คุณคิดว่ามันโง่ไหม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
teegogo
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คุณคิดว่ามันโง่ไหม

โพสต์ที่ 1

ถ้าเราใช้ เทคนิก Dollar Cost Average กับ ตัวหุ้น Tdex แทนที่จะเป็น หุ้นตัวใหญ่ๆ เช่น ปตท ธนาคารกรุงเทพ ฯลฯ คุณคิดว่ามันสมควรไหม?
ภาพประจำตัวสมาชิก
OutOfMyMind

Re: คุณคิดว่ามันโง่ไหม

โพสต์ที่ 2

โดยส่วนตัวผมว่า DCA มีข้อดีคือช่วยฝึกวินัยการออม ส่วนการนำไปซื้อหุ้นตัวไหน จะเล็กใหญ่ คงไม่พ้นต้องวิเคราะห์หุ้นก่อนว่ามันประกาศขายลดราคาว่า intrisic value แค่ไหน
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

มันก็ขึ้นอยู่กับ
เป้าหมาย ?
ความต้องการ ?
กับ คำว่า...
"สมควรไหม?"
ของพี่ teegogo
ว่าคืออะไร ? :)
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Berkaizer

โพสต์ที่ 4

ผมคิดว่ามันดีสำหรับคนที่ควบคุมอารมณ์ซื้อขายตัวเองไม่ได้นะคับ ถ้าเขาไม่อยากโดนภาวะตลอดครอบงำ เขาน่าจะใช้วิธีนี้ช่วยได้

แบบคนที่ผมรู้จักบางคน เขาต้องการลงทุนระยะยาว แต่เขาไม่รู้จังหวะว่าตอนไหนซื้อแล้วปลอดภัย เขาก็ทำแบบนี้คับ
simplelife

โพสต์ที่ 5

ไม่โง่หรอกครับ แต่ถ้าจะซื้อ TDEX จริงๆ น่าจะเอาไปซื้อกองทุนหุ้น SET50 (ที่ไม่ปันผล)อาจจะดีกว่า เพราะว่า TDEX มีการขึ้น XD ทำให้ต้องเอาเงินที่จะทบต้นบางส่วนออกมา ถ้านักลงทุนไม่ได้ต้องการใช้เงินตรงนั้น ทิ้งไว้ในกองทุนรวมเอาเงินไปทบต้น อาจจะได้รับผลตอบแทนที่ดีกว่า

กองทุนรวมน่าจะตั้งซื้อแบบอัตโนมัติได้ง่ายกว่าด้วย
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
KriangL

โพสต์ที่ 6

ไม่โง่หรอกครับ ข้อดีของ TDEX คือมันปรับเอาหุ้นตัวที่เน่าออกโดยอัตโนมัติและเอาที่หุ้นตัวที่ดีกว่ามาเสียบแทน หุ้น bluechip ใหญ่ๆอย่าง GM ในอเมริกายังเน่าได้ ทำ DCA ไปสุดท้ายมีโอกาสเงินหายหมดได้เหมือนกันครับ
Saran

โพสต์ที่ 7

ตอนเกิดวิกฤต subprime ดัชนี set ก็ลงไปมาก ผมก็ใช้วิธีนี้นะครับ ทยอยเก็บทุกๆเดือน เนื่องจากผมเห็นว่า
ราคาของหุ้นบริษัทใหญ่ๆลงมามากเพราะสาเหตุแค่ fundflow ไหลออก ไม่ได้เกี่ยวกับปัจจัยพื้นฐานสักเท่าไร
เลยเลือกทยอยเก็บรอ fundflow ไหลกลับมาอย่างเดียว
แต่ตอนนี้ ผมขายไปหมดแล้วนะครับ
aviruth

โพสต์ที่ 8

ไม่โง่หรอกครับดีสำหรับคนที่ไม่ค่อยมีเวลา ผมว่าน่าจะได้สัก 7-8% ต่อปี ทบต้นไปเรื่อยๆ
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
terati20

โพสต์ที่ 9

ผมใช้ DCA กับ LTF เเละ RMF
Return อาจจะสู้ลงทุนเองไม่ได้
ผลตอบเเทนออกมาดีทีเดียว เลยถ้าเทียบกับ เวลาเเละเเรงที่เสียไป

ลองดูผล 7 th leg ของอาจารย์สุมาอี้ซิครับ

:8) :8) :8)
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
kmphol

โพสต์ที่ 10

ไม่โง่หรอกครับ ผมก็เคยทำแบบนั้นกับTdex เหมือนกัน แต่ไม่ใช่ตอนนี้นะครับ
tdex เปนหลักทรัพย์ตัวเดียวที่ผมกล้าใช้มาร์จินครับ เพราะ ความผันผวนรายวันต่ำกว่าหุ้นรายตัวมาก
โอกาสโดนฟอรซเซลก็ต่ำกว่ามาก(ถ้าเราเฉลี่ยซื้อ) ราคาก็ลงได้วันละไม่เกิน10% เพราะโดนเซอกิตเบรคเกอร์คุมไว้
ยิ่งซื้อตอน set50 อยู่ต่ำต่ำ pe ต่ำกว่า10 ถือได้ยาวหน่อย โอกาสขาดทุนแทบไม่ไมีเลยครับ
ผลตอบแทนก็ไม่แพ้ตลาดด้วย
tdex มีข้อเสียอย่างเดียวที่ผมนึกออกคือ เครดิตภาษีปันผลไม่ได้แบบหุ้นรายตัว ทำให้เราเสียประโยชน์ตรงนั้นไป
iluckyhappy

โพสต์ที่ 11

TDEX ผมว่าเป็น อีกหนึ่งทางเลือกที่ดีสำหรับการลงทุน เหมาะสำหรับ
คนที่ไม่ต้องการความเสี่ยงสูง เพราะมันกระจายความเสี่ยง ในหุ้นชั้นนำ 50 บริษัท
ผมว่า ขอให้เรามั่นใจในสิ่งที่เราทำ สิ่งที่เราเลือก และขอให้เรามีเป้าหมายในการลงทุน
ที่ชัดเจน ระยะเวลาในการลงทุน ที่ชัดเจน ก็ไม่ต้องกังวลใจเลยครับ
บางครั้งคนเราก้อมัก จะโลเล ตามสิ่งแวดล้อม คนรอบข้าง

เชื่อมั่นในสิ่งที่เราเลือก และเลือกที่จะทำ และรอยิ้มรับความสำเร็จ อย่างภาคภูมิใจ (ชนะอย่างเต่า)
-----------------------------------------
การลงทุนมีความเสี่ยง โปรดใช้วิจารณญาณ ในการลงทุนและตัดสินใจด้วยตัวท่านเอง
cway

โพสต์ที่ 12

ผมว่าก็เป็นการลงทุน ที่มีความเสี่ยงไม่มากอีกรูปแบบหนึ่ง ที่สำคัญ DCA ช่วยกระจายความเสี่ยงไปได้อีก
ความอดทนคือบันไดสู่ชัยชนะ
http://cway-investment.blogspot.com/
doc_zodi

โพสต์ที่ 13

kmphol เขียน: tdex มีข้อเสียอย่างเดียวที่ผมนึกออกคือ เครดิตภาษีปันผลไม่ได้แบบหุ้นรายตัว ทำให้เราเสียประโยชน์ตรงนั้นไป
ข้อเสียอีกข้อ ถ้าทำ DCA ไม่ถึงค่าคอมฯ ขั้นต่ำ เจอค่าคอมแพงทุกเดือนเลย นอกจากใช้โบรคที่ไม่คิดค่าคอมฯ ขั้นต่ำ หรือซื้อครั้งละเยอะๆ เกินค่าคอมฯ ที่จะเสีย แต่ผมคิดว่าคนทำ DCA น่าจะซื้อครั้งละไม่เกิน 10,000 บาทต่อเดือนนะ

ส่วนตัวผมว่าไปซื้อกองทุนรวมที่เน้นลงทุนใน SET50 ดีกว่าถ้าจะทำ DCA ใน TDEX ไม่ต้องคิดมากเรื่องค่าคอมฯ
แสงแดดสาดส่องจากดวงอาทิตย์
แสงชีวิตลิขิตได้ด้วยตัวเรา
โพสต์โพสต์