อายพอร์ตคับ แต่ก็ต้องขอความเห็น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
honeybee
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อายพอร์ตคับ แต่ก็ต้องขอความเห็น

โพสต์ที่ 1

เล่นหุ้นมา 3 เดือนครับ ตอนแรกได้ ตอนหลังโลภไปเล่นหุ้นปั่น
ผลออกมา พอร์ตเป็นตามนี้เลยครับ

ARIP 65,000 หุ้น ทุน 2.86 บาท (-39.88%)
BAY13CA 10,000 หุ้น ทุน 3.90 บาท(-61.34%)
GEN 145,000 หุ้น ทุน 0.14 บาท (-14.51%)
PT 18,000 หุ้น ทุน 1.65 บาท (-17.71%)

สรุปยอดขาดทุน -105,478 บาท

พี่ๆหลายคนแนะนำให้ล้างพอร์ต แต่ยังทำใจไม่ได้ เสียเงินเป็นแสนเลย
ขอคำแนะนำหน่อยครับผม
ภาพประจำตัวสมาชิก
jo7393

Re: อายพอร์ตคับ แต่ก็ต้องขอความเห็น

โพสต์ที่ 2

ล้างพอร์ตแล้วตั้งต้นใหม่ครับ
คิดว่าเป็นค่าเทอมเพื่อการศึกษา
ครั้งหน้า ต้องเรียนรู้ให้มั่นใจก่อนลงเงินอย่าลงเงินเพราะความโลภ ให้ลงเงินเพราะความรู้ครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
Packky

Re: อายพอร์ตคับ แต่ก็ต้องขอความเห็น

โพสต์ที่ 3

ผมแนะนำครับว่า

1.ซื้อด้วยเหตุผลใด ก็ขายด้วยเหตุผลนั้น
เช่น เราหามูลค่าได้เท่าไหร่ แล้วหุ้นที่เราลงทุนเต็มมูลค่าแล้ว เราก็อาจขายเพื่อไปลงทุนตัวอื่นที่ดีกว่า

2.เราวิเคราะห์ผิด
เช่น ไม่เป็นไปตามที่เราคาดหวังไว้, เราอาจไม่รู้ข้อมูลบางอย่างที่ส่งผลกระทบต่อพื้นฐานบริษัท

3.อื่นๆ

แล้วคุณ honeybee ซื้อด้วยเหตุผลอะไรล่ะครับ
ถ้าเรายังไม่มั่นใจไม่ต้องรีบร้อนครับ การลงทุนมีความเสี่ยงครับ

โชคดีครับ
:) :) :)
boat37564

โพสต์ที่ 4

ถือซะว่าเป็นบทเรียนไปครับ
ผมว่าคุณ honeybee จะต้องฝึกควบคุมอารมณ์ให้ดีก่อน เพราะเท่าที่ดูผมว่าหุ้นที่คุณถือนั้นคุณคงจะซื้อจากอารมณ์ความโลภมากเกินไปครับ
ขอให้โชคดีครับ
.......ทำยังไงได้ก็ไม่ได้เกิดมาบนกองทอง........
kopoko

โพสต์ที่ 5

รอเอาปันผลคืนมาหน่อยค่อยล้างก็ดี ไม่ก็มันขึ้นมาทยอยขาย

ระหว่างนั้นศึกษาแล้วหาหุ้นใหม่ดีๆ
ไม่เป็นจึงต้องเรียน ไม่รู้จึงต้องถาม
netslow

โพสต์ที่ 6

น่าจะล้างไปซะตั้งแต่ตอนที่รู้ตัวแรกๆแล้วครับ ไม่น่าปล่อยมาให้ติดลบเยอะขนาดนี้เลย
แต่ยังไงซะ ก็เริ่มใหม่ได้เสมอครับ
:lol:
เม้าส์ปากกา วาดรูป วาดการ์ตูน
Case MacBook Pro | External Battery for iPhone
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

หาข้อมูลหุ้นดีดีครับ แล้วเทียบกับตัวเก่า ณ ราคาปัจจุบัน ถ้าตัวใหม่ดีกว่าก็เปลี่ยนเลยครับ

อย่ายึดติดกับต้นทุนครับ เงินมันจม
_________
murder_doll
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

เป็นกำลังใจให้ครับ ค่อยๆเรียนรู้ไปครับ
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
zephyr

โพสต์ที่ 9

จริงๆเราต้องประเมินตัวเองก่อนนะครับ
ถ้าคิดว่าตัวเองยังไม่เก่ง อย่าคาดหวังสูงกว่าความสามารถของตัวเองครับ
เพราะนั่นจะทำให้เป็นการพนันไป ไม่ใช่การลงทุนครับ

ไม่มีคำว่าสายในการเริ่มต้นใหม่ครับผม :D
Joga Bonito

โพสต์ที่ 10

ถามว่า ถ้า รอให้ ARIP ไปราคาเดิม ได้ คืน 39%

กับ ไปหาหุ้น อาจจะลองหาดูในร้อยคนร้อยหุ้น มีหุ้นดีๆ upside เยอะๆ
มากกว่า 39% ถือแล้วรอ

อันไหน จะได้เงินคืนมาเร็วกว่า แล้วก็ ชัวร์กว่า
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 11

ผมคิดว่าการแนะนำให้ขายหรือซื้อต้องระวังนะครับ เหตุผลของผมง่ายๆคือ นายตลาดกำหนดราคา เงินเป็นของเจ้าของหุ้น แล้วเราเป็นเสมือนคนนอก จะแนะนำเขาได้อย่างไรว่าควรซื้อหรือขายถ้าเราทำแบบนั้น เท่ากับเราเป็นคนที่เราไม่ชอบเองคือ ผู้ที่ชอบบอกให้ซื้อๆขายๆ ผมคิดว่าควรบอกด้วยพื้นฐานดีกว่าไหมครับ เพราะเงินเขาไม่ใช่เงินเราต้องระวังครับ
yian_mu

โพสต์ที่ 12

สู้เค้าคับ ขอให้หาทางแก้ได้นะ
donrak

โพสต์ที่ 13

Joga Bonito เขียน:ถามว่า ถ้า รอให้ ARIP ไปราคาเดิม ได้ คืน 39%

กับ ไปหาหุ้น อาจจะลองหาดูในร้อยคนร้อยหุ้น มีหุ้นดีๆ upside เยอะๆ
มากกว่า 39% ถือแล้วรอ

อันไหน จะได้เงินคืนมาเร็วกว่า แล้วก็ ชัวร์กว่า

+1 ครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
ถ้าเรายังเอาชนะ"ใจ"ตัวเองไม่ได้
เราก็"ชนะ"ตลาดหุ้นไม่ได้
poonpoon7

โพสต์ที่ 14

jo7393 เขียน:ล้างพอร์ตแล้วตั้งต้นใหม่ครับ
คิดว่าเป็นค่าเทอมเพื่อการศึกษา
ครั้งหน้า ต้องเรียนรู้ให้มั่นใจก่อนลงเงินอย่าลงเงินเพราะความโลภ ให้ลงเงินเพราะความรู้ครับ

เห็นด้วยครับ
"Value has a value only if its value is valued"
BeLLaGiO7777

โพสต์ที่ 15

ผมก็ไม่ต่างจากคุณเลยครับ ซื้อเพราะความโลภ ส่วนใหญ่จะติดลบพวก DW
ถือซะว่าจ่ายค่าเล่าเรียนซื้อประสบการณ์ชีวิตครับ มีเวลาอีกมากมาย
ที่จะหาเงินในอนาคต cut loss ได้ ก็ต้อง cut แล้วครับ
ปล. แต่ผมทำไม่ได้ :twisted:
--- High risk High ReturN ---
Paul Octopus

โพสต์ที่ 16

เมื่อตอนที่ผมซื้อหุ้นครั้งแรก มีความรู้สึกว่าเรามีความรู้ดี ฟัง Broker ที่เราซื้อขายอยู่พูดให้ฟังเป็นต่อยหอย ทุกเช้า จะบอกแนวต้านกันแนวรับหุ้นตัวโน้นตัวนี้ เราฟังไปบวกกับความอยาก ก็ซื้อตาม
หุ้นตัวหนึ่งยกตัวอย่างให้ฟัง Pxxxr เข้าตลาดด้วย IPO เกือบๆ 50 บาท ทุกสำนักเชียร์แบบสุดๆว่าได้เห็น 60 แม้กระทั้ง 80 บาท เหมือน TxP โรงทำนำมันหมู :roll: :roll: เพราะเชื่อว่ากำลังการผลิตใหม่เท่าตัวกำลังจะเริ่ม Commercialize
หลัง IPO ราคาใหลลงมาช้าๆเหลือ 39 เจ้า Broker สาวน้อยพึ่งจบโทรมาทุกวันว่าถูกปานได้ฟรี คุณเธอเองก็ซื้อไว้
ผมสอยไปครึ่งพอร์ต
เก็บไว้ได้ไม่ถึง 6 เดือน เกิด Hamberger Crisis ราคาใหลลงแบบ ทำอะไรไม่ ถูก :'O ขายก็ไม่กล้าขาย (ขาดทุนเป็น ล้าน จะบอกให้)
ราคาสุดท้าย เหลือ 8 บาท ผมยังถือไว้ที่ 39 บาท (จะบอกว่าอีกเกือบครึ่งพอร์ต ถือ PxxCh ไว้ที่ 102 บาท วันเดียวกันนี้เหลือ 28 บาท ภรรยาผมแซวว่า 4 หุ้นร้อยแล้วนะ)
Broker สาวน้อยโทรมาบอกว่า หนูลาออกแล้วคะ เพราะจะไปเรียนต่อ แต่ผมเข้าใจว่าคุณเธอคงรู้สึกผิดมาก และ คงมีหลายรายที่เป็นแบบผม (แต่ผมไม่ได้โกรธน้องเค้าเลย จริงๆให้ดิ้นตาย)
สิ่งที่ผมทำได้คือการกลับมาใช้เหตุและผล และ ความสามารถของตัวเราเอง วิเคราะห์ แตะ ตอบตัวเอง เชื่อใหมว่าผมไม่เชื่อว่ามันจะราคา 8 บาท ไม่ว่าจะใช้การมองจากมุมใหนก็ตาม หลังจากนั้นทุกวันที่เงินเดือนออกผมซื้อมันต่อแบบเต็มที่ (เพือนๆเขาว่าผมบ้ารึเปล่า)
ผมรู้แค่ว่ามันไม่ใช้ 8 บาทแน่ :wall:
วันนี้ผมไม่ขาดทุนแล้ว (แต่ขายหมูทั้งสองตัวไปนานแล้ว อันนี้ก็เป็นอีกประสบการณ์หนึ่ง)

ผมไม่ได้บอกว่าให้ถือไว้ หรือ ขายมันไปนะครับ
ผมกำลังบอกว่าให้กลับมาใช้เหตุผล ใช้การวิเคราะห์ ใช้การมองไปข้างหน้า ตั้งเป้าหมายให้ชัดๆว่าเราเล่นหุ้นเพื่อจะเป็น Warrent B หรือเพียงเพื่อให้มีผลตอบแทนดีกว่า ฝาก Bank หรือ ซื้อพันธบัตร

สิ่งที่เกิดขึ้นกับคุณวันนี้เป็นประสบการณ์ที่ต้องคว้าไว้ให้ดี ไม่ต้องเสียใจ ไม่ต้องตกใจ เราต้องมีสิ่งเหล่านี้เราถึงจะเป็นนักลงทุนที่มีคุณค่า ใช้เวลามากครับ ไม่ง่ายเหมือนที่เราคิดช่วงแรกๆ แต่......

อย่ายอมแพ้ และ ดูถูกตัวเอง เป็นใช้ได้ ฟังคนอื่นเป็นข้อมูลแต่ต้องตกผลึกทางความคิดเอาเอง โชคดีครับ :D
viหัดคลาน

โพสต์ที่ 17

ตอนผมเล่นแรกๆ ผมก็เคยขาดทุนไป เกือบแสนเหมือนกัน แต่ตัดใจครับ ยอมขายทิ้งเกือบหมด (เหลือแต่ตัวที่ดีๆ และมั่นใจว่าระยะยาวไม่ขาดทุน) แล้วผมก็ไม่เล่นเลยเกือบเดือน ผมกลับไปอ่านหนังสือ ที่ตัวเองซื้อไว้ แล้วไม่มีเวลา มาอ่านซะที ถึงได้รู้ว่า ควรลงทุนอย่างไร ตอนนี้ ผมกำไรมากกว่าที่เสียไปมากนัก และนึกขอบคุณการเสียเงินครั้งนั้นด้วยซ้ำไป ที่ทำให้ผมย้อนกลับมาดูตัวเอง และแก้ตัวใหม่ซะก่อนที่ผมจะถลำลึกไปมากกว่านี้ ซึ่งอาจทำให้ผมเสียเงินมากกว่าแสนนึงด้วยซ้ำไป ดังนั้น ถ้าพลาดแล้วต้องกล้าแก้ไขครับ ขอให้โชคดีครับ :B
ชีซี

โพสต์ที่ 18

คุณ honeybee สู้ ๆ ครับ

ต้องเลิกหุ้นปั่นหรือเก็งกำไรไห้ได้ครับ
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 19

คุณ honeybee เจ้าของกระทู้ ตอนนี้คิดอย่างไรครับ หรือได้ทำอะไรไปแล้วบ้าง

ลองมาแชร์เพิ่มเติมสิครับ :D
patt73

โพสต์ที่ 20

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็น ทุกกำลังใจและ ทุกประสบการณ์ที่มาบอกเล่าให้ฟังคับ ตอนนี้ผมค่อยๆทำใจได้บ้างแล้ว
และกำลังจะขายตัดขาดทุน เพื่อเริ่มต้นใหม่อีกครั้ง (อย่างระมัดระวังและขอลาทีกับหุ้นปั่นแปะตลอดกาลลล)
จากนี้ต่อไปผมเองจะลงทุนในหุ้น ไม่เล่นหุ้นเหมือนครั้งที่ผ่านมา เจ็บครั้งนี้ก็สาหัสมากเพราะเป็นเงินเก็บ
ส่วนตัวที่หวังจะทำให้มันงอกเงยแต่กลับทำให้มันลดลงไปซะมากเลยทีเดียว

ผมมีความตั้งใจว่าจะลดยอดขาดทุนของตัวเองให้ได้มากที่สุด จากแสน มาเป็นหมื่น มาเป็นพัน และในที่สุด
ให้เหลือน้อยที่สุด สัญญาคับว่าจะทำให้ได้ (สู้ๆๆๆๆๆว้อยยยย) แล้วผมจะกลับมาเล่าให้ฟังอีกนะคับ

หวังว่ามือใหม่ที่เข้ามาวงการหุ้นนี้ จะได้อ่านเรื่องราวของผม และนำไปเป็นสิ่งเตือนใจนะคับ

ขอบคุณทุกๆท่านมากคับ :D

ปล. เจ้าของกระทู้เอง (แต่ log in ชื่อเดิมเข้ามาไม่ได้อ่ะคับ)
murder_doll

โพสต์ที่ 21

:D สู้กันต่อไปครับ
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
Suysak

โพสต์ที่ 22

เริ่มใหม่ๆ ก็เงี้ยแหละครับ

ตอนผมเล่นใหม่ๆ ผมก็ขาดทุนเละเทะ เนื่องจากซื้อเพราะเขาว่ามันจะวิ่งนี่แหละ

เอาใหม่ครับ เลือกหุ้นดีๆ ที่เรารู้จัก ไอ้พวก w กับ dw ให้เซียนๆ เขาเล่นกัน

เราเล่นอันที่เราเห็นทุกวันสิ ซื้อที่ราคาเหมาะสมนะ เอาที่มีปันผลด้วย สมมุติราคามันตก ก็เดินออกไปดูกิจการเรา แล้วคิดว่า

" เออ มันก็ยังขายดีขายได้เว้ยเฮ้ย "

ยังงี้ไม่เครียด เชื่อสิ :lol:
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
kabu

โพสต์ที่ 23

ตอนเล่นหุ้นแรกๆ ผมก็ขาดทุนเหมือนกันครับ
แม้จะยอมตัดขาดทุนก็ยังคงมีเงินเหลืออยู่ตั้งต้นพิจารณาลงทุนใหม่ครับ
ซักพักเมื่อพบกับแนวทางของตัวเอง จะเริ่มได้คืนมาเองครับ :D

เป็นกำลังใจให้ครับ
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
thanadee

โพสต์ที่ 24

อย่าคิดมากครับ ถือเป็นการรับน้องใหม่ในการเข้ามหา ลัย คงมีคนจำนวนมากที่เริ่มต้นแล้วโดนทดสอบจากนายตลาด ก่อนที่จะมาตั้งหลักในที่มั่น ถ้าใจไม่ท้อ และยอมแพ้เสียก่อน สู้ๆ วันหนึ่งเราจะโต
นกขนโดก

โพสต์ที่ 25

เริ่มใหม่ครับ ค่าเทอม ผมก็เพิ่งจ่ายค่าเทอมมาเหมือนกัน
Boyadvance

โพสต์ที่ 26

เกือบทุกคนที่สร้างกำไรอย่างมหาศาลให้กับพอร์ตตัวเองได้นี้
อย่างน้อยก็ต้องเคยขาดทุนมาแล้วทั้งนั้น สินะครับ

เหมือนกับบริษัทที่สามารถผ่านวิกฤตเศรษฐกิจมาได้ และกลับมาเติบโตกว่ากว่าเดิม
thaloengsak

โพสต์ที่ 27

มาเป็นกำลังใจให้
ผมก็มือใหม่เหมือนกัน
เพิ่งศึกษาเรื่องธุรกิจ กับการลงทุนมาไม่นานเอง
หากท่านใดมีอะไรก็PMมาคุยกันได้ตามสะดวกครับ
ผมอยากแลกเปลี่ยนความคิด และพัฒนาตัวเองให้เก่งขึ้นๆครับ
การเป็นVI แท้จริงแล้ว คือการฝึกฝนใจให้เหตุผลอยู่เหนืออารมณ์ครับ
ลงทุนเพื่อชีวิต
macho

โพสต์ที่ 28

เป็นกำลังใจให้นะครับ :D
catty

โพสต์ที่ 29

เป็นกําลังใจให้ค่ะ :P
.........................................

Let it be, it. Shall. Pass
Let it be, It shall pass..

catty
wichain

โพสต์ที่ 30

ขอแสดงความเห็นเล็กน้อยครับ ว่า ต้องใจเย็นๆหาจังหวะปรับ พอร์ท หาStyleของตัวเองเอาหุ้นตามStyleตนเองเข้ามาแทนค่อยๆปรับก็ได้
โพสต์โพสต์