บาทจากปันผลที่ได้ BOI นับมาคิด 15% เพื่อซื้อกองทุน RMF/LTF ด้วยหรือเปล่าครับ
BOI ไม่รวมคำนวณเป็นรายได้จึงไม่นำมาคิด 15%
โพสต์โพสต์