ไม่เบื่อการเป็นนักลงทุนกันมั่งหรือ ??????

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
CEO
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ไม่เบื่อการเป็นนักลงทุนกันมั่งหรือ ??????

โพสต์ที่ 1

ใครชักเซ็งๆแบบผมบ้าง

ดูๆไปมันไม่มีอะไรน่าตื่นเต้น

จืดชืด ไร้ชีวิตชีวา

ไม่มีรสชาด

:? :? :? :? :? :?
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
คัดท้าย

โพสต์ที่ 2

ผมก็เบื่อครับ ... จากส่วนลึกของจิตใจ ... ช่วงนี้เบื่อครับ ... :(

แต่แปลกมาก คือ กำไรเนี่ย ไม่เคยเบื่อเลยนะครับ 555 .. :mrgreen:
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
jaychou

โพสต์ที่ 3

แปลกนะ ผมว่าการเป็นนักลงทุนเป็นโลกที่กว้างมากในชีวิตหนึ่งเรียนรู้ให้เจนจบทั้งหมดคงจะยาก ถ้าเป็นเพราะหุ้นคุณไม่ค่อยขยับ แปลว่าคุณเป็นนักเก็งกำไรที่เล่นหุ้นผิดตัวครับ
CEO

โพสต์ที่ 4

เหอๆ
ผมล้างปอดไปแล้ว เลยไม่รู้จะทำอะไรดี
กำลังมาหาเรื่องชวนคนเลิก
หุ้นจะได้ตกมาถูกๆครับ
เผื่อว่าปีหน้าจะกลับมาซื้อ

การเล่นเก็งกำไรมันทำให้หายเบื่อได้นิดหน่อยเองครับ

:mrgreen:
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
JoJotaro

โพสต์ที่ 5

การลงทุนเหมือนการทำงาน
ก็ต้องมีเบื่อเป็นธรรมดาถ้าไม่ชอบงานนี้

ถ้าลงทุนเหมือนเข้าบ่อนอาจจะไม่เบื่อก็ได้นะ
ในปอดไม่ต้องถือหุ้นถือเงินสดแล้วแทงอย่างเดียว
to be the best professional golfer.
Dr.T

โพสต์ที่ 6

เดี๋ยวกลาง ๆ ปี ผมเดาว่าหุ้นน่าจะถูกลง คงจะหายเบื่อ :D
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
house

โพสต์ที่ 7

ผมยังสนุกอยู่ ครับ เพิ่งเริ่มมาปีกว่าๆเอง กำลังสนุก
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
วัวแดง

โพสต์ที่ 8

บางครั้งอาจเบื่อบ้างเป็นธรรมดา...................

รอให้หุ้นถูก ก็ไม่ใช้เรื่องง่ายแล้ว...............

แต่ตอนนี้กำลังสนุกกับการ หาหุ้นดีราคาถูก รับผลประกอบการประจำปี............

ตัวไหนออกมาแย่ ทำให้เห็นราคาที่ไม่ได้เห็นมานาน เลยยิ้มออก.........................

แต่ถ้าเซ็งจริงๆๆๆ ก็ไปเล่นกับสัตว์เลี้ยงบ้างแก้เซ็งได้เป็นอย่างดี แต่ของผมไปเล่นกับวัวครับ มันส์ไม่ใช่เล่น เวลาเอาหัวมาถูเรา...................
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
Tongue

โพสต์ที่ 9

คำถามดีครับ

ช่วงนี้ บางทีผมก็ถามๆ ตัวเองเหมือนกันครับ ว่า เล่นหุ้นเพราะ อะไร
ถ้าเทียบพื้นฐาน มันเริ่มบอกให้มอง พันธบัตร หรือไม่ก็รอ

แต่ยังไม่ถึงกับ เซ็ง มากๆ ครับ ก็หาอะไรทำแก้ซ็ง ไปเรื่อยๆ ครับ
ShexShy

โพสต์ที่ 10

ลองไปทำอย่างอื่นดูครับ ที่คิดว่ามีประโยชน์ เช่นสนับสนุนงานวิจัยที่เราชอบ สะสมหนังสือมาอ่านเล่น ท่องเที่ยว สนับสนุนโครงการสำหรับชุมชน สอนหนังสือ รวมกลุ่มคนว่างงาน (มีเงินเหลือเยอะ) ไปช่วยกันสร้างโรงเรียน บูรณะวัด วาอาราม สร้างห้องสมุด ETC...

มันมีอะไรเยอะแยะที่น่าทำ ซึ่งส่วนใหญ่เป็นการทำให้แบบ Free ๆ มากกว่า
ต.หยวนเปียว

Re: ไม่เบื่อการเป็นนักลงทุนกันมั่งหรือ ??????

โพสต์ที่ 11

CEO เขียน:ใครชักเซ็งๆแบบผมบ้าง

ดูๆไปมันไม่มีอะไรน่าตื่นเต้น

จืดชืด ไร้ชีวิตชีวา

ไม่มีรสชาด

:? :? :? :? :? :?
ขอให้กำลังใจคุณCEO อดทนครับ
การลงทุนก็น่าเบื่ออย่างงี้ละครับ
เดี๋ยวเบื่อๆอยากๆ
หาอะไรยึดเหนี่ยวครับ ลองอ่านบทความดีๆในหัองบทความ
สำหรับผมจะทำอยู่3อย่าง
ปลูกดูแลต้นไม้ไปเรื่อยๆ ไม่ใช่หมกมุ่น
อ่านหนังสือธรรมะเช่นมหัศจรรย์ของการตื่นอยู่เสมอ ทำให้มีสติลดอาการเบื่อ
อ่าน6ข้อของวอเรน บัฟเฟต ในตามรอยเซียน อ.วิกรม ทำให้ไม่ลืมว่าเรายัง
อยู่ในเส้นทางของนักลงทุน

ที่เหลือก็อย่าไปยุ่งเรื่องจุกจิกกวนใจในการลงทุน
อย่าเอามายึดไว้ นั่นเป็นเหตุให้เราเครียดเราเบื่อ

:)
nanchan

โพสต์ที่ 12

เบื่อเป็นนักลงทุน จะคล้ายกับ

เป็นโรคไร้สมรรถภาพทางเพศรึเปล่า

:lol:
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
CEO

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณคุณหยวนเปียวครับ

คือผมชักขี้เกียจดูงบแล้ว

จะหาหุ้นตัวจ๊าบๆตอนงบออกคงจะยากเต็มที

ตัวที่มีอยู่บ้างก็ไม่อยากจะดูเพราะคาดว่ามันจะเป็นไปตามคาด

รู้แล้วก็ไม่มี action อะไรขึ้นมา

ไอ้ตัวที่ถือไว้ก็คงถือต่อไป
ตัวที่ขายก็ขายไปแล้ว

แถมบริษัทก็มากขึ้น มีงบออกมาเยอะแยะ แต่ก็คงงั้นๆ ไม่ค่อยมีให้ลุ้น

มีลุ้นอยู่ตัวเดียว ว่าพองบออกแล้วชาวบ้านเขาจะทำอย่างไร
แก้ไขล่าสุดโดย CEO เมื่อ จันทร์ ก.พ. 28, 2005 10:10 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
mjoob

โพสต์ที่ 14

ผมเป็นนักลงทุนมือใหม่ป้ายแดง ประมาณ 1 ปีเต็มกับการลองผิดลองถูก เอ๊ะไม่ใช่สิลองเป็นนักลงทุนแบบเก็งกำไร ก็ตังเก็งเลย สุดท้ายก็เห็นทางสว่างกับทางสาย VI ถึงจะช้าไม่หวือหวาแต่ว่าหลับสบาย กินอิ่ม ตอนนี้ก็เลยยังไม่ค่อยเบื่อเท่าไหร่ เพราะกำลังส่องกล้องหาหุ้นดีราคาพอประมาณอยู่ ยังไงพวกพี่ ๆ แนะนำบ้างนะครับ
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

ยังไม่เบื่อเลยครับ ... ยังมีอะไรที่ยังไม่รู้อีกเพียบเลย ...แค่แนวทาง VI นี่ศึกษายังไงก็ยังไม่รู้จบ
วันนี้น้ามาที่บ้าน เค้าเก่งเรื่องดูกราฟมาก วันนี้เค้ามาเลยสอนวิธีดูกราฟให้ทั้งวัน
ถ้าดูจากราฟตอนนี้ผมดูออกมาได้ว่า advanc ราคาวันนี้น่าเก็บมากประมาณ 109
ผมก็ซื้อไปนิดหน่อยลองของ
แล้วก็มี IRC อีกตัว .. หลังจากลงมาหลายวันเข้าแนวรับสำคัญแล้ว บวกกับ สัญญาหลายๆตัวบอกว่าจะกลับตัวขึ้นแล้ว จะรอดูว่าพอจะไปกะเค้าได้รึเปล่า ..
ฝึกวิชาไปเรื่อยๆ .. ก็เลยสรุปว่ายังไม่เบื่อซะที
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
harry

โพสต์ที่ 16

advanc ถ้ารอได้ ลงเหลือเลขสองหลัก เข้าเลยครับโย
Expecto Patronum!!!!!!
house

โพสต์ที่ 17

เห็นด้วยครับ ยิ่งเล่นก็ยิ่งสนุก สนุกที่ได้ค้น ได้รู้อะไรแปลกใหม่ๆ ตั้งแต่มาเป็น VI สิ่งแรกที่ได้คือ ความกว้างครับ

ได้รู้ว่า โลกมีมากกว่า ซอร์สโค้ด และ อัลกอริทึ่ม
รู้ว่าธุรกิจต่างๆ เป็นยังไง
ได้ติดตามข่าวสาร หัดคิด หัดวิเคราะห์

ตอนนี้กำลังถูกเพื่อนๆรอบตัวชักจูง ให้เล่นสายเทคนิคครับ ก็กำลังหาคนสอน แล้วก็หาอ่าน อาจจะช่วยเพิ่มประสิทธิภาพในการซื้อ หุ้นบางตัวที่สภาพคล่องไม่ต่ำนักได้

ผมคงไม่เบื่ออีกนานละครับ ผมชอบอ่าน ชอบค้นเป็นพื้นเดิมอยู่แล้วด้วย มี บ อะไรใหม่เข้ามา ผมก็คงไปค้น

ผมจะเบื่อก็คงตอนขาดทุนหนักๆ น่ะ อย่าให้วันนั้นมาถึงเลย :cry:
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
วัวแดง

โพสต์ที่ 18

advanc ถ้ารอได้ ลงเหลือเลขสองหลัก เข้าเลยครับโย
ฮั้นแน่.................... แล้วจะถึงไม่เนี่ย

ผมมีตั้งแต่กลางปี ไม่เคยต่ำกว่าราคาที่ซื้อเลย............

ขึ้นเรื่อยๆ.....จนหาจุดสิ้นสุดไม่เจอ..............

แบะๆๆๆๆๆๆๆ....... :D
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
zolomon

โพสต์ที่ 19

เบื่อเหมือนกันช่วงนี้ ราคามันไม่ลงซักกะที :x
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 20

:wink: กำลังนับเงินปันผลไม่เสร็จ จะเบื่อได้ไง
ไม่ใช่วิ แต่มีเงินปันผลให้ตลอด :mrgreen: :mrgreen:
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 21

ทำในสิ่งที่ชอบ และชอบในสิ่งที่ทำ

ดีที่สุดครับ
sunrise

โพสต์ที่ 22

เบื่อครับ แต่ว่าสิ่งที่ได้มามันมากกว่ารายได้หลัก เลยทำใจได้ :wink:

แต่จะเบื่อมากๆเวลาหาข้อมูลไม่ได้อย่างใจ ตอนทำงานหลักมากๆเนี่ยจะเป็น
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
harry

โพสต์ที่ 23

ผมอ่านหนังสือเล่มหนึ่งบอกว่า การทำในสิ่งที่ชอบเป็นงานอดิเรก ไม่สนใจเรื่องรายได้มากนัก จะทำให้เราทำได้ดี และระยะยาวจะกลายเป็นรายได้หรือผลตอบแทนก้อนใหญ่

ผมก็กะมีอาชีพนักลงทุนเป็นงานอดิเรกรายได้เสริมไปเรื่อยๆ กะว่าถ้าอายุ 30 ไปแล้ว คงมีพอร์ตใหญ่พอ ไม่ลำบาก ปันผลลงทุน ใช้จ่ายได้เรื่อยๆ หรือถ้าทุกอย่างดี อาจเปลี่ยนงานอดิเรก เป็นอาชีพหลักแทน
Expecto Patronum!!!!!!
tom

โพสต์ที่ 24

เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด :roll:
Ongsa

โพสต์ที่ 25

ยิ่งเป็นกลับยิ่งสนุกครับ และตั้งใจจะทำไปเรื่อยๆ
:D
มือเก่าหัดขับ

โพสต์ที่ 26

คิโยซากิบอกว่า การลงทุนนั้นน่าเบื่อ ไม่น่าตื่นเต้น
ผมเห็นด้วย

แต่ผมไม่เบื่อ เพราะชอบ
โดยเฉพาะชอบเห็นคนทิ้งของดีๆ ขายทิ้งแบบไม่ใยดี
ผมก็เอาตะกร้าคอยเก็บๆๆ งำไว้ :mrgreen:
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
Britannica

โพสต์ที่ 27

มีคนเขาว่า ว่า " บางคนเข้าการเมืองมา ยึดการเมืองเป็นอาชีพ "
ไม่เบื่อการเป็นนักการเมืองมั่งเหรอ ฮ่า ฮ่า
Banchap

โพสต์ที่ 28

ไม่เบื่อครับ งานประจำน่าเบื่อกว่า
Britannica

โพสต์ที่ 29

ทางพระเขาว่า ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา เป็นหนทางสู่ความสําเร็จ
ถ้าเบื่อ แปลว่าไม่มีฉันทะ มันจะไม่รุ่งนะท่าน ฮ่า ฮ่า
CEO

โพสต์ที่ 30

สงสัยผมจะไม่รุ่งเหมือนคุณ Britannica ว่าครับ

ยิ่งโต สมาธิยิ่งสั้น แถมอัลไซเมอร์

แต่ตอนนี้ชักจะไม่เบื่อแล้ว เพราะหุ้นมันกำลังลง หายเครียด อิอิ ปล่อยให้มันไหลลงไปเรื่อยๆ

อีกสักพักจะได้พักร้อน สัก 2 เดือนแล้วค่อยกลับมาดูหุ้น

ยังไม่สาย

ตอนนี้จะซื้อต้องดูตามาตาเรือให้ดีครับ
หุ้นบางตัวลงไปอีก 100 % ก็ยังน่าขาย

:lol: :lol: :lol: