ราคาเคมีปลายเดือน 11 ที่เอเซีย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
petro-expert
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ราคาเคมีปลายเดือน 11 ที่เอเซีย

โพสต์ที่ 1

Asia Europe US
$/tonne Change $/tonne Change cents/lb Change
Naphtha 816–819 CFR Japan* +18.50
Ethylene 1,100–1,150 CFR NEA* +110
Propylene1 1,250–1,260 CFR NEA* -10
Butadiene 2,020–2,050 CFR NEA* +60
Benzene 940–950 FOB Korea +45
Toluene 910–920 FOB Korea* +42.50

Xylene4 975–985 FOB Korea* -25
Paraxylene 1,270–1,280 CFR Taiwan* +40
Orthoxylene 1,110–1,130 CFR NEA -60
Styrene 1,230–1,240 FOB Korea* -5
Methanol 370–380 CFR China* -32.50
MTBE 840–850 FOB Singapore* -2.50
Ammonia 445–450 CFR Taiwan* nc 390–400 FOB Yuzhny* -2.50
Phenol 1,700–1,835 CFR CMP* +5

เผื่อมีประโยชน์นะครับ
ถ้าไม่เคยผิดพลาด คงยังเรียกตัวเอง ว่านักลงทุนมืออาชีพ ไม่ได้
Fon^^
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ราคาเคมีปลายเดือน 11 ที่เอเซีย

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณค่ะ :bow:
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
ssaran

Re: ราคาเคมีปลายเดือน 11 ที่เอเซีย

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ
margin of safety
ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 4

PVC เท่าไหร่อะคับ

:oops:
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.

โพสต์ที่ 5

crazyrisk เขียน:PVC เท่าไหร่อะคับ

ส่วนใหญ่มีแต่เคมีต้นน้ำครับ ยังไงจะลองหาให้นะครับ ไม่แน่ใจอะ
ถ้าไม่เคยผิดพลาด คงยังเรียกตัวเอง ว่านักลงทุนมืออาชีพ ไม่ได้
ภาพประจำตัวสมาชิก
sai

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับ
Small Details Make a Big Difference
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 7

แนะนำ

www.icis.com

แต่เสียตังค์นะครับ ........
value trap
รูปภาพ

โพสต์ที่ 8

crazyrisk เขียน:PVC เท่าไหร่อะคับ

ตอบช้าไปนิด ตอนนี้ มีแนวโน้มขึ้นนะครับ แต่ไม่มากประมาณ 10% คิดว่าแนวโน้มเคมีนะจะการปรับขึ้นสำคัญในเดือนมกราคม ต้องรอดูความต้องการของจีนก่อน ตรุษจีนครับว่าเป็นไง คิดว่าผู้ผลิตหลักๆ ของโลกก็คงรอดูเหมือนกัน

สงสัยรอลุ้น VNT เหรอครับ ขอให้โชคดี ส่วนตัวผมว่า เคมีปีหน้า สองไตรมาส แรกมีได้เสีย อย่าลืมดูราคาน้ำมันด้วยถึงแม้ว่าจะแปรผันโดยตรงแต่ มีผลทางจิตวิทยาสูงต่อผู้ใช้

Re: ราคาเคมีเดือน 12 ที่เอเซีย

โพสต์ที่ 9

Naphtha 849–852 CFR Japan +33
Ethylene 1,130–1,185 CFR NEA +27.50
Propylene1 1,300–1,310 CFR NEA* +50
Butadiene 2,020–2,050 CFR NEA nc
Benzene 935–975 FOB Korea +10
Toluene 900–935 FOB Korea +2.50
Xylene4 1030–1040 FOB Korea +55
Paraxylene 1,310–1,320 CFR Taiwan +40
Orthoxylene 1,110–1,130 CFR NEA* nc
Styrene 1,260–1,270 FOB Korea* +30
Methanol 375–385 CFR China +5
MTBE 880–890 FOB Singapore +40
Ammonia 445–450 CFR Taiwan* nc
Phenol 1,700–1,835 CFR CMP* nc

โพสต์ที่ 10

ลืมบอกครับราคาเดือน 12 เห็นแล้วส่วนใหญ่ขึ้นต่ออีก ผู้ซื้อเห็นราคาแล้วลมจะใส่
Fon^^

โพสต์ที่ 11

ส่วนมากราคา chemical พวกนี้อยู่ในเวปที่ต้องเสียเงิน
ฝนก็ตามไม่ค่อยได้เชียว
ตอนนี้เดาๆจาก demand supply เป็นหลัก แฮ่ๆ ^^

ขอบคุณพี่ petro-expert มากมายค่ะ :bow:
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน

โพสต์ที่ 12

KARO GLITCH CAUSES
PX FORCE MAJEURE
Kuwait Aromatics (KARO) has
declared force majeure on
paraxylene (PX) supplies from
its 820,000 tonne/year
Shuaiba unit, owing to a “sudden
glitch,” customers of the
Middle Eastern producer said.
“They have already completed
December deliveries. The force
majeure is for January supplies,”
said one northeast Asian
end-user. A KARO source said
the plant was scheduled to be
restarted on December 12.
Traders said the plant had been
shut since December 3 after
experiencing a utility issue.

ตัดแปะนะครับ สำหรับคนสนใจ paraxylene

โพสต์ที่ 13

Fon^^ เขียน:ส่วนมากราคา chemical พวกนี้อยู่ในเวปที่ต้องเสียเงิน
ตอนนี้เดาๆจาก demand supply เป็นหลัก แฮ่ๆ ^^

ขอบคุณพี่ petro-expert มากมายค่ะ :bow:
ไม่เป็นไรครับ พอดีว่างหน่อย ใครสนใจเคมีจะได้พอเดาอะไรออก เป็นแค่ราคาเคมีแต่จะสะท้อนราคาหุ้น หรือเปล่า อันนี้ไม่รู้จ๊ะ
ssaran

โพสต์ที่ 14

petro-expert เขียน:
Fon^^ เขียน:ส่วนมากราคา chemical พวกนี้อยู่ในเวปที่ต้องเสียเงิน

ไม่เป็นไรครับ พอดีว่างหน่อย ใครสนใจเคมีจะได้พอเดาอะไรออก เป็นแค่ราคาเคมีแต่จะสะท้อนราคาหุ้น หรือเปล่า อันนี้ไม่รู้จ๊ะ
รบกวนขอ Reference ข้อมูลครับ

โพสต์ที่ 15

ssaran เขียน:
petro-expert เขียน:

รบกวนขอ Reference ข้อมูลครับ
ขอโทษด้วยครับที่บอกไม่ได้ เพราะมันห้ามเผยแพร่ต่อครับ

แต่บอกได้ว่าเป็นข้อมูลจาก แม็กกาซีนที่ต้องเสียเงินและเป็นเว็ปที่ต้องเสียเงิน
ssaran

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณครับ
Fon^^

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณพี่ petro-expert มากค่ะ :bow:

ปกติราคา chemical พวกนี้ส่วนมากอยู่ในเวปที่ต้องเสียเงิน
ทำให้นักลงทุนรายละเอียดแบบฝนหาข้อมูลไม่ได้เชียว
(ฝนเป็นรายละเอียดเพราะเล็กกว่ารายย่อยนิดหน่อย ฮา )
petro-expert เขียน: ใครสนใจเคมีจะได้พอเดาอะไรออก เป็นแค่ราคาเคมีแต่จะสะท้อนราคาหุ้น หรือเปล่า อันนี้ไม่รู้จ๊ะ
ตลาดหุ้นเป็นศิลปะมากมาย
ราคา petro chemical ดูดีมาก
แต่ราคาหุ้น สาละวันเตี้ยลง เตี้ยลงๆๆๆ :la:
โพสต์โพสต์