จะเล่นหุ้นให้ชนะตลาด จำเป็นต้องiq สูง เรียนเก่งๆมั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ซุนเซ็ก
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: จะเล่นหุ้นให้ชนะตลาด จำเป็นต้องiq สูง เรียนเก่งๆมั้ยครับ

โพสต์ที่ 61

เกี่ยวมั้ย ผมว่าเกี่ยว แต่ไม่ใช่เหตุผลหลักที่จะประสบความสำเร็จเลย
ผมเห็นหมอ ที่เรื่องเรียนคงต้องเก่งสุดยอดอยู่แล้ว แต่เจ๊งหุ้นมากมาย
แต่หมอที่ประสบความสำเร็จเรื่องการลงทุนก็มากมายเช่นกัน
ผมคิดว่า EQ สำคัญกว่า IQ ครับ สำหรับการลงทุนแบบเน้นคุณค่า
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
Stock lover

Re: จะเล่นหุ้นให้ชนะตลาด จำเป็นต้องiq สูง เรียนเก่งๆมั้ยครับ

โพสต์ที่ 62

ซุนเซ็ก เขียน:เกี่ยวมั้ย ผมว่าเกี่ยว แต่ไม่ใช่เหตุผลหลักที่จะประสบความสำเร็จเลย
ผมเห็นหมอ ที่เรื่องเรียนคงต้องเก่งสุดยอดอยู่แล้ว แต่เจ๊งหุ้นมากมาย
แต่หมอที่ประสบความสำเร็จเรื่องการลงทุนก็มากมายเช่นกัน
ผมคิดว่า EQ สำคัญกว่า IQ ครับ สำหรับการลงทุนแบบเน้นคุณค่า
ผมเห็นด้วยนะครับ จากการที่อ่านหนังสือหุ้นแล้วเล่นหุ้นมาได้สักระยะหนึ่ง ผมคิดว่า EQ สำคัญกว่า IQ จริง ดังนั้นก็เล่นหุ้นให้ได้กำไร EQ จะสำคัญกว่า IQ แต่ถ้าจะเล่นให้ได้กำไรเยอะๆ ผมว่ามันก็สำคัญทั้งคู่ เพราะผมว่ามันคงต้องใช้ทั้งสองอย่างละครับ
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
ผมจบ ป.4

โพสต์ที่ 63

ผมจบชั้น ป.4 ครับ
หากเงื่อนไขของนักลงทุนในตลาดหุ้นต้องเรียนเก่งๆ

ผมคงต้องแพ้ตลาด
เพราะผมเองทำได้แค่ลงทุนตามความรู้ความสามารถเท่าที่ผมมี :cry:
birth_pianist

โพสต์ที่ 64

ผมพึ่งจะเรียนจบ ปวช. ก็เริ่มเข้ามาลงทุนในตลาดหุ้นแล้วครับ

ผมว่ามันไม่เกี่ยวว่าคุณจะเรียนเก่งมี iq , eq เท่าไหร่

ผมซื้อหุ้นตัวแรกก็ขาดทุนเลยครับ แต่ไม่ใช่เพราะว่าผมเลือกหุ้นไม่ดี

แต่ใจผมหวั่นไหวกับอารมณ์ของตลาดราคาในกระดานมากเกินไป

ตอนนี้ที่ผมมีหลักการอย่างเดียวคือ เลือกซื้อหุ้นที่พื้นฐานดี ในราคาที่เหมาะสม

และถือจนกว่าราคาหุ้นสะท้อนผลประกอบการของกิจการ

เดินตามในสิ่งที่เราศรัทธาในความเชื่อมั่นและร่วมทางกันแสวงหาเงินในตลาดหุ้นอย่างสร้างสรรค์

(คนเรามันเชี่ยวผิดกันได้เว้ยไอศร ทางใครก็ทางมันสิวะ) อันนี้จำมาจากคุณ คลายเครียด :lol:

คุณ leaderinshadow ก็เป็นหนึ่งในไอดอลผม รวม ท่านคลายเครียดอีกคนที่ผมชอบแนวคิดในการลงทุนของท่านมาก
คุณสมบัติที่ไม่พึงประสงค์ของนักลงทุน คือ ซื้อดอย ขายหมู รู้งี้
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 65

ซุนเซ็ก เขียน:เกี่ยวมั้ย ผมว่าเกี่ยว แต่ไม่ใช่เหตุผลหลักที่จะประสบความสำเร็จเลย
+1 เห็นด้วยครับ