ถ้าเริ่มตอนนี้พี่ว่านจะทันหรือเปล่า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
kamol
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าเริ่มตอนนี้พี่ว่านจะทันหรือเปล่า

โพสต์ที่ 1

คือผมมีเงินออมจากการทำงานมาหลายปี ช่วงนี้จึงคิดว่าจะเล่นหุ้น แต่ผมไม่มีเวลาเล่นแบบเก็งกำไรเพราะว่าต้องทำงานประจำ พี่คิดว่าถ้าผมจะลงทุนแบบ VI ในช่วงนี้พี่ว่าจะยังทันไหม เพราะผมเห็นหุ้นโดยส่วนใหญ่ราคาขึ้นมามากแล้วเกือบทุกตัว หรือว่าต้องรอไปอีกสักระยะดีครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ตัดสินใจลงทุนตอนนี้ยังทันครับ แต่เรื่องที่สำคัญกว่าการตัดสินใจซื้อหุ้น คือ กว่าเราจะหาเงินมาได้ ยากแสนยาก ทำไมไม่ตัดสินใจศึกษาก่อน เพื่อให้เรามั่นใจ ครับ

โดยการ

1. อ่านในโครงการร้อยคนร้อยหุ้น
2. อ่าน 56-1
http://www.sec.or.th/corp_fin/cgi-bin/find56.php
3. อ่านหนังสือ ดร.นิเวศน์

อย่ากลัวที่จะตกขบวนรถไฟ (ไปสวรรค์)

แต่ขอให้กลัวการขึ้นรถไฟผิดขบวน (ไปนรก)
แก้ไขล่าสุดโดย Jeng เมื่อ ศุกร์ ส.ค. 22, 2003 11:22 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money

โพสต์ที่ 3

เริ่มต้นธุรกิจใหม่ยังทำได้ทุกเวลา ทำไมลงทุนแบบทำธุรกิจจะทำไม่ทันละครับ

ทำตามขั้นตอนที่พี่เจ๋งแนะ คัดสรรหุ้นดีๆสักบริษัท แล้วตีแตก รอรับผลตอบแทนดีๆได้ครับ

ขอให้โชคดีในระยะยาวครับ
sirivajj
Verified User

โพสต์ที่ 4

สนับสนุนความคิดคุณ Jeng นะครับ
ในเมื่อมันเป็นเงินของเราที่หาได้โดยยากลำบาก
การจะตัดสินใจไปลงทุนหรือทำอะไรสักอย่าง ก็ควรจะได้ศึกษา
ให้รู้ทางหนีทีไล่ หรือ รู้ว่าจะเอาเงินไปซื้อหุ้นอะไร ซื้อไปเพื่ออะไร

การลงทุนจะให้ได้กำไรต้อง
1. เลือกหุ้นที่ดีให้ได้
2. ซื้อหุ้นในระดับราคาที่เหมาะสม
ดังนั้น จึงควรศึกษาโดยอ่านในบอร์ดการลงทุนต่างๆ, ไปฟังสัมมนาของตลาดหลักทรัพย์ กับหาอ่านจากหนังสือหรือคอลัมภ์ธุรกิจใน นสพ.ครับ

อย่าตัดสินใจลงทุนหรือซื้อหุ้นเพียงเพราะเห็นคนอื่นได้กำไรกันง่ายๆ
และเชื่อว่า หุ้นจะต้องขึ้นเสมอ (มันมีขึ้น มีลงได้)
ช่วงที่ศึกษาอยู่ ถ้าเห็นหุ้นขึ้น ก็ขอให้นึกว่า เสียดาย ดีกว่าเสียใจ

เมื่อคุณศึกษา จนเข้าใจได้ดีแล้ว หุ้นที่คุณเลือกสำหรับการลงทุนด้วยเหตุผล ที่ดีและถูกต้องจะไม่มีโอกาสทำให้คุณเสียใจได้เลย
What do you mean.?
Zero

โพสต์ที่ 5

เมื่อไหร่ก็ทัน
ไม่ต้องรีบครับ
Banchap

โพสต์ที่ 6

ค่อย ๆศึกษาก่อนครับ
ไม่ต้องรีบ ตลาดยังอยู่ไปอีกนานครับ :D
นายสต็อก

โพสต์ที่ 7

เห็นด้วย กับคำแนะนำของคุณพี่ Jeng และ พี่ๆท่านอื่นครับ.... 8)
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

ทันครับ
แต่ถ้าอยากเป็นเร็วๆ ต้องศึกษาแบบบ้าคลัง อย่างพี่เจ๋ง
มือใหม่กั๊บ

โพสต์ที่ 9

คุณ Kamol ครับ
ถ้าเป้าหมายคือ div% และตั้งเป้าไว้ไม่สูงมาก 5-7% เมื่อไหร่ก็ทันครับ
ถ้าเป้าหมายคือ capital gain จังหวะเวลาจะมีผลมากขึ้นมาก ยังไงคงต้องศึกษาดู อย่างที่พี่ๆ เค้าแนะนำนะครับ โฟกัสอยู่บนปัจจัยพื้นฐานในอดีต และลองซึมซับความหมายที่ motto ของ คนเก่งๆ ดู แล้วจดเป็นบทสุปได้เลยนะครับ
ผมขอให้คุณ Kamol โชคดี และ ประสบความสำเร็จ ในชีวิตการลงทุนนะครับ
corner

โพสต์ที่ 10

ขอแชร์ประสบการณ์เล็กๆนะครับ
ผมจำได้เลยว่าผมก็รับแบบกลัวตกรถมาแล้วเหมือนกัน แม้จะมีคนเตือน(เหมือนที่พี่ๆคนอื่นเตือนนั่นแหล่ะ)
แต่การเล่นหุ้นเนี่ย มันเข้าง่ายครับ แค่เปิดบัญชีกับโบรกเกอร์ แล้วก็โทรสั่งซื้อขาย หรือใช้เน็ตยิ่งง่ายใหญ่ จริงมั้ยครับ
แต่ถ้าเปรียบเทียบใหม่ว่า คุณอยากจะทำธุรกิจของตัวเองสักอย่าง คุณต้องศึกษาและทุ่มเทแค่ไหน ทั้งหาข้อมูล ศึกษาตลาด คู่แข่งและสารพัด (ด้วยความกลัวเจ๊ง) ซึ่งเป็นหลักการพื้นฐานของVI อันนึงเช่นกัน

อย่าคิดว่าหุ้นจะขึ้นลูกเดียว มันก็เจ๊งได้เหมือนกันนะครับ
ขอให้โชคดีนะครับ
Stock Broker

โพสต์ที่ 11

ตราบใดที่คนเรายังต้องกินต้องใช้ เศรษฐกิจก็ย่อมต้องดำเนินต่อไปภายใต้ระบบทุนนิยม ดังนั้นตลาดหุ้นก็จะเติบโตของมันไปเรื่อยๆ หรืออาจถดถอยบ้างในบางช่วงเวลา
ถ้าคุณมองการลงทุนในตลาดเหมือนกับการร่วมหุ้นกับเพื่อนทำธุรกิจ ย่อมไม่มีคำว่าสายไปครับ ไม่เช่นนั้นก็หมายความว่าคนรุ่นหลังต่อๆ ไปไม่ต้องทำธุรกิจ ไม่ต้องกินต้องใช้น่ะสิครับ
thanez

โพสต์ที่ 12

ผมก็เป็นคนนึงที่ศึกษาข้อมูลอยู่นานครับ กว่าจะลงทุน เพราะผมเห็นด้วยกับท่านดร.นิเวศน์นะครับ เจ็บใจจากการขาดทุนความรู้สึกมันจะรุนแรงกว่าเริงร่าจากการกำไร
Jeng

โพสต์ที่ 13

โค้ด: เลือกทั้งหมด

เจ็บใจจากการขาดทุนความรู้สึกมันจะรุนแรงกว่าเริงร่าจากการกำไร
เห็นด้วยครับ เช่นมีทุน 2 ล้านบาท ขาดทุน 1 ล้านบาท โห เลือดสาด กว่าจะหามาได้ ตรงกันข้ามเมื่อได้กำไร 1 ล้านบาท นี่ ก็ดีเหมือนกัน เงินต่อเงิน

สองอารมณ์ สองเหตุการณ์ ขาดทุน 1 ล้านบาท กำไร 1 ล้านบาท

คนที่ขาดทุน 1 ล้านบาท เขาคิด เขาทำอย่างไร ทำไมถึงขาดทุน

คนที่กำไร 1 ล้านบาท เขาคิด เขาทำอย่างไร ทำไมถึงกำไร

น่าคิดจริงๆ
Jeng

โพสต์ที่ 14

ถ้ามีคน 2 คน มีทุนคนละ 2 ล้านบาท คนหนึ่งขาดทุน 1 ล้านบาท อีกคน กำไร 1 ล้านบาท

คนแรกกลับไปเริ่มต้นที่ 1 ล้านบาท

คนที่สองเริ่มต้นใหม่ที่ 3 ล้านบาท

เรื่องของตัวเลขจริงๆ

คนส่วนใหญ่มุ่งเน้นหากำไร แต่มีคนกำไรเพียงน้อยนิด ส่วนใหญ่ขาดทุน

ผมยังยืนยัน นั่งยัน นอนยัน ปีนี้ ปีหน้า ปีต่อๆไป ผมจะเน้นไม่ขาดทุนครับ
vudhipong

โพสต์ที่ 15

เริ่มเมื่อไหร่ก็ไม่สาย หากคิดจะเริ่มลงทุนครับ เพียงแต่ว่าใครที่เริ่มก่อนก็จะมีโอกาสในการได้รับผลตอบแทนเร็วกว่า ทั้งนี้อยู่บนพื้นฐานที่ว่าต้องศึกษาข้อมูลและหาความรู้เกี่ยวกับการลงทุนให้มากพอ ทางลัดวิธีหนึ่ง คือ อ่านจากเว็ปนี้ครับ ได้ความรู้มากๆ

สำหรับยุคปัจจุบันนี้ หากใครไม่คิดลงทุน ผมคิดว่าในอนาคตคงจะลำบากนะครับ ผมเองยังเสียดาย ตัวเองน่าจะเริ่มคิดได้เร็วกว่านี้ แม้ว่าขณะนี้จะได้รับผลตอบแทนที่ตนเองพอใจก็ตามครับ
genie

โพสต์ที่ 16

ถ้ายังไงก็อย่าพลาดTVI meetingครั้งที่2 สิครับ เดี๋ยวขอสรุปเวลาสถานที่แป๊บนะครับ ภายในอาทิตย์นี้จะแจ้งให้ทราบครับ
ล็อคหัวข้อ