ถามเกี่ยวกับค่า P/E ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
siamkom
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

คือผมได้งบกำไรขาดทุนของธนาคารแห่งหนึ่งครับ
ในงบมีบอกไว้ว่า กำไรสุทธิ = 18,500 ล้านบาท
กำไรต่อหุ้นขั้นพื้นฐาน = 10.48
ราคาปิดของธนาคารนี้ ปิดที่ 51.50
ค่า P/E ที่ได้ต้องเป็น 51.50 / 10.48 = 5.00 (โดยประมาณ)
คำถามก็คือว่า ผมคำนวนถูกหรือเปล่าเพราะดูใน Settrade แล้ว มันเป็นตั้ง 10 กว่า ๆ ก็เลยไม่แน่ใจครับ
กำไรต่อหุ้นนี้คือ ค่า P/B ซึ่งคำนวนโดยใช้ กำไรสุทธิ หารด้วย จำนวนหุ้นทั้งหมดใช่ไหมครับ
ขอคำชี้แจงด้วยครับ
[email protected]
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ผมชอบใช้ ราคาทั้งบริษัท หารด้วยกำไรทั้งปีครับ ง่ายดี ชัวร์ไม่ต้องเช็ค
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ดูกรณีแบงค์นี้ซิ

รูปภาพ

กำไร 11000 market cap 198000 ดันบอกว่า pe 12
แก้ไขล่าสุดโดย Jeng เมื่อ พุธ มี.ค. 02, 2005 8:10 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

หุ้นบุริมสิทธิซ่อนอยู่เยอะครับ
_________
ต.หยวนเปียว

Re: ถามเกี่ยวกับค่า P/E ครับ

โพสต์ที่ 5

siamkom เขียน:คือผมได้งบกำไรขาดทุนของธนาคารแห่งหนึ่งครับ
ในงบมีบอกไว้ว่า กำไรสุทธิ = 18,500 ล้านบาท
กำไรต่อหุ้นขั้นพื้นฐาน = 10.48
ราคาปิดของธนาคารนี้ ปิดที่ 51.50
ค่า P/E ที่ได้ต้องเป็น 51.50 / 10.48 = 5.00 (โดยประมาณ)
คำถามก็คือว่า ผมคำนวนถูกหรือเปล่าเพราะดูใน Settrade แล้ว มันเป็นตั้ง 10 กว่า ๆ ก็เลยไม่แน่ใจครับ
กำไรต่อหุ้นนี้คือ ค่า P/B ซึ่งคำนวนโดยใช้ กำไรสุทธิ หารด้วย จำนวนหุ้นทั้งหมดใช่ไหมครับ
ขอคำชี้แจงด้วยครับ
[email protected]
น่าจะเป็นแบงค์ใบโพธ์ ใช่ไหมครับ
ควรรวมหุ้นบุริมสิทธ์ด้วยอีกเกือบเท่าตัว (หลงจ๊ง 3402ล้านหุ้น)
จะเหลือกำไรต่อหุ้น 5.4บ/หุ้น
ก็จะได้PE ประมาณ9.5 :)
siamkom

โพสต์ที่ 6

ทำไมต้องเอาหุ้นบุริมสิทธ์รวมด้วยอ่ะครับ ไม่เข้าใจ @_@
ส่วนของคุณ Jeng ที่ว่า
"ผมชอบใช้ ราคาทั้งบริษัท หารด้วยกำไรทั้งปีครับ ง่ายดี ชัวร์ไม่ต้องเช็ค"
ผมจะหายังไงครับ แล้วคิดเหมือน P/E ไหมครับ เช่นว่าถ้ามากกว่า 10 ก็ถือว่าแพง
แต่น้อยกว่าก็ถูก อะไรทำนองเนี่ยะอ่ะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

หุ้นบุริมมันก็เหมือนกับหุ้นปกติเราๆนั่นแหละ แค่มันไม่อยู่ในตลาดหลักทรัพย์
_________
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 8

ผมจะหายังไงครับ
ราคาบริษัท = Market Cap. นะครับ คิดเลขในใจยังได้เลยครับ ง่ายมักๆ
หุ้นบุริมมันก็เหมือนกับหุ้นปกติเราๆนั่นแหละ แค่มันไม่อยู่ในตลาดหลักทรัพย์
เอ...ผมว่าอยู่นา อย่าง SCB ก็ SCB-P ไง แต่ไม่เคยซื้อเหมือนกัน เห็นเค้าลงราคาใน นสพ.ทุกวันเลย
I do not sleep. I dream.
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 9

siamkom เขียน:ทำไมต้องเอาหุ้นบุริมสิทธ์รวมด้วยอ่ะครับ ไม่เข้าใจ @_@
ส่วนของคุณ Jeng ที่ว่า
"ผมชอบใช้ ราคาทั้งบริษัท หารด้วยกำไรทั้งปีครับ ง่ายดี ชัวร์ไม่ต้องเช็ค"
ผมจะหายังไงครับ แล้วคิดเหมือน P/E ไหมครับ เช่นว่าถ้ามากกว่า 10 ก็ถือว่าแพง
แต่น้อยกว่าก็ถูก อะไรทำนองเนี่ยะอ่ะครับ
หุ้นบุริมสิทธ์ก็ได้สิทธ์ในการรับผลประโยชน์ด้วยเช่น เงินปันผล ฯลฯ
และก็สามารถแปลงเป็นหุ้นสามัญได้ (ในกรณีแบงค์ใบโพธิ์)
จึงควรต้องเอามาคิดด้วย :)
ล็อคหัวข้อ