เห็นข้อมูลแล้วท้อใจ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
kmint
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

เห็นข้อมูลแล้วท้อใจ

โพสต์ที่ 1

เพิ่งเริ่มศึกษาหุ้นครับ เข้ามาดูเห็นข้อมูลอย่างเยอะ กว่าจะเริ่มอ่านรู้เรื่องสงสัยจะนาน พี่ๆเพื่อนๆใช้เวลาตั้งไข่นานหรือเปล่าครับ เห็นแล้วปอดเลย
ภาพประจำตัวสมาชิก
murder_doll
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: เห็นข้อมูลแล้วท้อใจ

โพสต์ที่ 2

ช่วงนึงนะครับ ของผมดูตลาด หาข้อมูลประมาณ 4 เดือนได้+ถามเพื่อนที่เป็นมาร์เรื่องที่จำเป็น
จนปัจจุบันก็ยังพยายามพัฒนาตัวเองไปเรื่อยๆครับ

หมดฝันก็ยากที่จะฟันใคร :mrgreen: สู้ๆเช่นกันครับ
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
splek

โพสต์ที่ 3

เป็นกำลังใจให้ครับ ... ผมเองตั้งมาหลายเดือนแล้ว ก็ยังกลิ้งไปกลิ้งมา แต่ยังไม่หมดความพยายามครับ สู้ๆ
ส.สลึง

โพสต์ที่ 4

ข้อมูลนะครับ
ไม่ใช่นวนิยาย

เราจึงไม่จำเป็นต้องให้ตัวหนังสือ
ผ่านตาของเรา ตั้งแต่ตัวหนังสือตัวแรก
ไปจนถึงตัวหนังสือตัวสุดท้าย

ข้อมูลต้องแยกแยะก่อน
อะไรจำเป็น อะไรไม่จำเป็น
อะไรสำคัญ อะไรไม่สำคัญ
อะไรมีสาระ อะไรไร้สาระ

ก็เหมือนกรองหุ้นนั่นแหละ
ข้อมูลก็ต้องกรองเหมือนกัน
แรกๆ อาจจะมีอุปสรรคบ้าง
ก็ต้องฝึกไป เพราะ...

การเดินทางพันลี้
หรือว่าหมื่นลี้
ต้องเริ่มจากก้าวแรกเสมอ :)
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
aroonsawat

โพสต์ที่ 5

อ่านๆไปเหอะ หุ้นกับผู้หญิงก็เหมือนกันแหละ
kmint

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณนะครับตอนนี้ก็เริ่มอ่านเรื่อยๆ สงสัยว่าพวกพี่ๆที่ประสบความสำเร็จคงต้องมีความพยายามสูงมากๆ ผมไม่ได้เรียนมาทางการเงินเข้าใจเรื่องงบยากจัง ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับอาจถามอะไรงงๆหน่อย แต่จะพยายามครับ :wall:
นพพร

โพสต์ที่ 7

ก่อนที่จะเห็นว่าเขาถ่ายทอดง่ายๆน่ะ แสดงว่าเขาต้องผ่านความรู้ที่ยากแท้หยั่งถึงมาก่อน
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
boat37564

โพสต์ที่ 8

พยายามกำหนดเป้าหมาย และนึกถึงผลที่เราจะได้รับครับ
ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่น :wink:
.......ทำยังไงได้ก็ไม่ได้เกิดมาบนกองทอง........
kmint

โพสต์ที่ 9

พวกพี่ๆเชื่อกันไหมครับว่าหุ้นทุกตัวมีเจ้ามือคอยดูแลราคาอยู่ สงสัยๆถ้าเชื่อมีข้อพิสูจน์ยังไงครับว่ามีสิงอยู่ทุกหุ้น
murder_doll

โพสต์ที่ 10

ผลประกอบการครับ คือเจ้ามือที่เเท้จริง :mrgreen:
thaloengsak

โพสต์ที่ 11

murder_doll เขียน:ผลประกอบการครับ คือเจ้ามือที่เเท้จริง :mrgreen:
กดLikeสิบครั้งเลยครับ
:lovl:
ลงทุนเพื่อชีวิต
Suysak

โพสต์ที่ 12

ข้อมูลอะไรครับ ถ้าแนวทางการลงทุน ไม่ต้องอ่านเยอะครับ อ่านเล่มเดียวพอ

แล้วยึดเป็นแนวไว้ แล้วค่อยแตกไปอ่านเรื่องที่เกี่ยวข้อง อย่าไปตะบี้ตะบันอ่าน มันมั่ว เราไปลงทุนนะครับ ไม่ได้ไปสอบ

สิ่งที่ทำให้ประสบความสำเร็จ ไม่ใช่รู้ทุกอย่างรู้ทุกเรื่องนะครับ แต่มันคือ

วินัยในการลงทุน นะครับ

ดังนั้น ไปร้านหนังสือ แล้วเลือกหนังสือที่คิดว่าเหมาะกับคุณมาหนึ่งเล่ม แล้วอ่านครับ

ถ้าเป็นผมแนะนำหนังสือ หุ้นห่านทองคำ ครับ
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
kmint

โพสต์ที่ 13

Suysak เขียน:อย่าไปตะบี้ตะบันอ่าน มันมั่ว เราไปลงทุนนะครับ ไม่ได้ไปสอบ
โดนใจมากครับพี่ suysak ไม่ได้ไปสอบจริงด้วย ตอนนี้ผมหาหนังสือมาอ่านชื่อแกะรอยหยักสมอง ร้านหนังสือเขาแนะนำอ่านเพลินดี เดี๋ยวพอลงสนามจะมาเล่าให้ฟังนะครับพี่ๆ พวกพี่ๆเห็นด้วยกะหนังสือไหมครับที่ว่าตอนนี้น่าจะเป็นขาขึ้นเนื่องจากดอกเบี้ยยังตำ่เมื่อเทียบกับปันผล แต่เมื่อไหร่ที่ดอกเบี้ยเริ่มสูงและคนแทนที่จะสนดอกเบี้ยกลับมาซื้อหุ้นด้วยหวังส่วนต่างเราต้องรีบเผ่นอะครับ :D
naijan

โพสต์ที่ 14

อ่านหนังสือไปกี่เล่มแล้วครับ
ลองตั้งสติให้ดีก่อนแล้วบอกมาสิ ว่า
1.อยากลงทุนในหุ้นประเภทไหน
-หุ้นชั้นเยี่ยม
-หุ้นวัฏจักร
-หุ้นเล็กโตเร็ว
-หุ้นทรัพย์สินมาก
-หรือเอาแนวหุ้นปันผล
ตอบตัวเองให้ได้ก่อน
หากยังตอบไม่ได้อีก
2.ทำงานเกี่ยวกับอะไร สาขาใด ก็หาหุ้นในมุมที่ตัวเองอยู่ในธุรกิจนั้น สักตัว สองตัวแล้วหยิบมาศึกษา
หากไม่มีหุ้นที่เกี่ยวกับตัวเองทำงานเลยก็
3.แล้วสินค้าที่ใช้อยู่เป็นประจำละ แอบดูที่ฉลาก ข้างกล่องข้างขวด
หากมีชื่อบริษัทลงท้ายด้วยมหาชน ก็ลองดูสิ เอามาศึกษาดู

ใจเย็นๆ เมื่อก่อนผมก็มีอาการอย่างนี้แหระ
ตอบมา แล้วค่อยมาคุยกันต่อ
Suysak

โพสต์ที่ 15

เรียนรู้จากประสบการณ์เลยครับ อย่าไปรำมวยนาน เอาเงินที่ไปเที่ยวนะ

เดือนนึงไปเที่ยวกับเพื่อนเท่าไหร่ อดเที่ยวสักเดือน เอามาลงทุน เล่นไปอ่านไป เก่งเองละครับ

ถ้าความรวยมันวัดตามจำนวนหนังสือ ป่านนี้ก็ต้องไปเรียนจนจบ ป เอก กันทุกคนถึงจะรวย :'O

แต่ไม่ใช่ว่าไม่อ่านเลย "ความรู้เกิดจากการอ่าน ความชำนาญเกิดจากการเล่น"

สู้ๆนะ :D
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
jo7393

โพสต์ที่ 16

ขยันหาความรู้ให้เหมือน กับที่เราแปรงฟันครับ ทำทุกวัน ทำไปเรื่อยๆ อย่าไปคิดว่าเมื่อไรจะหมด เพราะไม่มีวันหมด
เดินขึ้นเขา ก้มหน้าเดินไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ถึงยอดเขา อย่ามองยอดเขาตั้งแต่ยังไม่เริ่มเดิน มันจะท้อครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
kmint

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะครับ เข้ามาในนี้หาข้อมูลอ่านแล้วผมก็เริ่มทำตาม ขั้นแรกทำให้ผมมีวินัยในชีวิตประจำวันมากขึ้น
ตอนนี้ก็ใช้เวลาวันละ 2 ชม อ่านหนังสือลงทุนแล้วก็ดูข้อมูลใน thaivi ที่นี่เพื่อนๆพี่ๆใจดีแนะนำให้อ่านหนังสือแล้วก็มีตัว
อย่างที่ดีให้เห็นจริงๆ น่าสนใจมาก

ปล. ผมว่า Warren Buffett ไม่ดังจริงๆหรอก แฟนผมยังอ่านว่า วอร์เรน บุฟเฟ่ อยู่เลย :mrgreen:
kmint

โพสต์ที่ 18

วันนี้จ่ายค่าประสบการ์ณซะอ่วมเลยครับพี่ๆ :'O
Suysak

โพสต์ที่ 19

kmint เขียน:วันนี้จ่ายค่าประสบการ์ณซะอ่วมเลยครับพี่ๆ :'O
พื้นฐานเปลี่ยนรึเปล่า ดูราคาที่ซื้อ pe เท่าไหร่ ปันผลเท่าไหร่ จะลงทุนระยะไหน
Suysak

โพสต์ที่ 20

มองโลกในแง่ดีหน่อย ว่า

"สนุกจังเลยหุ้นตก ตกนานๆเลยนะ จะซื้อทุกเดือนเลย เย้ :B "

มีฟามสุข :lol:
kmint

โพสต์ที่ 21

เรื่องมีอยู่ว่าบ้านอยู่แถวบางนาขับรถผ่านที่ก่อสร้างแห่งหนึ่งบ่อยครับเห็นก่อสร้างใหญ่โต ไปค้นหามีในตลาดด้วยแฮะ ไปอ่าน56-1ท่าจะดีมีคนเช่าเกือบร้อย% ท่าจะเป็นgrowth stock วันนี้หนังสือพิมพ์ลงยิ่งตอบความมั่นใจเลยซื้อแต่เช้าาาา ตอนเย็นฉึกๆ ไส้กระจาย สำหรับหุ้นตัวแรกครับพี่ ดีใจจริงๆ :'O :wall:
Suysak

โพสต์ที่ 22

kmint เขียน:เรื่องมีอยู่ว่าบ้านอยู่แถวบางนาขับรถผ่านที่ก่อสร้างแห่งหนึ่งบ่อยครับเห็นก่อสร้างใหญ่โต ไปค้นหามีในตลาดด้วยแฮะ ไปอ่าน56-1ท่าจะดีมีคนเช่าเกือบร้อย% ท่าจะเป็นgrowth stock วันนี้หนังสือพิมพ์ลงยิ่งตอบความมั่นใจเลยซื้อแต่เช้าาาา ตอนเย็นฉึกๆ ไส้กระจาย สำหรับหุ้นตัวแรกครับพี่ ดีใจจริงๆ :'O :wall:
ต้องดีใจเลย เพราะว่าเป็นโอกาสอันดีที่จะได้เรียนรู้ว่า จังหวะในการเข้าซื้อก็สำคัญ ต้องอดทนรอราคาที่เราคิดว่าเหมาะสมได้

หุ้นไม่ต้องเล่นทุกวัน โอกาสมีมาเสมอ
murder_doll

โพสต์ที่ 23

ช่วงนี้ลงทั้งตลาด เงินทุนไหลเข้าไหลออก อาจจะยังไม่เกี่ยวข้องกับปัจจัยของธุรกิจแต่กระทบกับราคา ถ้าบริษัทมั่นคงซื้อเพิ่มได้เลยครับ
โพสต์โพสต์