เฮ้อ...หรือจะเป็นขาลงของ SE-ED จริงๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

เฮ้อ...หรือจะเป็นขาลงของ SE-ED จริงๆ

โพสต์ที่ 1

วันนี้ทำนิวโลว์อีกแล้วที่ 5.05 บาท
ทั้งที่คุณเสริมสินขายหุ้นไปเกือบจะหมดแล้ว

เมื่อไหร่จะกลับมาทำกำไรได้เหมือนเดิมครับเนี่ย
แต่ที่ราคานี้ก็มี margin of safety พอสมควรครับ :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
mey
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ถ้ามาแตะที่เลข 4 เมื่อไร คิดว่าน่าจะสวยทีเดียว
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 3

ไม่น่ารีบมาบอกเลยพี่ น้ำกำลังเชี่ยว ปล่อยให้ไหลไปก่อน ซาๆเมื่อไหร่ ค่อยว่ากัน อิอิ
Expecto Patronum!!!!!!
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 4

หรือจะกลับไปที่ราคา 4.7 บาท
เหมือนที่น้องวัวแดงรอตั้งรับไว้ครับ :?

ที่ราคาตลาด 5.05 บาท คิดพีอีปีที่ผ่านมาได้ 13.87 เท่า
ก็ยังไม่ถือว่าถูกมากครับ แต่ก็ถูกกว่าที่ 6 บาทมาก
ปีนี้การประชุมผู้ถือหุ้นคงจะดุเดือดพอสมควรครับ
กำไรลดลงมาก ผู้บริหารคงโดนซักมากทีเดียว
แต่ 2 ปีที่แล้วที่มีกำไรมากเพราะมีกำไรพิเศษหลายรายการครับ

ผู้ที่ถือหุ้นอยู่คงต้องรอลุ้นผลประกอบการว่าจะกลับตัวเมื่อไหร่ครับ
ยอดขายเกือบ 3,000 ล้าน ทำกำไรได้แค่ 120 ล้าน ถือว่าต่ำมากครับ สำหรับร้านหนังสือรายใหญ่อันดับหนึ่งของประเทศ.. :roll:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
jaychou

โพสต์ที่ 5

สี่บาทยังคิดดูก่อนเลยครับ ท่านลูกอิสาน
ถ้าไม่มีการเติบโตพอ พีอีก็ไม่ควรสูงกว่าชาวบ้าน
Jeng

โพสต์ที่ 6

ขายหนังสือ สต๊อกไม่เน่า ไม่สึกหรอเท่าไร น่าจะได้กำไรประมาณ 10 % นะ ไม่รู้เหมือนกัน ไม่เคยตามดู

ถ้ายอด 3000 ล้านบาท น่าจะได้ 300 ล้านนะ ผมคิดว่าอย่างนั้น

สมัยก่อนเคยได้หรือเปล่าครับ 10 % จากยอดขาย
วัวแดง

โพสต์ที่ 7

ครับพี่ลูกอีสาน ผมตั้งรับไว้จริงๆๆ........

แต่ผมยังกังวลเรื่อง esop มากครับ.......

ไว้เมื่อไหร่แปรสภาพหมดคงเห็นอนาคต บ. มากขึ้น........

ส่วนตัวชอบยอดขายที่เพิ่มขึ้นครับ ส่วนกำไรอีกหน่อยคงดีขึ้น........
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
Heroine

โพสต์ที่ 8

jaychou เขียน:สี่บาทยังคิดดูก่อนเลยครับ ท่านลูกอิสาน
ถ้าไม่มีการเติบโตพอ พีอีก็ไม่ควรสูงกว่าชาวบ้าน
โห :shock: 4 บาทยังคิดดูก่อนเลย ที่ราคา 4 บาทพีอีไม่น่าจะสูงกว่าชาวบ้านแล้วนะคะ ถ้าลงมาจริง ๆ จะลองช้อนเข้าพอร์ตรับปันผลดูค่ะ
โลกมายา...ดินแดนที่ต้องใส่หน้ากากคุยกัน
เหนื่อยค่ะ! อยากหยุดพักการแสดงสิ่งที่ฝืนกับการเป็นตัวของตัวเอง

ล้มหาย ..ยังไม่ตายจาก
house

โพสต์ที่ 9

มีสิทธิลงไปที่ 4 กว่าๆจริงๆครับ ผมทยอยช็อตไปบางส่วนแล้ว

ที่ราคานี้ ผลประกอบการนี้ ปันผลนี้

หาเหตุผลถือไม่เจอ

เศร้าจริงๆ :cry: :cry:
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 10

Jeng เขียน:ขายหนังสือ สต๊อกไม่เน่า ไม่สึกหรอเท่าไร น่าจะได้กำไรประมาณ 10 % นะ ไม่รู้เหมือนกัน ไม่เคยตามดู

ถ้ายอด 3000 ล้านบาท น่าจะได้ 300 ล้านนะ ผมคิดว่าอย่างนั้น

สมัยก่อนเคยได้หรือเปล่าครับ 10 % จากยอดขาย
ผมเห็นด้วยครับพี่เจ๋ง อย่างซี๊ดน่าจะทำกำไรได้สัก 10% ของยอดขาย
หรืออย่างน้อยก็ไม่ต่ำกว่า 5%

แต่ซี๊ดก็มีค่าเสื่อมสภาพของหนังสือเยอะเหมือนกันนะครับ นอกจากนั้นยังมีสินค้าสูญหายปีละหลายล้าน...

ไปดูงบมาแล้วครับ

สินค้าหาย ปี47=26 ล้าน ปี46=20 ล้าน
สินค้าเสื่อมปี47และปี46 เท่ากันที่ 6 ล้านบาท

เออทำไมคนไทยขี้ขโมยกันอย่างนี้นะ
แสดงว่าในสังคมยังมีคนจนอีกมาก :?
แก้ไขล่าสุดโดย ลูกอิสาน เมื่อ จันทร์ มี.ค. 07, 2005 8:34 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ปรัชญา

โพสต์ที่ 11

:mrgreen: ผมรอดมาได้หลายครั้งเพราะเรื่องวินัยการลงทุน
บริษัทไหนเจ้าของ-ผู้บริหาร ขนหุ้นมาขายต้องหลีกเลี่ยง
2ปีก่อน ก็รอดตายจากแฟนพี่ ที่เจ้าของขนมาขายผมเปิดเจอ
รายงานการซื้อขาย
ผมก็ไม่ลังเล เททิ้งทันทีขาดทุนแบบเบาะๆ1ล้านกว่าบาท
ถ้าถือมาทุกวันนี้ คงต้องคิดหนัก ขาดทุนไม่ต่ำกว่า4ล้านบาท

เจ้า ..ชี-เอ็ด
พระไม่เอ็ด ผมก็ทนดูเขาขายจาก6บาทกว่าเรื่อยมา
จนถึงทุกวันนี้ ในมือทั่นเสิมสิ้น คงมีไม่ต่ำกว่า18ล้านหุ้น+วอแล้ว
คงต้องไปไล่นับดูว่า เหลืออีกเท่าไหร่ก่อนเข้าลงทุน
แต่ช่วงนี้เก็บทุนไว้ซื้อ กฟผ.ดูจะง่ายกว่านะ
ไม่ได้คิดเยอะเย้ยหรือถากถางใครนะครับ
หากผิดพลาดล่วงเกินท่านใดก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ
ผมเพียงอยากชี้ถึงวินัยการลงทุน แต่ในเมื่อมีอยู่แล้ว
ก็อย่าเทขายออกมาจะไปเข้าทางใครเขานะครับ
ถืออยู่เฉยๆก็ได้ จนถึงวันพระเอ็ด ก็คงกลับขึ้นไปหาที่เก่ามันนั่นล่ะ
พอมีหวังครับ
ไม่ได้เชียร์ให้ขาย ไม่ได้เชียร์ให้ซื้อ ต้องทำความเข้าใจครับ
hot

โพสต์ที่ 12

คิดอย่างไรกับห้องสมุดที่เวิลด์เทรดใหม่คับ
น้องด๋อย

โพสต์ที่ 13

รัก mr market ครับ เราเพื่อนกัน เค้าขายเราก้อ ขาย อิอิ :twisted:
surachav

โพสต์ที่ 14

ว่าจะขายพรุ่งนี้แล้วครับ ดูๆแล้วรออีกสักระยะเวลาหนึ่งให้เห็นอนาคตจะดีกว่าครับ หรือจะใช้วิธี DSM ของคุณเด่นศรี แห่งคลับอิสรภาพทางการเงินของ www.pantip.com ก็น่าจะได้นะครับ
nanchan

โพสต์ที่ 15

ไม่รู้ซินะ ผมว่าราคากระดาษ มีแนวโน้มแพงขึ้น
และราคาหนังสือตอนนี้ ก็แพงอยู่แล้ว (ตามความคิดผม)
ถ้าแพงมากๆกว่านี้ ผมคงยิ่งไม่ซื้อหละ

ผมว่าผมก็พอจะมีตังส์นะ แต่ก็ซื้อหนังสืออ่านจริงๆไม่เท่าไร
แต่จะเน้นซื้อเก็บมากกว่าสำหรับหนังสือที่ชอบ
แต่ก็รู้สึกหนังสือเมืองไทย ไม่ค่อยมีอะไร ชอบเลียนแบบกัน
ส่วนมากอ่านนิตยสารมากกว่า

หรือว่าจะเริ่มถึงจุดอิ่มตัว

ผมเคยเดินเข้าไปในร้าน เห็นคนยืนอ่านกันทั้งนั้น
ผมลองนึกสภาพดู ถ้าผมเป็นเจ้าของร้าน
ผมคงปวดหัวน่าดู
ผมจึงคิดว่าธุรกิจ อะไรทำแล้วปวดหัวไม่เอาดีกว่า
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
jaychou

โพสต์ที่ 16

หนังสือไม่เน่า แต่หนังสือมีเชยนะครับ ยิ่งพวกคอมพิวเตอร์ หนังสือยิ่งเชยเร็ว
ยกตัวอย่าง ณ วันนี้ใครอ่าน Windows 95 บ้าง
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 17

ขอสารภาพว่าผมนอกใจ เจ้าหนังสือไปซบอกพี่ยานยนต์เข้าแล้วล่ะ
ดูพี่เค้ากำยำภาพอนาคตชัดเจนราคาไม่แพง
หนังสือนี่รอให้ profit margin ของเค้าตีกลับขึ้นมา ลดต้นทุนได้สำเร็จเมื่อไหร่แล้วจะกลับมามองอีกครั้ง :oops:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
วัวแดง

โพสต์ที่ 18

yoyo เขียน:ขอสารภาพว่าผมนอกใจ เจ้าหนังสือไปซบอกพี่ยานยนต์เข้าแล้วล่ะ
ดูพี่เค้ากำยำภาพอนาคตชัดเจนราคาไม่แพง
หนังสือนี่รอให้ profit margin ของเค้าตีกลับขึ้นมา ลดต้นทุนได้สำเร็จเมื่อไหร่แล้วจะกลับมามองอีกครั้ง :oops:
ยายยนต์ตัวไหนเอ่ย ใช้ดัดแปลงรถหรือปล่าว :?:
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 19

ผมกลั้นใจซื้อคืนแล้วครับ
คงต้องงดดูราคาเจ้าซี้เอ็ดไประยะหนึ่ง :|

ผมคิดว่าคงไม่สามารถซื้อได้ที่จุดต่ำสุด
buglife

โพสต์ที่ 20

งั้นผมซื้อไว้ดูตามดูราคา 100 หุ้นก่อนละกันคร้าบบบบ :mrgreen:
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 21

ba_2l เขียน: สังสัยจะเป็นยางยนต์มั้งครับ :lol:
คุณ ba_2l เดาใจถูกซะแล้ว 1
แต่จริงๆยังมีอีก 2 แน่ะ ... focus กลุ่มนี้สุดๆเลยครับตอนนี้
ไม่รู้จะเสี่ยงไปรึเปล่า .. น้ำมันก็ขึ้นเอาๆ :twisted: แต่ก็ต้องรอดูครับ
Stock Broker

โพสต์ที่ 22

ใครถนัด stop loss ก็ทำไป

ใครถนัดแช่งให้ลง ก็แช่งกันปาย :mrgreen:
house

โพสต์ที่ 23

ฮ่าๆ ก็สต็อปลอส แล้วก็แช่งลงต่ออะครับ ลงไปเรื่อยๆ จนกว่าผลประกอบการเที่ยวหน้าออก ถ้าแย่ลงก็หย่าขาด ถ้าฟื้น จะกลับมารับ :twisted: :twisted:
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
Ongsa

โพสต์ที่ 24

สงสัยว่าเราจะเป็นเหมือนกันเกือบหมดเลย
wait&see ครับ
ได้ทีก็รับ
:D
ล็อคหัวข้อ