ถ้าจอคอมสีเปลี่ยน พอตบเครื่องแล้วสีกลับมาดี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

ถ้าจอคอมสีเปลี่ยน พอตบเครื่องแล้วสีกลับมาดี

โพสต์ที่ 1

แก้ไขอย่างไรครับ ท่าน
buglife
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เก็บตังค์รอเปลี่ยนใหม่ครับ

flyback คงใกล้เจ๊งแล้วครับ ท่านพี่เจ๋ง :mrgreen:
CK

โพสต์ที่ 3

เดาว่าเป็นจอ CRT ไม่ใช่ LCD

1. คอนเน็กเตอร์ตรงสายหรือข้อต่อหลวม สายสัญญาณสีใดสีหนึ่งเกือบขาด
2. คอนเน็กเตอร์ข้างในเสีย

แก้ไข

1. ส่งห้างอมรซ่อม
2. เปลี่ยนจอใหม่
3. ซ่อมเอง (อาจตั้งใช้บัดกรี)
Jeng

โพสต์ที่ 4

เครื่องนี้ เป็นเครื่องแรก ที่ใช้มา 5 ปีแล้ว เป็น cereron ครับ ชอบจริงๆ ไม่พังซักที เครื่องนี้ให้พนักงานใช้

จะทิ้งก็เสียดาย เพราะใช้พิมพ์งาน word และออกใบเสร็จ

อืม เอาไปให้ช่างซ่อมดีกว่า
Jeng

โพสต์ที่ 5

แกะเครื่องออกมา แล้ว เอาการ์ด ทั้ง 4 การ์ด ไม่รู้ว่าการ์ดอะไรบ้าง เอาออกมาให้หมด แล้วเช็ดเล็กน้อย ใส่กลับเข้าไปใหม่

เอ๊ะ ใช้ได้เลย

ตรวจสอบดูแล้ว ไม่เห็นมีสายไหนขาดเลยท่าน CK

อืม อยากรู้จัง เจ้าการ์ด ทั้ง 4 การ์ด นั้น เป็นการ์ดอะไรบ้าง
โป้ง

โพสต์ที่ 6

ฮาฮา น่าอิจฉาพี่เจ๋ง จอซ่อมง่ายดีครับพี่ ตบแล้วหาย :mrgreen:
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
Jeng

โพสต์ที่ 7

โป้งครับ พี่ว่าไม่เกี่ยวกับจอภาพนะ เพราะตบแล้ว สีเปลี่ยน สงสัย ฝุ่นไปเกาะการ์ดจอครับ เพราะสังเกตุว่าเวลาเลื่อน เคส แล้วสีก็เปลี่ยน ตบเคส แล้วสีก็กลับมาดี หลังๆ ตบบ่อยๆ ไม่ค่อยดี เท่าไร

เมื่อกี้ก็เลยเปิดเคส มาแล้วดึงการ์ดทั้งหมด ออกมาเช็ด เอ๊ะ ได้ผลแบบไม่น่าเชื่อ เหมือนซื้อเครื่องใหม่เลยครับ
Jeng

โพสต์ที่ 8

ตอนนี้ ตบเคส เท่าไร สีก็ไม่เปลี่ยนแล้วครับ

จะบ้าตาย พนักงานทนใช้มาตั้ง 2 ปี เรื่องสีนี่ เพราะเครื่องต้องใช้พิมพ์ทุกวัน เฮ้อ เส้นผมบังภูเขา
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา

โพสต์ที่ 9

ว่างๆ มาซ่อมให้หน่อย จอมันชักกระตุก

สงสัยต้องเปลี่ยนการ์ดจอ หรือเปล่า คุณเจ๋ง

ไม่กล้าตบ กลัวเจ็บ :wink:
Jeng

โพสต์ที่ 10

เฮีย อาการเดียวกันครับ
ผมเปิดเคส ออกมา แต่เฮียต้องถอดสายออกให้หมดนะ

เดี๋ยวไฟช๊อต

แล้วผมก็ค่อยๆดึงแต่ละการ์ดขึ้นมา แล้วก็เอาผ้าเช็ดตรงทองแดง หรือทองเหลือง ที่ก้นการ์ด ตรงที่ใช้เสียบครับเฮีย
เนื่องจากไม่รู้คอม ผมก็ดึงออกมาให้หมด
แล้วใส่กลับ
ง่ายมากครับ

ผมว่าร่างกายมนุษย์ ซับซ้อน และแก้ไขยาก อะไหล่ก็เปลี่ยนยาก ซับซ้อนกว่าคอมเป็น ล้านเท่าเลยครับ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 11

โอ้ คุณเจ๋ง เจ๋งจิงจิง
ผมใจไม่ถึง อ่ะ
กลัวตายยย

มันเหมือนกันเหรออาการ แบบ คนสวยแย่แล้วน่ะ

เดี๋ยวจะลองตบดู :mrgreen:
dingding

โพสต์ที่ 12

พี่เจ๋งคะ ถ้าเสียจริงๆ
แนะนำห้างอมรด้วยคนค่ะ ซ่อมจอแค่ 2 วัน กลับมาใช้ดีเหมือนเดิม

พี่ปรัชญา.....กลัวเจ็บมือเหรอคะ :)
Jeng

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณติงๆ ตอนนี้ดีมากเลย ตบกี่ที สีก็ดีเหมือนเดิม ดีกว่าเดิมด้วย ของเดิม แม่สีมันหายไปบางสี ครับ
CK

โพสต์ที่ 14

อาจจะเป็นเพราะจุดต่อหลวมนิดหน่อยครับ พอพี่ดึงออกมาเช็ดแล้วต่อกลับเข้าไป
มันเลยแน่นแบบเดิม

ฝุ่นจับก็เป็นไปได้ แต่ไม่ค่อยเคยเจอ
Jeng

โพสต์ที่ 15

มือถือเคยเสีย แล้วไปร้านเพื่อน เพื่อนแกะซิมการ์ด ออกมาแล้ว เอายางลบ ไปถูๆตรงซิมการ์ด

มือถือก็ใช้ได้เลย

อิอิ สงสัยแบบเดียวกัน

ว่างๆจะแกะออกมาใหม่ แล้วใช้ยางลบ ถูๆแผ่นทองแดง
ปรัชญา

โพสต์ที่ 16

[quote="ติงติง"]พี่เจ๋งคะ ถ้าเสียจริงๆ
แนะนำห้างอมรด้วยคนค่ะ ซ่อมจอแค่ 2 วัน กลับมาใช้ดีเหมือนเดิม

พี่ปรัชญา.....กลัวเจ็บมือเหรอคะ :)[/quote

โพท์สได้เก่งนะเนี่ย 22.22pm เท่ากันเลย

ไม่กล้าทำรุนแรงครับ ตอนนี้ใช้เครื่องใหม่อยู่ เครื่องเก่าไว้ดูราคาหุ้น
กันง่วงนอนได้
เดี๋ยวจอภาพมันก็ยืด เดี๋ยวจอภาพกันก็หด กระตุกสายตา
แก้เซ้ง ตอนมันกระตุกทีไร นึกว่าเจ้ามือมาแล้ว
Jeng

โพสต์ที่ 17

อ๋อ จอภาพกระตุกผมก็เคยเป็นนะเฮีย รู้สึกว่า เฮียต้องไปตั้งเกี่ยวกับ ความถี่ ในการกระพิบหน้าจอ เพื่อไม่ให้กระตุก อืม ต้องถามนักคอมพิวเตอร์ครับ

ไม่งั้นเฮียปวดตาแย่เลย
ปรัชญา

โพสต์ที่ 18

ไม่ค่อบปวดครับ ชั่วโมงหนึ่งจะเดินไปดูนิดเดียว
แต่ ผบ.ทบ บ่นให้ไปซ่อม2เดือนล้ว
เพราะผู้ใช้งานคือเธอน่ะเฝ้าทุกวัน อิอิ
Jeng

โพสต์ที่ 19

เรื่องที่แปลกคือ ผมให้ช่างมาซ่อมถึงบ้าน อิอิ ช่างทำไม่ได้ ทำเรื่องอื่นได้ทุกอย่างแต่เรื่องนี้ทำไม่ได้

และเครื่องนี้ก็เก่ามาก เป็น cereron ซึ่งศึกษาดูแล้ว เป็น pentium ที่ลดพื้นที่อะไรบางอย่างลงมา แล้วตั้งชื่อเป็น cereron เพื่อที่จะขายราคาถูก แต่ความเร็ว มันเท่ากับเครื่องใหม่ของผมเลยเฮียปรัชญา

ซึ่งเครื่องนี้เมื่อไม่ได้ลงโปรแกรมอะไรมากมาย ก็ใช้ได้ดี ก็เลยไม่รู้จะทิ้งมันได้ไง

เฮ้อ โล่งอก ทนมาตั้งนาน
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 20

ผมก็เคยเป็นครับ จอเป็นสีเหลือง
เคาะหายๆ นานๆเข้าไม่หาย
เปลี่ยนจอไปแล้ว :lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
Jeng

โพสต์ที่ 21

เหรอ เปลี่ยนจอแล้วหาย แสดงว่า ปัญหาอยู่ที่จอ

ของพี่คิดว่า ถ้าปัญหาอยู่ที่จอ เคาะเคส ไม่น่าจะดีขึ้น ก็เลยคิดว่าปัญหาไม่ได้อยู่ที่จอครับ

จอพี่เป็นรุ่น MAG 570FD เป็นรุ่นจอแบน ซื้อประกอบเองนานแล้ว
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 22

ตอนแรกก็เอาการ์ดจอมาเปลี่ยนก็ไม่หายครับพี่
คิดว่าเป็นที่สายจอ
เปลี่ยนเฉพาะสายก็ไม่ได้ เลยเปลี่ยนจอซะเลย :lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
harry

โพสต์ที่ 23

ผมก็เคยเป็นลองแก้แล้ว ถ้าไม่หาย เป็นผมซื้อใหม่ครับ ไม่ค่อยอยากซ่อม

ว่าแต่ ร้าน อมร นี่ดังมากเลยนะครับ ด้านการซ่อมเนี่ย
Expecto Patronum!!!!!!
Meeja

โพสต์ที่ 24

MAG 570FD นี่จอในฝันตอนเรียนเลยพี่ (จอแพง ที่ถูกที่สุด)

Celeron คือ Pentium ที่ลด Cache ลงมาครับ
ถ้าเปรียบ Processor เป็นสมองคนที่คิดได้อย่างเดียวจำอะไรไม่ได้เลย
Cache จะเหมือนความจำส่วนตัว
Ram เหมือนโต๊ะทำงาน
Harddisk เหมือนตู้หนังสือ

ถ้า Cache น้อย ก็จำได้น้อย ต้องวิ่งไปหาเอกสารไม่ก็ตำราที่ Ram ที่ Harddisk บ่อย
ความเร็วก็ช้ากว่าเวลาประมวลผลมากๆ (เกมส์)

ถ้าเป็น Word มันไม่ต้องคิดบ่อย มันก็เร็วเท่าๆ กันครับ

อาการของพี่เจ๋ง พี่ปรัชญาเป็นที่จอแน่นอน
เรียก Broker บอกเอาจอเหลือๆ มายืมอันนึงก็หายแล้วครับ
ForrestGump

โพสต์ที่ 25

พี่เจ๋งครับ
ถ้าจอ ดู พอร์ต ผม เปลี่ยนจากสี เขียว เป็นแดง ระเรื่อ

มีวิธีแก้มั้ยครับ? :lol: :lol:
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
Jeng

โพสต์ที่ 26

โค้ด: เลือกทั้งหมด

อาการของพี่เจ๋ง พี่ปรัชญาเป็นที่จอแน่นอน 
เรียก Broker บอกเอาจอเหลือๆ มายืมอันนึงก็หายแล้วครับ
เฮ้ย meeja ของพี่หายแล้วนะ และไม่ได้เป็นที่จอนะ เป็นที่การ์ดเสียบไม่แน่นครับ
Meeja

โพสต์ที่ 27

จอแน่ๆ ครับพี่เจ๋ง
แต่ผลพวงที่หาย มันมาตอนที่พี่แกะ Connector จอ ออกจาก Case แล้วเสียบใหม่ครับ
ถ้าเสียที่การ์ด หรือเสียบการ์ดไม่แน่น มันจะไม่ขึ้นเลย หรือขึ้นแบบเป็นเส้นๆ อ่านไม่ได้ครับ

ช่างมันเถอะครับ สรุปหายแล้วก็ดี
ผมว่าประเด็นคุณ ForrestGump น่าสนใจกว่าเยอะ :lol: :lol:
Zionism

โพสต์ที่ 28

อิอิ เฮียเจ๋ง ยังโชคดี ตบไปตบมาไม่เป็นอะไร นึกไปถึงเรื่องไฟนอลเดสิเนชั่น
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 29

แก้ไข ถูกแล้วนิครับ ตบแล้วหาย
แสดงว่าอะไรซักอย่างหลวม หรือติดบ้างต่อบ้าง

อาจเป็นจุดต่อ สายไฟขาดหรือหลวม จุดปัดกรีเสื่อม เป็นต้น
ต้องหาให้เจอ ถ้าไม่ใช่ แสดงว่าอุปกรณ์ประกอบบางอย่างเสื่อม เช่น Resister หรือ Capacitor เป็นต้น ถ้าไม่ใช่อีก ก็ IC เริ่มเสีย.....

เอาไปส่งร้าน อย่างแรกที่ช่างซ่อมทุกคนทำ ก็คือ แกะฝา ปัดฝุ่น ทำความสะอาดแผ่นวงจร และจุดสัมผัสต่างๆ แล้วก็ลองอาการ

แล้วค่อยๆวิเคราะห์ วิแคะไปเรื่อยๆ........ ที่อมรก็ทำเหมือนกันแหละครับ

เจ้าอมร นี้ได้ข่าวมาว่า กำลัง จัดทัพรอเข้าตลาดอยู่นะครับ
เข้ามาแล้วใครจะสนใจบ้างเอ๋ย....
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
tycoon

โพสต์ที่ 30

ปัญหานี้เกิดจาก socketที่คอภาพหลวม วิธีแก้คือ
-เปิดฝาเครื่องด้านหลัง
-เอาโฟมหนุนแผงวงจรขับหลอดภาพ (ที่อยู่ตรงคอหลอดภาพ และมีsocket กลมๆเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 1นิ้ว)
-ปิดฝาเครื่อง ขันน็อตให้แน่น แล้วเปิดดูอีกที ว่าดีขึ้นหรรือเปล่า?