ขาดทุนอยู่ค่ะ ฮือ ๆ ๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
onsineeya
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขาดทุนอยู่ค่ะ ฮือ ๆ ๆ

โพสต์ที่ 1

ซื้อ SLC ไว้ ที่ .12 แต่ตอนนี้ราคา .07 มันไม่ไปไหนเลย ceiling ไม่เกิน 0.07 มันจะขึ้นไหมค่ะ
แล้ว TWZ-W1 ตอนนี้ลงจะ 0 แล้ว ทำไงดีค่ะ ซื้อไว้ที่ 0.057 ตอนนี้ 0.02 แล้ว ฮือ ๆ ๆ
หลงซื้อไว้ เห็นราคาเดิมมันสูงมาก ดิฉันต้องทำไงบ้าง ที่จะไม่ขาดทุนมาก ต่อไปจะไม่ซื้อแล้วหุ้นเล็กอะค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
simplelife

Re: ขาดทุนอยู่ค่ะ ฮือ ๆ ๆ

โพสต์ที่ 2

SLC เพิ่งไปเปิดดู ขาดทุนมาหลายปี ส่วนของผู้ถือหุ้นกำลังจะติดลบ เพราะหนี้สินบานเบอะ มันจะกลับมาทำกำไรได้หรือเปล่าไม่รู้ครับ ถ้าไม่ไ้ด้ภายในไม่นานก็คงจะ SP

TWZ-W1 เป็นสิทธิการซื้อ TWZ ที่ราคา .90 หมดอายุ 25 พค 54
ตอนนี้ TWZ มีราคา 0.45 ปีนี้อาจจะกำไรซัก ~ 0.5 ต่อหุ้น ราคาตัวแม่ไม่รู้ว่าเหมาะสมที่เท่าไร แต่จะให้ขึ้นกลับไปที่ .90 เพื่อให้ราคาตัว W1 มีมูลค่าบ้าง คงจะยาก เท่าที่มองคร่าวๆ ผมว่ามันไม่มีค่าอะไรเลยด้วยซ้ำไปตอนนี้ ถึงให้ลงมาจาก 10 บาท ก็ไม่ควรจะซื้อครับ ถามว่าควรจะทำอย่างไรคงจะต้องตัดสินใจเองครับ

ปัญหาทุกอย่างจะแก้ได้ด้วยการยอมรับปัญหาครีบ ลองคิดดูว่าปัญหาที่เกิดขึ้นมาจากอะไร เชื่อผมครับว่ามันไม่ได้มาจากการซื้อ "หุ้นเล็ก" หรอก ลองแก้ปัญหาที่ต้นเหตุครับ ถึงครั้งนี้อาจจะเสียเงินไปบ้าง แต่ถ้าเราแก้ปัญหาได้ถูกจุด อนาคตก็น่าจะดีกว่านี้ครับ

แสดงความเสียใจด้วยครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ขอมายืนยันด้วยว่า ที่คุณผิดพลาดน่ะสาเหตุไม่ใช่ที่ขนาดหุ้นเล็กหรือใหญ่
แต่เป็นเพราะคุณไม่รู้จักคุณค่าของสิ่งที่คุณลงทุน
ลองฝึกประเมิณให้เป็นก่อนคือสิ่งที่คุณต้องการ
ถ้าคุณไม่อยากขาดทุน
ลงทุนเพื่อชีวิต
Suysak

โพสต์ที่ 4

ขายเถอะครับ แล้วออกจากตลาด ถ้าอยากลงทุนต่อให้หาหนังสือแนว vi ไปอ่านก่อน
แล้วลองดูอีกที ถ้าเข็ดแล้ว การฝากประจำและการมีวินัยทางการเงินช่วยได้ครับ
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
เภสัชกรจุฬา

โพสต์ที่ 5

ต้องทนเจ็บบ้างคับ ตัดเนื้อร้ายทิ้ง
Radio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

ขายทุกราคา ด่วนครับ มิเช่นนั้น เงินที่คุณลงไปทั้งหมด
ไม่ว่ากี่หมื่นกี่แสนจะไม่ได้คืนแม้แต่บาทเดียว
chowbe76

โพสต์ที่ 7

ผมไม่แนะนำครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
murder_doll

โพสต์ที่ 8

สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้ละกันครับ :)
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
KriangL

โพสต์ที่ 9

หุ้นเน่าขายทิ้งไปดีกว่าครับ
ชีซี

โพสต์ที่ 10

ตัว วอแรนต์ ใกล้จะหมดอายุแล้วนิครับ ควรขายนะ ดีกว่าเหลือ 0 :oops:
catty

โพสต์ที่ 11

สู้ๆๆค่ะ. เป็นกําลังใจให้ค่ะ. เพียงแต่ครั้งต่อไปไม่ว่าจะหุ้นใหญ่หรือหุ้นเล็ก อยากให้พี่ตอบคําถามตัวเองให้ได้ก่อนน่ะค่ะ ว่าเก็บเข้าพอตร์เพราะอะไร. และดูงบการเงินซักนิดก็ยังดีค่ะ
Let it be, It shall pass..

catty
Viscabarcelona

โพสต์ที่ 12

SLC ถ้าผมจะบอกว่าลองทำ SAP ดูครับ น่าจะเอาทุนคืนได้ครับ

TWZ-W1 คงต้องตัดใจอะครับ จะทำ SAP ดูน่าจะยาวนานมาก
ไม่คุ้มกับการเสียเวลาครับ
pol256

โพสต์ที่ 13

Viscabarcelona เขียน:SLC ถ้าผมจะบอกว่าลองทำ SAP ดูครับ น่าจะเอาทุนคืนได้ครับ

TWZ-W1 คงต้องตัดใจอะครับ จะทำ SAP ดูน่าจะยาวนานมาก
ไม่คุ้มกับการเสียเวลาครับ
ดูจากเลือกหุ้นแล้วยังสับสนว่าจะ Cut loss หรือไม่แล้ว คาดว่าจะให้ทำ SAP คงยากเกินความสามารถแล้วละมั้งครับ

จขกท. คงต้องตัดสินใจจะ Cut loss แล้วทบทวนให้มากๆก่อนลงทุนครั้งต่อไป
มือใหม่หัดเดิน โตไปวิ่งให้ได้!
โว้กว้าก

โพสต์ที่ 14

ตอนนี้คุณได้จ่ายค่าลงทะเบียนเรียบร้อยแล้ว

แนะนำว่าขายให้หมด เอาเงินกลับไปซื้อหนังสือการลงทุนมาอ่านเพิ่มนะครับ ลองดูในห้องร้อยคนร้อยเล่มหนังสือแนะนำเพียบเลยครับ
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 15

เหมือนเดิม เงินคุณตัดสินใจเอง ไม่มีใครบอกราคาหุ้น ในอนาคตได้ เชื่อตัวเองครับ
googgai

โพสต์ที่ 16

หุ้นตัวนี้น่ากลัวมากเลยนะครับ ถ้าหุ้นพื้นฐานไม่ดีผมว่าอย่าซื้อดีกว่าครับ ถ้าหุ้นพื้นฐานดีเวลาตลาดแดง คุณก็ยังสบายใจมากกว่านี้เช่นช่วงนี้ตลาดแดง พอร์ตผมแดงหมด แต่ผมก็สบายๆเพราะหุ้นพื้นฐานดีครับ :o
นพพร

โพสต์ที่ 17

ขายให้หมดแล้วเอาเงินที่เหลือไปซื้อหนังสือการ์ตูนมาอ่าน
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
navapon

โพสต์ที่ 18

โห คุณนพพร มุขนี้สุดยอด :rofl: :rofl: แต่สงสารน้องเขานะ

น้อง onsineeya อย่าคิดมากนะ คลาดเครียดครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
Paul Octopus

โพสต์ที่ 19

ตั้งสติให้ดีๆ และ ใช้เวลาซัก 2-3 วันดูว่าพื้นฐานของกิจการมันควรอยู่ที่เท่าไหร่ต่อปี เช่น ผลตอบแทน การเติบโต ฯลฯ
ถ้าเห็นข้อมูลพวกนี้ด้วยตัวเองแล้ว จะตอบได้เลยครับว่าควรซื้อเพิ่ม ถือไปต่อ หรือขาย (ขายเอาเงินมาซื้อหนังสือเรื่องการบริหาร การตลาด การเงิน ฯลฯ .....ไม่ใช่หนังสือการ์ตูนเหมือนที่บางคนแนะนำนะครับ :B )

ห้ามร้องให้ด้วย เพราะไม่ทำให้มีกำไร หรือราคาหุ้นเพิ่มขึ้นได้

คนล้มง่ายจะตาย แต่ตอนลุกนี่สิยาก เป็นกำลังใจให้ครับ

ปล. ไอ้พวกที่เข้ามา Post เคยเป็นแบบคุณมาแล้วทั้งนั้นจะบอกให้ :oops: :oops: :oops:
มือเก่าหัดขับ

โพสต์ที่ 20

สวัสดีเพื่อนๆ พี่ๆ ทุกท่านนะครับ
ในที่สุดก็หาทางกลับบ้านได้ เข้าเว็ปได้แล้ว

มาถึงเรื่องของ จขกท
หวังว่าคุณ onsineeya คงไม่ได้ซื้อด้วยเงินจำนวนมากนะครับ
SLC มีผลการดำเนินงานเรียกได้ว่าแย่
หุ้นราคา 6 สตางค์แต่มีผลขาดทุนต่อหุ้นถึง 16 สตางค์
ส่วนของผู้ถือหุ้นที่เหลืออยู่ 17 ล้านบาทจากการขาดทุนล่าสุดที่ 92 ล้านบาท
แบบนี้อีกไม่นานจะต้องเป็นหนี้สินล้นพ้นตัว คือส่วนของผู้ถือหุ้นติดลบ
แปลได้ว่า ถึงจะเอาสินทรัพย์ทั้งหมดไปขาย แล้วเอาเงินไปใช้หนี้
ก็ยังไม่พอครับ บริษัทแบบนี้ จะต้องคัดออกจากการเลือกสรรค์ซื้อหุ้นนะครับ

ส่วนเรื่องหุ้นที่มีอยู่ ลองตัดสินใจดู อาจจะคิดเสียว่าขายเอาเงินกลับมาได้บางส่วน
ดีกว่าไม่ได้อะไรเลย หรือว่ายอมสู้ตายเผื่อเกิดปาฏิหารย์ หุ้นขึ้นกลับมาได้
อันนี้เจ้าของเงินต้องตัดสินใจครับ
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
onsineeya

โพสต์ที่ 21

ขอบคุณทุกความคิดเห็น และกำลังใจค่ะ ตอนนี้ก็พยายามขายอยู่ แต่ขายยากจังเลย อยากซื้อตัวใหม่แล้ว ขาดทุนไม่เยอะหรอกค่ะ แค่หลักหมื่นเอง แต่ก็เศร้าค่ะ
นพพร

โพสต์ที่ 22

navapon เขียน:โห คุณนพพร มุขนี้สุดยอด :rofl: :rofl: แต่สงสารน้องเขานะ

น้อง onsineeya อย่าคิดมากนะ คลาดเครียดครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
ประเด็นคือให้น้องเค้าคลายเครียดน่ะครับ อย่าไปคิดมาก ไม่ได้มีเจตนาต่อว่าอะไรครับ :mrgreen:
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
onsineeya

โพสต์ที่ 23

ทำใจอยู่นาน ในที่สุดก็ขายหมดแล้วค่ะ
Dekfaifah

โพสต์ที่ 24

onsineeya เขียน:ทำใจอยู่นาน ในที่สุดก็ขายหมดแล้วค่ะ
มาให้กำลังใจครับ แล้วมันก็จะผ่านไป เหมือน ดร. บอกครับ ประสบการณ์ทำให้เราเข้มแข็งครับ
ถ้าผิดหรือพลาดตรงไหน ลองเอาจุดอ่อนมาแก้ไขดูครับ สู้ๆต่อไปครับ
JUMP

โพสต์ที่ 25

เป็นกำลังใจให้สู้ต่อครับ ผมเองก็เคยขาดทุนกว่า 35% ในตอนที่เริ่มใหม่ๆ ทั้งที่ระมัดระวังอย่างดี สิ่งที่ต้องทำหลังจากขายหมดแล้ว คือ
ต้องถามตัวเองว่า จะเอาดีทางนี้ไหม หากยัง Ok
ให้เริ่มลงทุนกับตัวเองได้เลยครับ ทั้งการอ่านหนังสือ เข้าเรียนรู้จากทั้ง www,และที่ TSIเข้าไปหาเพื่อนแนว VI (ไม่รู้ชอบแนวนี้หรือเปล่า) ฝึกเดินก่อนครับ แล้วพัฒนาไปเรื่อยๆ ลองเข้าดูที่กระทู้พี่ IH ก็ได้ครับ ผมเองก็ได้สติจากตรงนั้นเหมือนกัน

โชคดีครับ
สติ รู้ตัว, ปัญญา รู้คิด.
ชีซี

โพสต์ที่ 26

ถ้าขายหมดแล้ว ก็ใจเย็น ๆนะ ครับค่อยๆ ดูและศึกษา
ที่สำคัญหลีกเลี่ยงหุ้นเก็งกำไรที่นักวิเคราะห์ในหนังสือพิมพ์แนะนำ

-แรกๆ ก็ต้องกำหนดจุด cut loss ก่อน อย่าซื้อถัวนะครับกันเงินทุนจม
แล้วจะขาดทุนมากขึ้น

และหุ้นที่นักวิเคราะห์บอกว่าเป็นหุ้นบลูชิพพื้นฐานดี เช่น กลุ่มโรงกลั่น ปิโตรเคมี
ก็ต้องพิจารณาให้ดีว่า ธุรกิจพวกนี้กำไรไม่แน่นอน ถ้าเราไปซื้อผิดจังหวะแล้วราคาลงมาแล้ว เรา ไม่ cut เพราะเชื่อว่าเป็นหุ้นดี พอลง 15 -30 เปอร์เซ้น
ก็ทนไม่ได้ ต้องขายไป ผมเห็นมาเยอะ

ตลาด 5 ปี ที่ผมเล่นหุ้น อยากบอกว่า บางครั้งเราอาจตกรถไม่ได้ซื้อหุ้นที่มองไว้
แต่อยากบอกว่า รถคันใหม่ก็มีมารับเราเสมอครับ อย่าพึ่งท้อครับ แต่ต้องมีวินัย
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 27

อย่าเพิ่งซื้อตัวใหม่
ผมแนะนำให้ออกจากตลาดก่อนครับ แล้วเอาเงินไปขนหนังสือการลงทุนแบบเน้นคุณค่ามาอ่าน
แล้ว จขกท จะทราบว่าทำไมถึงขาดทุนกับ SLC TWZ ได้ถึงขนาดนั้น
ออกจากตลาดแบบเด็ดขาดนะครับ เลิกไปเลยซัก 3-4 เดือน
แล้วค่อยเข้ามาใหม่อย่างผู้เปี่ยมด้วยความรู้อีกครั้ง รับรองว่าไม่ผิดหวังครับ
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
dino

โพสต์ที่ 28

:8) เอาใจช่วยนะครับ

ครั้งนึงนานมาแล้ว.....
ผมเคยได้สิทธิ์จองหุ้นเพิ่มทุนที่กะลังจะเข้าตลาดตัวนึง
อยู่ในกลุ่มอิเล็คโทรนิค ข่าวว่า อนาคตดีมาก
ราคาจองซื้อ 330บาท/หุ้น พาร์ 100
ก่อนเข้านะ ข่าวว่า ราคานอกตลาดให้กันห้าร้อยแหนะ
ผมไม่ได้ขาย เพราะ ข่าวว่า เข้าตลาดแล้ว จะไปเป็นพัน อิอิ
รวยแน่ๆ 5555
พอเข้าตลาดนะครับ
ราคาก็เตี้ยลงๆๆๆๆๆๆ
ผลประกอบการออกมาแย่ๆๆๆๆๆๆ
ข่าวว่า เดี๋ยวมันก็จะฟื้น มีรายใหญ่มาดูแล
ผมก็เลยถือต่อ ทนมาเรื่อยๆ หวังว่าจะกลับมาเท่าทุน อิอิ
แล้ววันนึงบริษัทฯก็แจ้งตลาด....ว่า
ขอเอาหุ้นออกจากตลาดฯ.....
โห.......................

ใบหุ้น...ผมยังเก็บใว้อยู่เลยครับ

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า...
ข่าวว่า เนี้ย ใครกันนะที่เป็นคนให้
อย่าเล่นหุ้นด้วยหู
ต้องใช้สิ่งที่อยู่ระหว่างหูให้มากๆครับ
เรียนรู้มากๆ แล้วคุณจะพลาดน้อยๆ
ลงทุนนะครับ ไม่ใช่เล่นหุ้น

อีกครั้งครับ....เอาใจช่วยน้า
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
ชีซี

โพสต์ที่ 29

หุ้น เซมิคอนดัคเตอร์ หรือเปล่าครับ หรือตัวอื่นครับ คุ้น ๆ
Paul Octopus

โพสต์ที่ 30

"อย่าเล่นหุ้นด้วยหู"

แบบว่า ชอบม๊ากๆ :lovl: :lovl:
โพสต์โพสต์