ถามเรื่องภาษีเงินปันผล

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
White shadoW
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เตรียมจะยื่น ภงด 90 แล้วครับ มีคำถามคือ

หมวดย่อย
(2) กิจการที่ได้รับยกเว้นภาษีเงินได้นิติบุคคล ซึ่งผู้รับเงินปันผลไม่ได้รับเครดิตภาษี
(3) กำไรเฉพาะส่วนที่ได้รับยกเว้น ไม่ต้องนำมารวมคำนวณภาษีเงินได้นิติบุคคล ซึ่งผู้รับเงินปันผลไม่ได้รับเครดิตภาษี

คำถามคือ ทั้งกรณีหมวดย่อย (2) (3)
ต้องนำเงินปันผลส่วนดังกล่าวไปรวมเป็นรายได้หรือไม่
และกรณีต้องนำไปรวม ภาษีที่หักและนำส่งไว้ ถือเป็นภาษีที่จ่ายไปแล้ว ต้องนำไปหักจากยอดที่ต้องจ่ายจริงใช่หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
fantasia

Re: ถามเรื่องภาษีเงินปันผล

โพสต์ที่ 2

White shadoW เขียน:เตรียมจะยื่น ภงด 90 แล้วครับ มีคำถามคือ

หมวดย่อย
(2) กิจการที่ได้รับยกเว้นภาษีเงินได้นิติบุคคล ซึ่งผู้รับเงินปันผลไม่ได้รับเครดิตภาษี
(3) กำไรเฉพาะส่วนที่ได้รับยกเว้น ไม่ต้องนำมารวมคำนวณภาษีเงินได้นิติบุคคล ซึ่งผู้รับเงินปันผลไม่ได้รับเครดิตภาษี

คำถามคือ ทั้งกรณีหมวดย่อย (2) (3)
ต้องนำเงินปันผลส่วนดังกล่าวไปรวมเป็นรายได้หรือไม่
และกรณีต้องนำไปรวม ภาษีที่หักและนำส่งไว้ ถือเป็นภาษีที่จ่ายไปแล้ว ต้องนำไปหักจากยอดที่ต้องจ่ายจริงใช่หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
http://www.rd.go.th/publish/554.0.html
ถ้าดูตาม link ที่ว่าข้อ 97 เงินได้ที่คุณว่าน่าจะได้รับการยกเว้นไม่ต้อง
นำมารวมคำนวณเพื่อเสียภาษี
ส่วนภาษีหัก ณ ที่จ่าย จากปันผลของกิจการที่ได้รับยกเว้นภาษี
ที่คุณบอกมานั้นเป็นเรื่องที่ผมงงมาก
เพราะปกติ ปันผลที่จ่ายจากกิจการที่ได้รับยกเว้นภาษีจะไม่มี ภาษีหัก
ณ ที่จ่าย แต่ปันผลปี 47 ของ SCC และ EGCOMP กลับมีการหักภาษีเอาไว้
ซึ่งไม่น่าจะถูกต้อง
ซึ่งถ้าคุณเลือกยื่นแล้วนอกจากคุณจะไม่ต้องนำปันผล
(จากกิจการที่ได้ยกเว้นภาษี) มารวมเป็นรายได้แล้ว
คุณยังจะได้ ภาษีที่หักไปคืนอีกด้วย (ตามความคิดผม)
แต่อันนี้ขึ้นอยู่กับเจ้าหน้าที่ที่ประเมินภาษีของคุณด้วย ซึ่งผมบอกได้เลยว่า
หลายคนรู้ไม่ค่อยจริง เขียนไปเขียนมาผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าผมรู้จริงรึเปล่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
tk

Re: ถามเรื่องภาษีเงินปันผล

โพสต์ที่ 3

fantasia เขียน: http://www.rd.go.th/publish/554.0.html
ถ้าดูตาม link ที่ว่าข้อ 97 เงินได้ที่คุณว่าน่าจะได้รับการยกเว้นไม่ต้อง
นำมารวมคำนวณเพื่อเสียภาษี
ส่วนภาษีหัก ณ ที่จ่าย จากปันผลของกิจการที่ได้รับยกเว้นภาษี
ที่คุณบอกมานั้นเป็นเรื่องที่ผมงงมาก
เพราะปกติ ปันผลที่จ่ายจากกิจการที่ได้รับยกเว้นภาษีจะไม่มี ภาษีหัก
ณ ที่จ่าย แต่ปันผลปี 47 ของ SCC และ EGCOMP กลับมีการหักภาษีเอาไว้
ซึ่งไม่น่าจะถูกต้อง
ซึ่งถ้าคุณเลือกยื่นแล้วนอกจากคุณจะไม่ต้องนำปันผล
(จากกิจการที่ได้ยกเว้นภาษี) มารวมเป็นรายได้แล้ว
คุณยังจะได้ ภาษีที่หักไปคืนอีกด้วย (ตามความคิดผม)
แต่อันนี้ขึ้นอยู่กับเจ้าหน้าที่ที่ประเมินภาษีของคุณด้วย ซึ่งผมบอกได้เลยว่า
หลายคนรู้ไม่ค่อยจริง เขียนไปเขียนมาผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าผมรู้จริงรึเปล่า
ใช่ครับ ผมได้ปันผลของ scc, เครดิตภาษีไม่ได้ แต่มีการหัก ณใท่จ่าย 10 % เราจะเครดิตภาษีก้อนนี้คืนได้ไหมครับ :?: :?: :?:
พรสวรรค์หรือจะสู้พรแสวง
พรสวรรค์หรือจะสู้พรขยัน
โป้ง

โพสต์ที่ 4

ผมได้ปันผลของ scc, เครดิตภาษีไม่ได้ แต่มีการหัก ณใท่จ่าย 10 % เราจะเครดิตภาษีก้อนนี้คืนได้ไหมครับ
เหมือนผมเลย แต่ผมเป็น KK ขอ เครดิตตามข้อ 4(4) ข้อย่อย 4 ไม่ได้ครับ

ต้องดูรายได้ทั้งปีหักค่าลดหย่อนต่างๆแล้ว ว่าเท่าไหร่ ถ้าไม่ถึง 100,000 บาท ปลอดภาษีครับ 10% ได้คืน

แต่ถ้ารายรับทั้งปี 47 เกิน 100,000 ก็ไม่ต้องไปรวมครับ (รวมแล้วเหมือนเดิมโดนหัก 10%)

.................................................

ส่วนที่บริษัทไหน ยกเว้น ไม่ยกเว้น ภาษี ให้ดูในใบเสร็จเงินหัก ณ ที่จ่าย เป็นที่สิ้นสุดครับ
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
tk

โพสต์ที่ 5

ตกลงท่านที่ได้ปันผลจาก KK, SCC เครดิตภาษีออนไลน์ยังไงครับ ต้องใส่ในช่องไหนครับ รบกวนขอข้อมูลท่านผู้รู้ด้วยครับ :?: :?: :?:
White shadoW

โพสต์ที่ 6

เห็นเค้าว่า ให้ใส่ในช่องเงินปันผลจากบรรษัท ที่มันอยู่ข้างบนเงินปันผลหุ้นอีกทีน่ะครับ ยังไงรอผู้รู้มายืนยันอีกทีครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ผมก็งงจริงๆ แต่ผมยื่นไปแล้ว เลือกไม่นำเงินทั้งสองประเภทยื่นเสียภาษีครับ
แต่ยังงงๆ เรื่องภาษีหัก ณ.ที่จ่ายครับ ว่าจะทำอย่างไรถึงจะได้คืน
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Patt

โพสต์ที่ 8

ยื่นไปแล้วทาง Internet แต่ไม่ได้รวมปันผลส่วนนี้ไปเหมือนกัน เพราะไม่รู้จะใส่ช่องไหน เคยโทรถามสรรพากรจังหวัด เค้าว่าต้องเอาไปรวมคำนวณเงินได้ด้วย เพราะเป็นรายได้อย่างนึง แต่ขอบอกเลยว่าสรรพากรแต่ละคนรู้ไม่จริงบ้าง บอกไม่เหมือนกันบ้าง พยายามจะโทรไปเบอร์กลางเผื่อมีผู้รู้จริง แต่โทรไม่ติดเลย

ยื่นไปเมื่อกลางกุมภา 2 อาทิตย์ต่อมา สรรพากรโทรมาหาบอกให้ส่งหลักฐานเงินปันผลทั้งหมดไปให้ดู ..ก็ให้สรรพากรคำนวณให้ละกัน ฮิ..ฮิ.. :lol:
harry

โพสต์ที่ 9

เงินปันผลที่จ่ายมา จะมีหนังสือหัก ณ ที่จ่ายมาให้แล้ว ก็จะรู้ว่าปันผลที่ได้อยู่ในหมวดไหน บริษัทที่จ่ายเสียภาษีเท่าไหร่ และเคลมภาษีได้หรือไม่

วิธีกรอก ก็ตามหัวข้อให้ตรงกัน บวกตัวเลขให้ตรง ให้ถูก ถ้าพลาดแล้ว มีผล แก้ไม่ได้ จะโดนตามทวงคืน
Expecto Patronum!!!!!!
ayethebing

โพสต์ที่ 10

ถ้าจะเอาหักภาษี ณ ที่จ่ายคืนก็จะเสียภาษีบุคคลธรรมดาซึ่งผมไม่แนะนำนะ แทนนอกจากมีรายได้ทีเสียอัตราต่ำกว่า 10%

ถ้าจะเอาคืนก็ต้องกรอกในข้อที่ 3 (มาตรา 40(4)) ช่อง เงินปันผลบริษัทในประเทศกับเครดิตภาษี และ เงินปันผลที่รวมเครดิตภาษีก็จะกลายมาเป็นรายได้สุทธิด้วยครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
akekarat

โพสต์ที่ 11

ผมก็เจอปัญหาเหมือนกันในจุดของเงินปันผลในส่วนที่ปันผลจากรายได้ที่ไม่ได้เสียภาษีเงินได้ ซึ่งเงินส่วนนี้ถูกหักภาษี ณ ที่จ่าย 10% ด้วย แต่ใน web RD ไม่มีช่องให้ใส่เงินที่ถูกหัก 10% ไปนี้คืน ผมว่าน่าจะส่งเรื่องไปให้ RD update เหมือนกันนะครับ หรือว่าพวกเราเข้าใจผิดพลาดอะไรไปรึเปล่า??

ถ้าเป็นปันผลของบริษัทธรรมดา ๆ ไม่น่าจะมีปัญหาในส่วนนี้กัน เพราะเงินได้ทั้งหมดจะถูกเสียภาษี แต่ผู้ที่ถือ RATCH, EGCOMP มีปัญหาครับ เพราะเงินปันผลบางส่วนก็เสียภาษี แต่บางส่วนก็ไม่ได้เสีย แต่โดนหัก 10% เหมือนกันหมด
harry

โพสต์ที่ 12

ปันผลส่วนที่เสีย กับไม่เสีย ภาษี ก็มาจากรายได้และกำไร จากรายได้คนละอย่างกัน ที่กฎหมายให้คำนวนภาษีไม่เท่ากัน

ส่วนการเครดิต ผมเข้าใจว่า ถ้ายื่นๆหมด ถ้าไม่ยื่น ก็ไม่เอาหมด ส่วนอันที่ไม่ให้เครดิต ไม่ว่าจะยื่นหรือไม่ ก็โดนหัก ณ ที่จ่ายอยู่แล้ว
Expecto Patronum!!!!!!
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

ผมยื่นไปตั้งแต่ 10/2 ครับ เมื่อวานพึ่งได้รับเช็ค ครับ ลงวันที่ 25/2 ครับ

ระหว่างนั้นกรมฯ เขามีการขอเอกสารเพิ่มเติมด้วย ผม scan แล้ว email ไปให้ครับ
ตั้งแต่ 17/2 ครับ

ขอคืนไป 10700 กว่าๆ ได้คืนมา 9600 กว่าๆ บอกว่าเราคำนวณผิด
ไม่บอกด้วยผิดยังไง แล้วจะรู้ได้ไงครับ หายไปตั้ง 10% :evil:
อยากรู้จักทำอะไรผิด
:twisted:
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 14

akekarat เขียน:ผมก็เจอปัญหาเหมือนกันในจุดของเงินปันผลในส่วนที่ปันผลจากรายได้ที่ไม่ได้เสียภาษีเงินได้ ซึ่งเงินส่วนนี้ถูกหักภาษี ณ ที่จ่าย 10% ด้วย แต่ใน web RD ไม่มีช่องให้ใส่เงินที่ถูกหัก 10% ไปนี้คืน ผมว่าน่าจะส่งเรื่องไปให้ RD update เหมือนกันนะครับ หรือว่าพวกเราเข้าใจผิดพลาดอะไรไปรึเปล่า??

ถ้าเป็นปันผลของบริษัทธรรมดา ๆ ไม่น่าจะมีปัญหาในส่วนนี้กัน เพราะเงินได้ทั้งหมดจะถูกเสียภาษี แต่ผู้ที่ถือ RATCH, EGCOMP มีปัญหาครับ เพราะเงินปันผลบางส่วนก็เสียภาษี แต่บางส่วนก็ไม่ได้เสีย แต่โดนหัก 10% เหมือนกันหมด
ผมยื่นและได้เช็คคืนภาษีแล้วครับ
ไม่ต้องกรอกครับ เนื่องจากไม่มีช่องให้กรอก
ถ้าเจ้าหน้าที่โทรมา ค่อยส่งหนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย ไปให้
(ผมขอคืน1XX,XXXบาท และได้คืนตามที่ขอคืนไปครับ)
ROGER

โพสต์ที่ 15

หมวดย่อย
ไม่ต้องรวมครับ และภาษีที่ถูกหักก็ไม่ได้คืน ถือว่าเป็นกรณีพิเศษ ยกเว้น ผมยื่นไปแล้ว ทั้งที่ถูกหักและขอคืนได้ กับถูกหักและขอคืนไม่ได้ และก็ได้ภาษีครบถ้วน โดยไม่ได้นำเงินปันผลที่เครดิตภาษีไม่ได้มารวม

ถ้ายื่นทางอินเตอร์เนต อันไหนกรอกไม่ได้ ไม่มีช่องกรอก เช่นภาษี 0 เปอร์เซ็นต์ แสดงว่าไม่ต้องมารวม คนออกแบบเขารู้ว่าไม่ต้องนำมารวมเลยไม่อนุญาตให้กรอกไงครับ
din

โพสต์ที่ 16

วันนี้ผมจะยื่นครับ และทำอย่างที่ ROGER, ว่าคือไม่เอาเงินปันผลจาก
หมวดย่อย
มารวมเป็นรายได้ และไม่นำภาษีหัก ณ ที่จ่ายไปคิดครับ ไม่รู้ว่าจะเป็นยังไง ได้ผลอย่างไรจะมาเล่าให้ฟังครับ
fantasia

โพสต์ที่ 17

กรณีเงินปันผลที่จ่ายจากกิจการที่ได้ BOI แต่ถูกหักภาษี ณ ที่จ่าย
ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นเพราะจ่ายปันผลหลังหมด BOI แล้ว
ซึ่งจะไม่ได้รับยกเว้นภาษี
(ได้กำไรช่วงมี BOI แต่มาจ่ายปันผลเอาหลังหมด BOI)
สังเกตุจากบริษัทที่โดนหักคือ SCC, EGCOMP ซึ่งเป็นบริษัทเก่า

ส่วน KK, SSI เป็นปันผลที่จ่ายจากกำไรที่ก่อนหน้านั้นมีการนำ
ขาดทุนสะสมไปลดหย่อนภาษี
tk

โพสต์ที่ 18

ผมสอบถามผู้ตรวจสอบบัญชีมา และยื่นผ่านเน็ตไปแล้ว

ถ้าเป็นแบบพิมพ์ให้ใส่ใน 40(4) ข้อที่6. อื่นๆ

ถ้าเป็นบนเน็ต ให้ใส่ที่ 40(4) ข้อ6 โบนัสฯ
Amorna

โพสต์ที่ 19

19. การยื่นแบบฯ ทางอินเทอร์เน็ต กรณีได้รับเงินปันผล ที่ไม่มีสิทธิได้รับเครดิตฯเงินปันผล จะบันทึกข้อมูลได้อย่างไร
ตอบ บันทึกข้อมูลได้ ในแบบ ภ.ง.ด.90 หน้าเงินได้ 40(4) ข้อ 2 "เงินปันผลจากกองทุนรวม ............ฯลฯ (เฉพาะที่ไม่เลือกเสียภาษีในอัตราร้อยละ 10.0)"
Price is what you pay, value is what you get.
ล็อคหัวข้อ