s&P กับ OISHI คุณเลือกใคร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
tt
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ระหว่างหุ้นปันผลดี (2 บาท ราคา 25 )แต่ไม่ค่อยโตค่าย S&P กับ
ปันผลน้อยกว่า (1 บาท ราคา 26.25) แต่กำลังโตมากๆ
hot

โพสต์ที่ 2

คงเทียบกันที่มาร์เก็ตแชร์หรือเปล่าคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 3

คนไทย กินโออิชิ หรือ s&p มากกว่าอ่ะครับ

แล้วธุรกิจไหนระยะยาวกำไรได้ต่อเนื่อง และฐานะการเงินธุรกิจไหนดีกว่า

อ้อ ผู้บริหารด้วยนะ เห็นว่าชอบคุณตันกันเยอะ
Expecto Patronum!!!!!!
sittc

โพสต์ที่ 4

ผมชอบ OISHI ครับ
speed สุดยอดจริง
eps Q4 หนึ่งบาทเศษๆ
แล้วปี 48 นี้ยังจะโตอีก
เฉพาะชาเขียว ผมว่าตลาดโตอีก กว่า 50%
ยังมีน้ำผัก ผลไม้รอจะออกมาขายอีก (รัฐแสดงท่าทีสนับสนุน)
แล้วถ้า EPS year48 ราวๆ 5 บาท
ผมว่า ปันผลคงมากกว่า 2 บาท แล้วราคาในกระดานคง ใกล้ๆ 50
เป็นเหตุให้ เลือก OISHI ครับ ถ้าเปรียบกับ S&P
harry

โพสต์ที่ 5

โออิชิ มีสตอรี่ มากกว่า s&p เยอะนะครับ
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ผมเลือก oishi ครับ
แต่ก่อน s&p ยังพอกินบ้าง
เดี๋ยวนี้ขืนบอกเพื่อนว่าไปกิน s&p กันเถอะ โดนด่าเสี่ยวแน่ๆ
ผมเลือกกิน s&p มานานมากแล้วครับ
ส่วนขนมปังแต่ก่อนก็ชอบกิน แต่ว่ารู้สึกว่ามันไม่ค่อยพัฒนาแล้ว
สินค้าใหม่ๆก็ไม่ค่อยมีให้เลือกเท่าไหร่ หลังๆมาเบื่อครับ
ก็เลยไม่กินหนมปังเค้าอีกเหมือนกัน

หมนปัง oishi แม้จะไม่อร่อยเท่าไหร่
แต่เห็นที่ไรก็อยากกิน .. เพราะสินค้าเค้าหลากหลายกว่า ดูน่ากินกว่า
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
harry

โพสต์ที่ 7

ผมเดินสยาม ยังเห็นคนเข้าร้าน s&p กันเยอะนะ แต่ผมไม่ชอบรสชาติอาหารมากกว่า จืดไป เหมือนทำขายฝรั่ง เลยไม่ทำรสชาติเข้มข้น
adi

โพสต์ที่ 8

s&p
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
Tao Investor

โพสต์ที่ 9

ระหว่างหุ้นปันผลดี (2 บาท ราคา 25 )แต่ไม่ค่อยโตค่าย S&P กับ
ปันผลน้อยกว่า (1 บาท ราคา 26.25) แต่กำลังโตมากๆ

ผมเลือก S&P ครับ

กิจการกำไรต่อเนื่องยาวนาน พิสูจน์ตัวเองแล้ว

โออิชิ น้องใหม่ไฟแรง

แต่ผมมองว่าคนไทย ชอบเห้อ ของใหม่ๆกัน ชาเขียวๆ ไม่นานหรอกครับ เดี๋ยวก็หายเห้อ แล้วจะกลายเป็นว่าคนกินชาเขียว เสี่ยว ครับ

ยังไง ก็ โค้ก :mrgreen:
Inmagination is more importan than knowledge
Tongue

โพสต์ที่ 10

s&p ครับ

แต่ งง ครับ

9 months eps 2.01 สูงกว่าปีก่อนที่ 1.68
12 months ได้แค่ 2.53 จากปีก่อน 2.50
โดยปกติ ไตรมาส สี่ จะขายดีสุดไม่ใช่เหรอครับ
tt

โพสต์ที่ 11

บางปี Q3 ก็มากสุดครับ เพราะเป็นช่วงไหว้พระจันทร์
ล่าสุดตอนนี้ OISHI ลงมาต่ำกว่า S&P แล้ว
ผมเลือกไม่ถูกเอามันทั้งสองตัวเลยแล้วกัน ตัวนึงคิดว่าฝากประจำแล้วกัน
เพราะ 25 บาทมา 2-3 ปีแล้ว
nanchan

โพสต์ที่ 12

คงไม่เลือกทั้งคู่ตอนนี้

แต่ถ้าจำเป็นต้องเลือก คงเลือก

S&P ดีกว่า

เพราะ มีเสถียรภาพ มีความมั่นคงทางการเงิน การตลาด

Brand Royalty สูงกว่า Oishi

Oishi เป็น Brand เกิดใหม่ มาวันนี้ยังไม่รู้ จะอยู่ได้นานแค่ไหน

ผู้บริหารเก่งจริง แต่กล้าเกิน ผมว่าน่าจะมีพลาดบ้างหละครับ

เมื่อไรพลาด นั่นคือ ทุนรอนที่เคยสะสมมาอาจหมดได้อย่างรวดเร็ว

คือผมขออะไรแบบConservativeหน่อย สบายใจกว่า

ขอเตือนผู้ถือหุ้นS&p ไปลองชิมคุกกี้บ่อยๆ ระวังเป็นโรคเบาหวาน คลอเรสเตอรอลสูงนะครับ

:D
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 13

s&p มีข้อดี คือ มีการจัดการที่ดี และมีฐานทางการเงิน ถ้าต้องการขยายงาน

แต่ไม่นำข้อดีข้อนี้ มาขยายสาขา ไปทั่วโลก โดยเฉพาะที่เมกา น่าจะขยาย s&p เยอะๆ เอาแบบ แมคไปเลย

ทำไมนะ คนไทยกินแมค กินอาหารขยะตามฝรั่ง ในขณะที่อาหารไทย มีประโยชน์มากมาย ทำไมไม่ทำให้คนทั้งโลกมากินอาหารไทยมั่ง
สุมาอี้

โพสต์ที่ 14

เลือก OISHI ครับ

S&P ได้ผ่านช่วงที่รุ่งโรจน์ที่สุดของบริษัทไปแล้ว แต่ OISHI หนทางยังอีกยาวไกล

ไม่ใช่ S&P ไม่ดี แต่เขาได้ exploit โอกาสในการเติบโตทั้งหมดของเขาไปแล้ว ตอนหลังๆ แผนการตลาดเริ่มไม่สร้างสรรค์ เลียนแบบคนอื่นที่ประสบความสำเร็จ เช่น ทำร้านกาแฟ หรือหันมาขายสุกี้เป็นต้น
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ioport

โพสต์ที่ 15

ตอนผมรู้จักธรุกิจ wedding studioใหม่ๆ
ผมคิดว่าน่าจะเป็นแค่แฟชั่น และคนมีตังค์เท่านั้นที่จะใช้บริการ แต่แล้วพี่ตันก็ทำให้มันเป็นเรื่องใครไม่มีเป็นคนเชยแหลกไปแล้ว คนไม่ค่อยมีตังค์ยังยอมจ่าย

พอมาดูชาเขียว พี่ตันกำลังทำยอดขายแซงน้ำอัดลมตอนนี้กำลังเบียดติดๆ ขนาดแป็บซี่ยังของมีเอี่ยวด้วย โดยให้หุ้นมลูค่า 2500 ล้านบาท เพื่อขอสิทธิ์ แต่ดูเหมือนพี่ตันจะปฏิเสธไปแล้ว

ผมเคยถามยอดขายของชาเขียวกับน้ำอัดลม ในร้านขายของชำแห่งหนึ่ง เขาบอกว่าขายดีพอๆกับน้ำอัดลมเลย และยี่ห้อที่ขายดีก็เป็น oishi

ผมว่าชาเขียว กำลังเป็นธุรกิจที่น่าจับตาที่เดียว
yoyo

โพสต์ที่ 16

ต่างคนก็ต่างมุมมองจริงๆ
s&p brand เก่าแก่กว่าได้เปรียบกว่า แต่อีกคนมองว่าไม่โตแล้ว ..
oishi brand ใหม่แฟชั้น แต่อีกคนมองว่าโอกาสโตมีอีกมาก
แต่มุมผมยังชอบ oishi อยู่ดี ...
. oishi เป็นผู้นำตลาด ... นี่เป็นอย่างหนึ่งที่เสริมแบรนของมันเองได้ดี การจะล้ม no. 1 ไม่ใช่เรื่องง่าย ถ้าคนนึกถึงชาเขียว ตอนนี้ก็ต้องนึกถึง oishi ไม่ก็ unif สูสีกันแต่ oishi มีแนวโน้มจะชนะมากขึ้นถ้าดูจากส่วนแบ่งตลาด
ในขณะที่ s&p ไม่ได้เป็นผู้นำในสินค้าอะไรเลยซักอย่าง s&p ยังไม่สามารถทำให้ภาพพจน์ของตัวเองเด่นชัดอยู่ในใจผู้บริโภคได้ ถ้ากินกาแฟก็ต้องสตาร์บัค กินหนมปังก็ไปกาโตว์ ฟาร์มเฮ้า ฯลฯ กินอาหารไทย .. มีที่ไปได้เยอะแยะ ...
มองในด้านของนักการตลาดแล้ว .. แบรน s&p ถูกทำลายได้ง่ายมากเลยครับ
ในขณะที่แบรนชาเขียวของ oishi ผมว่าโอกาสจะทำลายยากกว่าเยอะ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
booklover

โพสต์ที่ 17

oishi เหมือนกันครับแล้วผมก้อไม่ค่อยเห็นด้วยว่า s&p ถือว่ามี brand royalty สูงกว่านะครับ เวลากินอาหารไทย อาหารญี่ปุ่น cake กาแฟผมว่า s&p ไม่โดดเด่นสักอย่างเลยนะครับ แต่ผมก้อมีทานบ้าง แต่ถ้านึกถึงราเม็ง ชาเขียว
อาหารญี่ปุ่นผมคิดถึง oishi เป็น choice แรกๆครับ แล้วผมว่าการเป็นหุ้นที่ growth สุงถึงแม้จะมีพลาดบ้างก้อยังดีกว่าเป็นหุ้นมั่นคงที่ไม่มีความก้าวหน้า
รอวันถอยครับ :lol:
jaychou

โพสต์ที่ 18

อย่าเลือกหุ้นเพราะเห็นแก่ปันผลเพียงงวดเดียว
Bread & Butter

โพสต์ที่ 19

Time will tell which one is the right one.
Perhaps both.
bigbuck

โพสต์ที่ 20

S&P ครับ
Oishi นั้นผมว่าตลาดชาเขียวฝังรากในตลาดเมืองไทยเรียบร้อยแล้ว แต่ผู้เล่นจะมากขึ้นภายในปีนี้ และเป็นผู้เล่นที่ไม่ธรรมดา ผมว่าไม่ว่าจะเป็นเป๊ปซี่หรือโค๊ก นั้นไม่ธรรมดาแน่ และ Margin ที่ดีใน 2 ปีทีผ่านมาก็คงไม่ยั่งยืนแน่ๆ แม้แต่น้ำดืมสยาม (TCC ของคุณเจริญ) เห็นเริ่มโฆษณาแล้ว อีกหน่อยคงมีชาเขียวทีราคาแพงกว่าน้ำดืมเพียงขวดละ 2บาท (ราคาน้ำดืม 8-9บาท = ชาเขียวน่าจะราคา 10-12บาทในไม่กี่ปีนี้ จากเดิม 18-20บาท) เพราะต้นทุนการผลิตไม่น่าจะต่างจากน้ำดื่มมากนัก และ เมื่อราคาและ margin ถึงจุดนั้น Pepsi และ โค๊ก น่าจะได้เปรียบ เพราะ Channel น่าจะพร้อมกว่า และต้นทุนการขนส่งถูกกว่า
nanchan

โพสต์ที่ 21

ดีครับ ความคิดเห็นเยอะดี

ผมก็คงยังยืนยันไม่เลือกทั้งคู่ตอนนี้เหมือนเดิม เพราะ

1. S&P สินค้าราคาแพงกว่าข้าวแกงFast food (เงินจะฝืดแล้ว คนคงประหยัดมากขึ้น สงสัยต้องกลับมากินมาม่า)
2. oishi ชาเขียว ทำรายได้หลัก ธุรกิจมาเร็วไปเร็วรึเปล่ายังไม่แน่ใจ
3. ร้านอาหารOishi ไม่ค่อยโดดเด่นเท่าไร ผมนั่งแต่Zen
4. ชอบดื่มชาเขียวร้อนมากกว่าเย็น ง่ะ
5. เคยถือหุ้นS&p แล้วทำให้คลอเรสเตอรอลผมสูงขึ้น
6. ตลาดเครื่องดื่มแข่งดุ คู่แข่งน่ากลัว มีมากกกกกก
7. ประสบการณ์ครับ คุณOishi ยังไม่ค่อยถนัดด้านการผลิต คงมีปัญหาอีกเยอะ

ต้องขอโทษด้วยถ้าคิดว่ามั่วไปหน่อย
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
visanuu

โพสต์ที่ 22

ซื้อหุ้นลงทุน เพราะเราดูอนาคตครับ ถ้ามันดี เดี๋ยวปันผลราคางามๆ จะตามมาเอง
ล็อคหัวข้อ