สัญญาณเตือนจาก Lotus?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
momo29
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

วันเสาร์ที่ผ่านมาผมไปชอปปิ้งที่ โลตัส พระราม 3 หลังจากไม่ได้ไปมาหลายเดือน ตอนจ่ายเงินแปลกใจมากครับ ไม่ต้องรอคิวเลย ผมจำได้ว่าปกติต้องรออย่างน้อย 3-4 คิว แถวยาวมาก ไม่รู้ว่าคิดมากไปรึป่าว แต่ผมคิดว่าผู้บริโภคอาจชะลอการใช้จ่ายลงมาก และเศรษฐกิจปีนี้อาจเลวร้ายกว่าที่คาด ใครเห็นสัญญาณพวกนี้จากห้างอื่นบ้างครับ หรือผมคิดมากไปเอง
Investing is most intelligent when it is most businesslike.

เว็บของผมครับ GRANDE ซื้อขายเพชร พลอย
ภาพประจำตัวสมาชิก
infinity
Verified User

โพสต์ที่ 2

มีปัจจัยภายนอกหลายอย่างครับ...
จำนวนพนักงานเก็บเงิน, ช่วงเวลาที่คุณไปซื้อของ
เยอะแยะครับ อย่าคิดมาก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Tao Investor

โพสต์ที่ 3

วันเสาร์ที่ผ่านมาผมไปชอปปิ้งที่ โลตัส พระราม 3 หลังจากไม่ได้ไปมาหลายเดือน ตอนจ่ายเงินแปลกใจมากครับ ไม่ต้องรอคิวเลย ผมจำได้ว่าปกติต้องรออย่างน้อย 3-4 คิว แถวยาวมาก ไม่รู้ว่าคิดมากไปรึป่าว แต่ผมคิดว่าผู้บริโภคอาจชะลอการใช้จ่ายลงมาก และเศรษฐกิจปีนี้อาจเลวร้ายกว่าที่คาด ใครเห็นสัญญาณพวกนี้จากห้างอื่นบ้างครับ หรือผมคิดมากไปเอง

ผมว่าสัญญานดีนะครับ คนรู้จักคิด รู้จักใช้ รู้จักออม

ประเทศเราจะได้เจริญ กะเค้ามั่ง :wink:
Inmagination is more importan than knowledge
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 4

เมื่อตะกี๊ผมไปคนยังเยอะอยู่ครับ

อาจเป็นช่วงเวลาครับ
อ้อ อีกอย่างถ้าพี่ไปวันเสาร์ที่ 12 ทุกที่คนน้อยหมดครับ
. . .
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

วันนี้ไปคาร์ฟู บางใหญ่มา คนตรึมครับ เข้าแถวรอจ่ายเงินนานพอควร ทั้งๆที่เปิดช่องจ่ายเงินเกือบทุกช่อง

ไปสนามหลวง 2 ก็หาที่จอดรถแทบไม่ได้
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ForrestGump

โพสต์ที่ 6

ใช่ครับ ไปบิ๊กซีเชียงราย คนเต็มเอี๊ยด ผมว่าของกินของใช้ หรือไปเดินเล่น คนไม่ค่อยคิดมากครับ เพราะดูเหมือนจะไม่ใช่จ่ายเงินก้อนใหญ่ แต่หมดเร็วไม่รู้ตัว

อ.นิเวศน์น่าจะเล้งเห็นถึงได้ซื้อหุ้นพวก Modern Trade ไว้
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
นอกกรอบ

โพสต์ที่ 7

เสาร์ที่ผ่านมา คนกลัว ราหูครับ แฟนผมยังไม่อยากออกไปไหนเลย รอดูเสาร์นี้สิครับ
Hope dangles on a string
Like slow spinning redemption
Winding in and winding out
The shine of it has caught my eye
sittc

โพสต์ที่ 8

วันอาทิตย์ ไป TOP ปิ่นเกล้ามา
คนเบียดกันจะแย่
ยังกะแจกฟรี โดยเฉพาะ ชาเขียว OISHI
เรียงกันแทบไม่ทัน
สงสัย คนซื้อคงอยากลุ้นเงินล้านมั๊ง
iscssn

โพสต์ที่ 9

แถวโคราช ก็มีคนทุกห้างครับ ไม่ว่าจะเป็น lotus, bigc, Makro, the mall, หรือห้างท้องถิ่นเช่น คลังพลาซ่า Modern Trade มีอิทธิพลจริง ๆ ต่อชีวิตประจำวัน ยิ่งเสาร์ อาทิตย์ด้วยแล้วแต่ละห้างจะหาที่จอดรถยาก
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ใช่ครับ คนเยอะ ตลอดละครับ

ถ้าคนเริ่มประหยัดกันหน่อย ช่วงนี้ผมว่าไม่น่าแปลกใจ แสดงว่าเขาเตรียมเก็บเงินไว้ไปจ่ายช่วงกลับบ้าน ช่วงสงกราต์นู้นกันครับ ต้องเตรียมกะตังค์ไว้เยอะๆ จะได้แบ่งไปอุดหนุนโรงเหล้า โรงเบียร์เขาหน่อย........
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
มือกาว

โพสต์ที่ 11

ธุรกิจขายสินค้าอุปโภคบริโภค ยังอยู่ได้อีกนานครับแม้ว่าจะมีการแข่งขันสูงก็ตาม เพราะคนอย่างไรก็ต้องใช้ ต้องกิน ส่วนตลาดสดจะลดบทบาทลงไปเรื่อยๆ

ผมเคยอยู่ในเหตุการณ์ที่แผ่นดินไหว ขนาด7-8 ริกเตอร์ เกิดความวุ่นวายในเมืองอย่างมาก ถนนเกือบทุกสายถูกตัดขาด คนมีรถก็ขับไม่ได้เพราะปั๊มน้ำมันปิดไม่ให้บริการ ระบบไฟ้ฟ้า น้ำประปา และแก็สโดนตัด แต่ที่เป็นที่เพิ่งของชาวเมือง คือห้างฯ และคอนวิเนียนสโตร์ที่มีไฟฟ้าและน้ำอยู่ และคนจับจ่ายซื้อของเนื่องแน่นตลอด ขายดีแบบเทน้ำเทท่า :lol:
Becoming an Automatic Millionaire on Just a Few Bahts a Day..
My blog: http://nutsiri.bloggang.com
ล็อคหัวข้อ