หุ้นที่มี P/E เยอะจำเป็นต้องไม่ดีเสมอไปรึป่าวครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
tongzatep
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นที่มี P/E เยอะจำเป็นต้องไม่ดีเสมอไปรึป่าวครับ

โพสต์ที่ 1

เช่นประมาณ 30 กว่า
o-bo-ja-ma

Re: หุ้นที่มี P/E เยอะจำเป็นต้องไม่ดีเสมอไปรึป่าวครับ

โพสต์ที่ 2

ไม่จำเป็นครับ ถ้า growth มากก้ออาจเป็นไปได้ที่ pe สูงครับ
navapon

Re: หุ้นที่มี P/E เยอะจำเป็นต้องไม่ดีเสมอไปรึป่าวครับ

โพสต์ที่ 3

ผมนึกออกอีกอย่าง หุ้นที่จะ turn around ไงครับ รายได้กำลังจะพลิกจะแย่มาเป็นดี ช่วงนั้นpeก็สูงได้
แต่อย่าลืม"คติ"ที่ว่า "turn around, seldom turn" ดังนั้นดูกันให้ดีๆ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
kopoko

โพสต์ที่ 4

ถ้า Growth สูงกว่า PE ก็ดีครับ อนาคตมีสิทธิ์ที่ pe จะต่ำลงเอง
Growth ต่ำกว่า PE ก็ไม่น่าสนแล้ว ผมเอามาจาก ปีเตอร์ ลิน อ่ะ
ไม่เป็นจึงต้องเรียน ไม่รู้จึงต้องถาม
tradtrae

โพสต์ที่ 5

PE เยอะ ไม่จำเป็นว่าจะต้องเป็นหุ้นไม่ดีครับ เพียงแต่ราคามันสะท้อนราคาอนาคตตามที่คาดหวังไว้ เท่านั้นเอง

หากอนาคตที่คาดหวังมันไม่เกิดขึ้นจริง ราคาก็จะหล่นตุ๊บ โดยมากจะยังคงสูงกว่าราคาเดิมนิดหน่อย

อย่าหุ้นปั่น เขาก็จะปั่นข่าวว่า บริษัทนี้จะได้นู้นได้นี่ ราคาก็เลยพุ่ง

หรืออย่างหุ้น MCS ง่ายๆ เขาว่ามีงานในไตรมาส 3-4 เยอะ ราคาเริ่มขยับขึ้น พอเลื่อนการรับรู้รายได้ไตรมาส 3 ทำให้ผลประกอบการต่ำกว่าปีที่แล้ว ราคาหล่นทันที ตอนนี้ราคาก็เริ่มขึ้นเพราะเชื่อว่าไตรมาส 4 จะกำไรมโหราฐจากการเลื่อนรับรู้รายได้ของไตรมาส 3 + งานของไตรมาส 4 ถ้าไม่เป็นไปตามที่คาด ไม่อยากจะคิดเลยว่าในพอร์ตผมจะเป็นยังไง
tentza

โพสต์ที่ 6

Peter Lynch บอกว่าเขาชอบหุ้น P/E = 20 ที่โตปีละ 20% มากกว่าหุ้น P/E = 10 ที่โตปีละ 10% ครับ

ผมเห็นด้วยครับ แต่สิ่งที่ยากคือต้องศึกษาและ convince ตัวเองว่าทำไมมันถึงจะโต 20% ล่ะ
beater of market

โพสต์ที่ 7

สงสัย p/e กับ p/bv ควรให้น้ำหนักที่ตัวไหนมากกว่ากันครับ
แล้วควรมีค่าไม่เกินเท่าไร
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 8

ถ้าทั่ว ๆ ไป PE < 10 PBV < 1 แต่ว่าทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นกับลักษณะของหุ้นนั้น ๆ ด้วย สำหรับการให้น้ำหนัก ในส่วนตัวผม ผมให้ PE ก่อน
nut776

โพสต์ที่ 9

kopoko เขียน:ถ้า Growth สูงกว่า PE ก็ดีครับ อนาคตมีสิทธิ์ที่ pe จะต่ำลงเอง
Growth ต่ำกว่า PE ก็ไม่น่าสนแล้ว ผมเอามาจาก ปีเตอร์ ลิน อ่ะ

หลายท่านที่ร่ำรวยก็คาถานี้เหมือนกัน เช่น คุณโยโย่
ผมว่าดู pe เสร็จต้องดูgrowth ด้วย
show me money.
Zolo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 10

Growth นี่เราดูยังไง และหาดูได้ที่ไหนครับว่าบริษัทนี้มีค่าเท่าไร ใช้อัตรากำไรสุทธิ(%) :juju:
boat37564

โพสต์ที่ 11

เท่าที่ดูบริษัทหลายๆบริษัท มีความผันผวนในเรื่องของรายได้มากครับ บางครั้งบริษัททำกำไรได้ตํ่ากว่าปกติมากซึ่งอาจเกิดจากหลายๆสสาเหตุ เช่นภาวะเศรษฐกิจ การเมือง เป็นต้น จึงอาจทำให้กำไรที่ได้นั้นน้อยหรือเกือบจะขาดทุน ซึ่งส่งผลให้ p/eสูงเวอร์ไป บางบริษัทอาจมี p/e ถึง 400 ก็มีเหมือนกันนะ เราจึงต้องดูp/eในหลายๆปี ดูอัตราการเติบโตประกอบด้วย จะช่วยให้รู้สาเหตุครับ
.......ทำยังไงได้ก็ไม่ได้เกิดมาบนกองทอง........
beater of market

โพสต์ที่ 12

Zolo เขียน:Growth นี่เราดูยังไง และหาดูได้ที่ไหนครับว่าบริษัทนี้มีค่าเท่าไร ใช้อัตรากำไรสุทธิ(%) :juju:
อยากรู้เช่นกันครับว่า Growth วัดจากอะไร
ต้องคำนวนหาเองรึป่าวครับ
โพสต์โพสต์