พอมีใครทราบว่ามันมีเว็ปใหนที่มีระบบแจ้งเตือนราคาหุ้นไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
puisukon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พอมีใครทราบว่ามันมีเว็ปใหนที่มีระบบแจ้งเตือนราคาหุ้นไหมครับ

โพสต์ที่ 1

เพิ่งจะเริ่มต้นน่้ะครับ ของเจ้าที่ผมเปิดพอร์ทไว้มีแต่ระบบทาง sms ผมก็ไม่แน่ใจว่ามันระบบอะไร แต่คิดว่าเสียตังก็ไม่เลยไม่สมัครดีกว่า
เลยมองหาเว็ปที่มีระบบแจ้งเตือนราคาหุ้น ผ่านทางเมลล์ แบบว่า ถ้าราคาหุ้นเราขึ้นถึงจุดนี้ก็ส่งเมล์แจ้งเรา หรือราคาตกถึงจุดนั้นก็ส่งเมล์แจ้งอะไรอย่างงั้น

ผมก็ไม่ได้เป็นคนซื้อขายบ่อย ไม่ได้ตามทุกวัน ช่วงงานยุ่งๆก็ไม่ได้ดูเป็นอาทิตย์ บางครั้งหุ้นขึ้นแล้วไม่ได้ดู เห็นอีกทีวันที่มันตกแล้ว จะขายลดต้นทุนก็ไม่ทัน T T พี่ๆมีคำแนะนำบ้างไหมครับ
pui sukon
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: พอมีใครทราบว่ามันมีเว็ปใหนที่มีระบบแจ้งเตือนราคาหุ้นไหมค

โพสต์ที่ 2

วิธีที่ผมใช้อยู่
คือเช็คราคาทางมือถือ
ไม่มีค่าใช้จ่าย
แต่เขาไม่ได้แจ้งเตือน
มือถือ Nokia รุ่นธรรมดาๆ
ที่มี GPRS ก็ดูได้แล้ว
ช่วงไหนว่างก็กดเช็คได้
ตอนที่ทำธุระอยู่ในห้องน้ำ
กำลังเดินทาง
หรือว่าพักเที่ยง
กดแพล็บๆ เดียว
แถมสั่งซื้อสั่งขายได้อีก
สบายมากครับ :)
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
j2methai

Re: พอมีใครทราบว่ามันมีเว็ปใหนที่มีระบบแจ้งเตือนราคาหุ้นไหมค

โพสต์ที่ 3

ซื้อกองทุนหุ้นดีกว่าน่ะครับ
อีกอย่างถ้า ลงทุนตามหลัก vi จะไม่ค่อยสนใจเวลาราคามัน ขึ้นๆลงๆน่ะครับ
ถ้าอยากจะขายเพราะ
1. เราวิเคราะห์หุ้นผิด ไม่ได้ดีอย่างที่เราคิด มีข้อมูลใหม่ๆจนแน่ใจว่าเราวิเคราะห์ผิด
2. เจอหุ้นที่ดีกว่า
3. พื้นฐานบ.เปลื่ยน
4. และอื่นๆ

ไม่ได้ขาย cut loss ไม่ขายเพราะกราฟบอกว่าควรขาย เพราะฉะนั้น การดูราคารายวันจึงไม่ค่อยจำเป็น
จะเอาเวลาติดตามบ.มากกว่าซึ่งก็ไม่ค่อยเยอะเท่าไรหรอกวันๆมีข่าวไม่มากหรอก
ส่วนใหญ่จึงถือกันนานๆกว่าคนปกติที่เล่นเทคนิค เข้าออกบ่อย ไม่ค่อยวิตกกับราคาที่ขึ้นๆลงๆ
แม้ราคาลงมากแต่พื้นฐานยังดี ก็ยังถือ ถ้ามีเงินก็ซื้อเพิ่ม

แต่ถ้าจะขายเพราะ cut loss คิดว่ามันจะลงต่อไปช้อนที่ราคาต่ำำกว่า อันนี้คงต้องมีเวลาครับเพื่อที่จะได้ตามราคาเอา
อีกอย่างถ้ามัน เมลมาแล้วจะมีเวลาไปขายหรอครับ กว่าเมลจะมาถ้า delay ไปซ่ะ 5 นาที หรือ ระบบ down ราคาก็อาจจะเปลื่ยนแล้ว
ก็ไม่มีประโยชน์อยู่ดี งั้นแล้วให้มืออาชีพดูแลดีกว่าครับ แบ่งรายได้กัน ถ้าขาดทุนก็ขาดทุนด้วยกันหลายคน ส่วนใหญ่ก็ไม่มาก
เพราะกองทุนจะกระจายความเสี่ยงอยู่แล้ว แต่เวลาได้ก็ต้องแบ่ง
puisukon

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ
ผมจะเรียกตัวเองว่า VI ก็คงไม่ค่อยเต็มที่นัก เพิ่งจะเริ่มลงทุนได้ไม่ครบปีเลยครับ ยังถือไม่ยาวได้เท่า VI ตัวจริงเขา กำลังค้นหาแนวทางของตัวเองอยู่ครับ
ถ้าพวกกองทุน ผมรู้จักแต่ LTF RMF ที่เคยซื้อขาย ก็มีอยู่ส่วนหนึ่งครับ แต่ว่าไม่อยากลงทุนในนั้นทั้งหมด เพราะว่าอาจจะไม่สามารถลงทุนได้เท่าอายุมัน อาจจะได้ลงทุนแค่ปี สองปีก็ต้องแบ่งไปเรียนต่อ ดาวน์รถอย่างนั้นน่ะครับ

ถ้ามีแจ้งเตือนจริง สำหรับผม delay 5 นาที ไม่เป็นไรครับ ไม่ใช่พวก daytrader อยู่แล้ว แค่ให้รู้ว่าตอนนี้ราคามันจะเกินพื้นฐานที่เรากะไว้ จะได้ปล่อยออกอะไรแบบนั้นครับ

ปล. ชื่อคุณ j2methai นี้ ไม่ทราบว่าได้ทำงานเกี่ยวข้องกับ Java 2 ME หรือเปล่าครับเผื่อจะได้ถามเรื่องเขียนโปรแกรมมือถือต่อเลย :)
pui sukon
j2methai

โพสต์ที่ 5

puisukon เขียน: ปล. ชื่อคุณ j2methai นี้ ไม่ทราบว่าได้ทำงานเกี่ยวข้องกับ Java 2 ME หรือเปล่าครับเผื่อจะได้ถามเรื่องเขียนโปรแกรมมือถือต่อเลย :)
เคยเกี่ยวแต่ตอนนี้ไม่แล้วครับ อย่าถามเลยครับ :juju: :juju: :juju: :B
puisukon

โพสต์ที่ 6

หาข้อมูลอยู่สักพัก เพิ่งจะรู้ว่าทาง set เขาห้ามเราดึงข้อมูลมาใช้เอง ต้องขออนุญาติก่อน
กำลังคิดว่าจะทำเว็บเองแล้วนะเนี่ย :(
อ้างอิงจาก
http://www.thaiseoboard.com/index.php?t ... ;topicseen
pui sukon
imerlot

โพสต์ที่ 7

http://markets.ft.com/tearsheets/perfor ... ion=equity

สมัคร สมาชิก ก่อน แล้ว log-in
แล้ว กด ปุ่ม set alert ของหุ้นนั้น
โพสต์โพสต์