cp7-11

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
kriser
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

cp7-11

โพสต์ที่ 1

ผมอ่าน เกี่ยวกับนโยบายปันผลของ Cp7-11 แล้วงง อะครับ เกี่ยวกับนโยบายหุ้นปันผลอะครับ สรุปแล้วมันยังไงกันแน่อะครับ
นอกกรอบ

cp7-11

โพสต์ที่ 2

สรุปว่า หุ้นเพิ่ม 10 เท่า แล้ว ราคาก็น่าจะลดลง 10เท่า น่ะครับ
Hope dangles on a string
Like slow spinning redemption
Winding in and winding out
The shine of it has caught my eye
ต.หยวนเปียว

cp7-11

โพสต์ที่ 3

บริษัทต้องการเพิ่มสภาพคล่องของหุ้น
เพื่อให้มีคุณสมบัติเข้าไปอยู่ในSET50
อ่านจากโพสต์ทูเดย์เมื่อเช้า :)
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

cp7-11

โพสต์ที่ 4

เพิ่มหุ้นเป็นสองเท่า แล้วแตกพาร์จาก 5 เป็น 1 ครับ
Expecto Patronum!!!!!!
thaweesak

cp7-11

โพสต์ที่ 5

แล้วน่าลงทุนไหมครับ :D
Willpower

cp7-11

โพสต์ที่ 6

ผมว่ามันทำตัวแปลก แต่ตอนไปฟังงาน เซ็ทอินเดอะ ซิตี้ อาจารย์นิเวศ ใบ้ไว้
เลยซื้อไว้ แต่นิดเดียวตอนนั้นไม่มีเงิน แต่ก็กำไร
อาจารย์บอกว่ามันมีอำนาจต่อรองสูงหนะ
เจ๊งยากมาก
แต่ผมว่ามันไม่ค่อย efficient หวะ
:shock:
Willpower

cp7-11

โพสต์ที่ 7

อืม น่าจะไดลูทเยอะหนะแต่เซียน ๆ ชอบ พุ่งดี ตัวเล็ก ๆ
แต่ผมชอบจ่ายเงินสดมากกว่าหนะ หรือไม่ต้องจ่ายก็ได้
เอาไปบริหารให้เจ๋ง ๆ หนะ
Patt

cp7-11

โพสต์ที่ 8

นักวิเคราะห์ เขาว่าไม่ dilute นะคะ (ทีแรกก็คิดงั้นเหมือนกัน) เพราะเค้าไม่ได้เพิ่มทุน และหุ้นที่แจกเพิ่ม ก็ให้ผู้ถือหุ้นเดิมทั้งหมด ผู้ถือหุ้นก็จะได้ผลประโยชน์เท่าเดิม แต่มีจำนวนหุ้นมากขึ้น บริษัทฯ แค่ต้องการให้มีปริมาณหุ้นในตลาดจำนวนมากขึ้น จะได้มีสภาพคล่องสูงขึ้น อย่างคุณ ต.หยวนเปียวว่าน่ะค่ะ
ch_army

cp7-11

โพสต์ที่ 9

เอมันไม่เท่ากับแตกพาร์หรือครับ ไอ้ปันผลเดป็นหุ้นเนี่ยมันน่าคือกันะครับแตกว่า ไม่ได้เครดิตภาษีหรือเปล่า
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
zolomon

cp7-11

โพสต์ที่ 10

คงทำเพื่อเพิ่มความมันส์ในการเทรดมั๊ง และจะได้เข้าใน set 50 ได้
เพราะที่ผ่านมาถ้าใครลองดูการ bid จะเห็นว่าค่อนข้างฝีด ๆ เทรดกันวันละไม่เท่าไหร่
ตอนนี้จำนวนหุ้นก็น่าจะเพิ่มเป็นสิบเท่าพอดี
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์

cp7-11

โพสต์ที่ 11

ch_army เขียน:เอมันไม่เท่ากับแตกพาร์หรือครับ ไอ้ปันผลเดป็นหุ้นเนี่ยมันน่าคือกันะครับแตกว่า ไม่ได้เครดิตภาษีหรือเปล่า
การแตกพาร์ไม่ได้ทำให้ส่วนทุนเปลี่ยนแปลง เพียงแต่จำนวนหุ้นเพิ่มขึ้น ราคาต่อหุ้นลดลง ทำให้นักลงทุนรายย่อยซื้อได้ง่ายขึ้น

ปันผลเป็นหุ้นทำให้ส่วนทุนเพิ่มขึ้น ROEจะลดลง ขึ้นอยู่กับผู้บริหารว่าจะสามารถนำเงินไปลงทุนให้ได้กำไรมากน้อยแค่ไหน และจะถูกหักภาษี ณ ที่จ่ายและได้รับเครดิตภาษีเหมือนกับการปันผลเป็นเงินสด ถ้าบริษัทนำกำไรที่เสียภาษีมาจ่ายปันผลเป็นหุ้น
Dexter

cp7-11

โพสต์ที่ 12

ปันผลเป็นหุ้นอย่างนี้หมายความว่า ถ้าเดิมผมมีอยู่ 20000 หุ้น แล้วขายไปทั้งหมดในวัน XD ผมจะมีหุ้นเท่าเดิม 20000 หุ้นหรือป่าวคับ เพราะเราได้ปันผลเป็นหุ้นมาในอัตรา 1 หุ้นเดิม : 1 หุ้นใหม่

งง กลัวโดนหลอกคับ ผมคิดไม่เป็นน่ะคับ แล้วราคาจะ dilute หรือไม่ เราต้องเสียตังค์ใช้สิทธิ์ซื้อหุ้นเพิ่มทุนอีกหรือป่าวคับ

ขอบคุณคับ
JoJotaro

cp7-11

โพสต์ที่ 13

ปันผลเป็นหุ้น ถ้าขายในวัน XD แล้วอีกสักระยะจะมีหุ้นอีก 20000 หุ้นโอนเข้ามาใน port

ส่วน dilute นั้นไม่ dilute ครับ ส่วนราคาตามทฤษฎี ต้อง หาร 2
to be the best professional golfer.
ล็อคหัวข้อ