ผมอยาก Reserch ข้อมูลเหมือน "15ปี ผลตอบแทนพันเท่า" เหมือนใน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
S.Krisada
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ผมอยาก Reserch ข้อมูลเหมือน "15ปี ผลตอบแทนพันเท่า" เหมือนใน

โพสต์ที่ 1

ไม่ทราบว่าถ้าผมอยากจะ reserch ข้อมูล PE, PBV , ROE ย้อนหลังซัก 20ปี จะสามารถหาข้อมูลจากไหนได้บ้างมั้ยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
โว้กว้าก

Re: ผมอยาก Reserch ข้อมูลเหมือน "15ปี ผลตอบแทนพันเท่า" เหมือ

โพสต์ที่ 2

Vinzy

Re: ผมอยาก Reserch ข้อมูลเหมือน "15ปี ผลตอบแทนพันเท่า" เหมือ

โพสต์ที่ 3

ตาม link ไปขึ้น page not found ครับผม
"Compound interest is the most powerful force in the universe" Einstein, Albert
naijan

โพสต์ที่ 4

ลองเมลไปขอที่ ดร.ไพบูลย์ สิ ท่านน่าจะให้นะ
หรือไม่ก็ติดต่อไปที่ตลาดหลักทรัพย์เลย
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ผมก็อยากได้ครับ :D
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
CHOOKY

โพสต์ที่ 6

S.Krisada เขียน:ไม่ทราบว่าถ้าผมอยากจะ reserch ข้อมูล PE, PBV , ROE ย้อนหลังซัก 20ปี จะสามารถหาข้อมูลจากไหนได้บ้างมั้ยครับ
ไช่ อาจารย์ ดร.กฤษฎา เสกตระกูล ผู้อำนวยการฝ่ายพัฒนาความรู้ผู้ประกอบวิชาชีพหลักทรัพย์ TSI หรือเปล่าครับ
"ค้นหาคุณค่าให้พบ แล้วซื้อหุ้นกิจการที่ดีนั้น ซึ่งมีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี และยังมีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง"
pat4310

โพสต์ที่ 7

น่าจะลิงค์นี้หรือเปล่า
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=46129
ลงทุนหุ้นดี มีสตอรี่ ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
หนังสือเล่มสองผมครับ เจาะหุ้นร้อน สแกนหุ้นเด้ง การแคะหุ้นจะไม่ใช่เรื่องยากอีกต่อไป
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

ถ้าสัก 16 ปีพอไหวไหมครับ ถ้าได้ ข้อมูลจากไฟล์ของพี่ครรชิตได้ครับ
ต้องไปโพสขอที่กระทู้ข้างบนครับ

ผมลองกรองหุ้นย้อนหลัง แบบที่ อจ.ไพบูลย์ทำ ข้อมูลที่ได้ก็ใกล้เคียงกันครับ แตกต่างกันนิดหน่อยแต่คิดว่าไม่มีนัยยะอะไร แต่ได้ข้อมูลย้อนหลังมากกว่าอาจาร์ย 1 ปี :D

นี่เป็นตัวอย่างที่ผมลองทำดู โดยกรองหุ้นแบบ อจ. ยกตัวอย่างกรองแบบ
P/E <10,P/BV <1 ,D/Y >3

รูปภาพ

พบว่าข้อจำกัดของการใช้งานวิจัยแบบนี้ โดยวัดผลตอบแทนจากอัตราส่วนทางการเงิน นอกจากที่ อจ.กล่าวแล้ว
คืออาจไม่สามารถซื้อหุ้นได้จริง เช่น ในปี 2003 ที่ได้ผลตอบแทน 200กว่า% อันนั้นส่วนใหญ่มาจากหุ้นตัวเดียวคือ scib ที่โดน sp ตั้งแต่ปี 1998 แต่มาหลุด sp ตอนปลายปี 2002 พอดี ถ้าตัด scib ออกไปปีนั้นผลตอบแทนจะเหลือ 90 กว่าๆเองครับ
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
เด็กใหม่ไฟแรง

โพสต์ที่ 9

ต้องขอชมเชยคุณ kotaro เป็นอย่างยิ่งเลยครับสำหรับงานที่ทำออกมานี้
ในอนาคตทีมงานวิจัยอาจจะขอแรงทำอย่างอื่นๆด้วยนะครับ
....................
ทั้งหมดทำได้ก็เพราะพี่ครรชิตด้วยครับ
ในงานวิจัยที่ปรับปรุงเพิ่มเติม
อ.ไพบูลย์ ได้ตัด scib ออกครับ เพราะถือเป็น outlier ครับ
และกำลังนำประเด็นความเสี่ยงเข้าไปประกอบครับ
นอกจากน้ัน ทีมงานก็กำลัง test อีก หลายวิธีเหมือนกันครับ
ไม่นานก็คงทราบผลกันครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
kotaro

โพสต์ที่ 10

เด็กใหม่ไฟแรง เขียน:ต้องขอชมเชยคุณ kotaro เป็นอย่างยิ่งเลยครับสำหรับงานที่ทำออกมานี้
ในอนาคตทีมงานวิจัยอาจจะขอแรงทำอย่างอื่นๆด้วยนะครับ
ทั้งหมดทำได้ก็เพราะพี่ครรชิตด้วยครับ
ในงานวิจัยที่ปรับปรุงเพิ่มเติม
อ.ไพบูลย์ ได้ตัด scib ออกครับ เพราะถือเป็น outlier ครับ
และกำลังนำประเด็นความเสี่ยงเข้าไปประกอบครับ
นอกจากน้ัน ทีมงานก็กำลัง test อีก หลายวิธีเหมือนกันครับ
ไม่นานก็คงทราบผลกันครับ
ขอบคุณที่ชมครับ พี่เด็กใหม่ไฟแรง :lol:

วันนี้ช่วงเช้าว่างๆ ผมเลยลองทดสอบกรองหุ้นแบบใช้ P/E และ ROE แบบ อจ. มั่งครับ

โดยตั้งเงื่อนไขดังนี้

1.กรองหุ้นย้อนหลังตั้งแต่ปี 1995-2010 โดยมีเงื่อนไขคือ นำหุ้นที่มี P/E >0 และ ROE>0 มาเรียงลำดับ
โดย เรียงลำดับตาม P/E ที่น้อยที่สุด และ ROE ที่มากที่สุด เอาอันดับทั้งสองบวกกัน แล้วเรียงลำดับใหม่โดยเรียงลำดับจากน้อยไปมาก

2. จำลองผลตอบแทนของหุ้น โดยแบ่งเป็นกลุ่ม หุ้นอันดับ 30 อันดับแรก, 10 อันดับแรก, 5 อันดับแรก และ1 อันดับแรก ได้ผลตามตารางด้านล่างครับ

3. ตัดหุ้นบางตัวที่ไม่สามารถซื้อได้ หรือหมายถึงหุ้นที่ติด sp ออกไป (แต่ไม่ได้ตัดหุ้นที่พี่งพ้น sp หุ้นกลุ่มนี้พบว่าส่วนใหญ่ราคามักจะพุ่งขึ้นสูงในปีที่เริ่มมีการซื้อขาย)

4. ผลตอบแทนที่ได้จากเงินปันผล เอามา re-invest หมดครับ

รูปภาพ

พบว่าอัตราผลตอบแทนแบบทบต้น 16 ปี หากลงทุนหุ้น 30 ตัวแรก ได้เท่ากับ 63% (ใกล้เคียงกับของอาจารย์ที่ 63.57%) ถ้าเงินต้น 1 ลบจะทบต้นรวมปันผล จะเป็น 2,482 ล้านบาท

พบว่าอัตราผลตอบแทนแบบทบต้น 16 ปี หากลงทุนหุ้น 10 ตัวแรก ได้เท่ากับ 64.30% ถ้าเงินต้น 1 ลบจะทบต้นรวมปันผล จะเป็น 2,819 ล้านบาท

พบว่าอัตราผลตอบแทนแบบทบต้น 16 ปี หากลงทุนหุ้น 5 ตัวแรก ได้เท่ากับ 56.62% ถ้าเงินต้น 1 ลบจะทบต้นรวมปันผล จะเป็น 1,310 ล้านบาท

พบว่าอัตราผลตอบแทนแบบทบต้น 16 ปี หากลงทุนตัวแรก ได้เท่ากับ 14.29% ถ้าเงินต้น 1 ลบจะทบต้นรวมปันผล จะเป็น 8.47 ล้านบาท

เอามาฝากเพื่อนๆ นลท ทุกท่านครับ
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
romee

โพสต์ที่ 11

วิธีตามข้างบน ผมอลองๆดูแล้ว ถ้าจะซื้อจริงให้ตามเป๊ะๆ คงลำบาก...
เพราะทั้งเรื่องสภาพคล่องเอย...เงินสดเอย
และก็ไม่น่าเชื่อว่า หุ้นส่วนใหญ่ที่ติดอันดับแรกๆ....ผมพบว่าเป็นหุ้นกำไรพิเศษทั้งนั้นเลย...ก็สงสัยว่า ตอนทำการทดลอง อ.ไพบูล ได้ตัดพวกหุ้นกำไรพิเศษออกด้วยหรือเปล่านะครับ
การลงทุนแนวvi ไม่ได้แปลว่า นักลงทุนคนนั้นดีกว่า หรือมีวรรณะสูงกว่าคนที่ลงทุนแนวอื่นๆหรอก
kotaro

โพสต์ที่ 12

romee เขียน:วิธีตามข้างบน ผมอลองๆดูแล้ว ถ้าจะซื้อจริงให้ตามเป๊ะๆ คงลำบาก...
เพราะทั้งเรื่องสภาพคล่องเอย...เงินสดเอย
และก็ไม่น่าเชื่อว่า หุ้นส่วนใหญ่ที่ติดอันดับแรกๆ....ผมพบว่าเป็นหุ้นกำไรพิเศษทั้งนั้นเลย...ก็สงสัยว่า ตอนทำการทดลอง อ.ไพบูล ได้ตัดพวกหุ้นกำไรพิเศษออกด้วยหรือเปล่านะครับ
เรื่อง กำไรพิเศษในหุ้นพวกนี้ ผมก็ไม่แน่ใจว่าของ อ.ไพบูลย์ ได้ตัดออกหรือเปล่า แต่คิดว่าไม่น่านะครับ

เพราะเป้าหมายอยู่ที่การคัดเลือกหุ้นโดยดูจากอัตราส่วนทางการเงินอย่างเดียว ไม่มีปัจจัยในเรื่องของคุณภาพเข้ามา
และ การถือหุ้นก็เปลี่ยนไปทุกปี ไม่ได้เน้นถือยาวแบบพวกเรา ที่การเลือกหุ้นค่อนข้างเน้นไปที่คุณภาพของหุ้น
Undead

โพสต์ที่ 13

อันนี้คือขายแล้วซื้อหุ้นใหม่ทุกวันทำการแรกของทุกปีใช่ไหมครับ
chamnan028

โพสต์ที่ 14

เรียนถามพี่ kotaro ว่า

พี่มีวิธีการ หรือใช้เครื่องมืออะไรให้การกรองหุ้นครับ

หรือต้องทำแบบไหน ... ใช้ Excel หรือเปล่า แล้วต้อง ใช้สูตรยังงัย ??

อยากลองทำตามดูบ้างครับ ...

ขอบคุณครับ
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 15

ผมขอรบกวนถามหน่อยนะครับถ้าตามสูตรแล้วผมใช้โปรแกรมของพี่ครรชิตกรองแล้วผลออกมาแบบนี้ ไม่รู้ว่าจะถูกต้องไหมครับ แล้วที่ผลออกมาเราจะต้องลงทุนในหุ้นที่เรียงแบบนี้หรือว่าจะต้องลงทุนตามลำดับหุ้นที่มีค่าเป็นบวกขึ้นไปครับ ข้อมูลวันที่ 05.02.2554

SAWANG -382.55
ESTAR -373.96
FNS -286.86
SFP -257.48
GENCO -219.11
LOXLEY -215.38
ESSO -194.19
INET -186.50
TONHUA -173.80
GLAND -165.38
SPSU -110.11
AMANAH -104.99
CHUO -103.97
TPROP -96.09
LRH -94.04
EE -93.84
CCP -82.26
KDH -81.16
US -79.66
TSF -69.06
CK -68.56
SHANG -68.22
CENTEL -67.51
RCL -62.62
CI -59.24
LUXF -51.64
GOLD -46.28
PE -46.15
SEAFCO -44.56
TFD -44.40
STHAI -38.83
kotaro

โพสต์ที่ 16

chamnan028 เขียน:เรียนถามพี่ kotaro ว่า

พี่มีวิธีการ หรือใช้เครื่องมืออะไรให้การกรองหุ้นครับ

หรือต้องทำแบบไหน ... ใช้ Excel หรือเปล่า แล้วต้อง ใช้สูตรยังงัย ??

อยากลองทำตามดูบ้างครับ ...

ขอบคุณครับ
ผมใช้ access กรองหุ้นเป็นหลักครับ แล้วใช้ excel คำนวณผลตอบแทนทบต้นอีกทีนึงครับ
สรุปคือใช้รวมๆทั้ง 2 ตัว จริงๆ ใช้ตัวไดตัวนึงก็อาจจะได้ แต่ผมใช้ไม่เก่งสักตัว แต่ใช้เป็นทั้ง 2 ตัว
เลยเอาประยุตก์ใช้ด้วยกันครับ

ส่วนเรื่องสุตรนี่ ถ้าเป็น access เราก็ใส่เงื่อนไขที่เราต้องการกรองครับ เช่น PE เราก็ใส่ตรงช่องเงื่อนไขว่า
>o and <10 อะไรทำนองนี้ ไม่ยากครับ ลองทำดู แต่อาจจะยากตรงที่ใช้กับเรื่องอันดับหุ้น ที่จะให้ access หาอันดับหุ้นที่มี PE น้อยสุด และ ROE มากสุด ผมใช้สูตรหาอันดับยกตัวอย่าง ROE แบบนี้ครับ

RankROE: (SELECT Count([SYMBOL]) Rankroe
FROM [ROE2010-1994] AS EXP
WHERE EXP.ROE1995 > [ROE2010-1994].ROE1995)+1

ลองทำดูสงสัยยังไงค่อยถามอีกทีครับ
chamnan028

โพสต์ที่ 17

ผมลองทำเล่น ๆ นะครับ มั่ว ๆ เอาจาก ใน Excel ใช้ตัวกรองข้อมูล

โดยนำข้อมูลมาจาก

http://siamchart.com/stock/

ข้อมูล วันที่ 6/2/54

รูปภาพ

ไม่แน่ใจว่าถูกต้องหรือเปล่า ...

ปล.

1. จริง ๆ อันดับ 1 จะเป็น MALEE แต่ติด SP จึงตัดออกครับ
2. หาก WM เห็นว่าไม่สมควร ก็ลบได้นะครับ...
สามัญชน

โพสต์ที่ 18

คุณโคทาโร่ลองทำทุกครึ่งปี จะได้ผลแตกต่างกันไหมครับ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
kotaro

โพสต์ที่ 19

สามัญชน เขียน:คุณโคทาโร่ลองทำทุกครึ่งปี จะได้ผลแตกต่างกันไหมครับ

อยากทำแบบที่พี่หมอสามัญชนว่า แต่จากรายงานที่ผมทำข้างบน ผมใช้ข้อมูลจากไฟล์ของพี่ครรชิตอย่างเดียวเลยครับ

เคยคิดจะย้อนกลับไปไกลกว่า 16 ปี โดยใช้ฐานข้อมูลของ metastock มาช่วย แต่พบปัญหาเรื่องราคาปิดของหุ้น แตกต่างกันเนื่องจากใน metastock หุ้นบางตัวไม่ได้ปรับเรื่องการแตกพาร์ หรือ ปรับเรื่องปันผลหุ้นในปีนั้นๆไป ทำให้ผลที่ได้แตกต่างกันมาก

ถ้าจะทำทุกครึ่งปี ต้องใช้ ราคาปิดของ สิ้นวันเดือนหก และ เริ่มวันเดือนเจ็ด ในไฟล์ของพี่ครรชิตที่ผมมีเข้าใจว่า จะย้อนไปไกลสุดได้แค่ปี 2007 เท่านั้นเองครับ และพวกอัตราส่วน P/E ,P/BV ก็ต้องใช้ งบ 6 เดือนของปีนั้นๆด้วยครับ

ถ้าจะทำจริงๆ ต้องเอาราคาปิดของ metastock ตรงช่วงกลางปีมาปรับเอง สงสัย งานช้าง ครับ :lol:
Skyforever

โพสต์ที่ 20

คือ ไม่ทราบว่าฐานข้อมูลที่นำมาคำนวณนั้น ได้รวมถึงบริษัทที่ไม่มีหุ้นอยู่ในปัจจุบันด้วยรึเป่าครับ เพราะถ้าตัดออกไป ก็คงไม่น่าเชื่อถือ

คือว่า เป็นไปได้มั้ยว่า มีบางบริษัทที่สมัยก่อนอาจจะผ่านการกรองด้วยวิธีนี้ แต่ปัจจุบันอาจล้มหายตายจากไปแล้ว ในช่วงวิกฤติ ปี40
ชนะเพราะไม่คิดเอาชนะ กำไรเพราะไม่โลภ ลงทุนอย่างมีความสุขเพราะจิตใจอยู่เหนืออารมณ์ตลาด
"ทรัพย์ศฤงคารที่ได้มาอย่างเร่งร้อนจะยอบแยบลง แต่บุคคลที่ส่ำสมทีละเล็กละน้อยจะได้เพิ่มพูนขึ้น" สุภาษิต 13:11
sci

โพสต์ที่ 21

คือสนใจทำเหมือนกันครับ เลยอยากทราบว่า เราพอจะย้อนไปดูข้อมูลเรื่อง ราคา PE ROE หรือ กำไรต่อหุ้นเป็นรายไตรมาสย้อนหลังไปหลายๆปีได้มั้ยครับ
kotaro

โพสต์ที่ 22

Skyforever เขียน:คือ ไม่ทราบว่าฐานข้อมูลที่นำมาคำนวณนั้น ได้รวมถึงบริษัทที่ไม่มีหุ้นอยู่ในปัจจุบันด้วยรึเป่าครับ เพราะถ้าตัดออกไป ก็คงไม่น่าเชื่อถือ

คือว่า เป็นไปได้มั้ยว่า มีบางบริษัทที่สมัยก่อนอาจจะผ่านการกรองด้วยวิธีนี้ แต่ปัจจุบันอาจล้มหายตายจากไปแล้ว ในช่วงวิกฤติ ปี40
ไม่ได้ตัดออกครับ
คือสนใจทำเหมือนกันครับ เลยอยากทราบว่า เราพอจะย้อนไปดูข้อมูลเรื่อง ราคา PE ROE หรือ กำไรต่อหุ้นเป็นรายไตรมาสย้อนหลังไปหลายๆปีได้มั้ยครับ
eps รายไตรมาสมีอยู่ในไฟล์พี่ครรชิตครับ ส่วน PE ROE รายไตรมาสคิดว่าคงต้องหาเองครับ ลอง download จาก sec ดูครับ มีย้อนหลังได้ 10ปี
kotaro

โพสต์ที่ 23

อันนี้เป็นอีกอันนึงนะครับ ที่ทดลองกรองหุ้นด้วยอัตราส่วน PEG

เงือนไข

1. นำหุ้นทั้งหมดมากรองด้วย อัตราส่วน PEG คำนวณจากค่า PE หารด้วย G
โดย G คำนวณจาก อัตราการเติบโตของ eps ย้อนหลัง 5 ปี เช่นปีที่เริ่มคำนวณคือปี 1999
ก็นำ eps ตั้งแต่ปี 1994-1998 ของหุ้นทุกตัวมาคำนวณอัตราการเติบโตแบบทบต้น พอได้ค่า G
ก็นำมาหาค่า PEG

2.นำหุ้นมาจัดอันดับ เรียงตามค่า PEG จากน้อยไปมาก โดยกรองเฉพาะ PEG >0 แล้วเลือกลงทุนตามนี้
2.1 จำลอง Port A โดยลงทุนหุ้นทุกตัวที่ PEG <1
2.2 จำลอง Port B โดยลงทุนหุ้น 30 อันดับแรก

ได้ผลตามตารางข้างล่างนี้ครับ

รูปภาพ
เด็กใหม่ไฟแรง

โพสต์ที่ 24

หมอครับ
สัปดาห์หน้าผมพอจะว่าง
จะหางานน่าสนใจให้หมอทำนะครับ
ดูแล้วเก่งจริงๆ :lol: :lol:

kotaro เขียน:อันนี้เป็นอีกอันนึงนะครับ ที่ทดลองกรองหุ้นด้วยอัตราส่วน PEG

เงือนไข

1. นำหุ้นทั้งหมดมากรองด้วย อัตราส่วน PEG คำนวณจากค่า PE หารด้วย G
โดย G คำนวณจาก อัตราการเติบโตของ eps ย้อนหลัง 5 ปี เช่นปีที่เริ่มคำนวณคือปี 1999
ก็นำ eps ตั้งแต่ปี 1994-1998 ของหุ้นทุกตัวมาคำนวณอัตราการเติบโตแบบทบต้น พอได้ค่า G
ก็นำมาหาค่า PEG

2.นำหุ้นมาจัดอันดับ เรียงตามค่า PEG จากน้อยไปมาก โดยกรองเฉพาะ PEG >0 แล้วเลือกลงทุนตามนี้
2.1 จำลอง Port A โดยลงทุนหุ้นทุกตัวที่ PEG <1
2.2 จำลอง Port B โดยลงทุนหุ้น 30 อันดับแรก

ได้ผลตามตารางข้างล่างนี้ครับ

รูปภาพ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
phee_betong

โพสต์ที่ 25

ผมมือใหม่ขอสอบถามหน่อยนะครับ

คือว่า ถ้าทำการซื้อหุ้นตามหลักที่ อ.ไพบูลย์ทำนั้น ซื้อแล้วเก็บไปเลย พอครบ 1 ปีค่อยทำการปรับพอร์ทตามสูตรหรือครับ :roll:
chamnan028

โพสต์ที่ 26

phee_betong เขียน:ผมมือใหม่ขอสอบถามหน่อยนะครับ

คือว่า ถ้าทำการซื้อหุ้นตามหลักที่ อ.ไพบูลย์ทำนั้น ซื้อแล้วเก็บไปเลย พอครบ 1 ปีค่อยทำการรับพอร์ทตามสูตรหรือครับ :roll:

ใช่ครับ

ถ้าจะให้เหมือนจริง ๆ จะต้อง ขายหุ้นทุกตัว 30 ธค 54 ATC

แล้วซื้อหุ้นทั้งหมด เมื่อ 2 มค 55 ATC

แล้วก็ขายหุ้นทั้งหมด 30 ธค 55 ATC .... ไปเรื่อย ๆๆ ครับ
support

โพสต์ที่ 27

ผมว่าต้องดูหุ้นวัฐจักรด้วยนะ ตอนทำพอดีมันเป็นช่วง hight พอดีจะโดยหลอกเรื่อง PE ได้นะ
densin

โพสต์ที่ 28

น่าจะลองวิจัยว่า ถ้าเปลียนเวลาจะเป็นยังไง
เช่นเปลียนจากขายปลายปี เป็นขายหลังประกาศงบ (เพราะควรให้ผลลัพย์ออกมาก่อน)
หรือเปลี่ยนจากวันสุดท้านเดือน12 เป็นเดือนอื่นแทน
หรือเปลียนจากรายปี เป็นปรับพอร์ทรายไตรมาส

ผลลัพธ์ที่ได้จะเปลี่ยนไปไหม?
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
vva

โพสต์ที่ 29

ขอถามหน่อยครับ

- อ.ไพบูลย์ มีเว็บไซต์ที่เผยแพร่ข้อมูล Research เรื่องกลยุทธ์การลงทุนจาก
P/E, ROE ที่ได้ทำไปแล้ว หรือเปล่าครับ ขอทราบด้วย

- มี Research ในลักษณะคล้ายกันนี้ เผยแพร่ในเว็บไซต์อื่นๆบ้างไหมครับ
อยากเห็นว่า มีการเขียนสมมติฐาน, บทนำ, ผลวิจัย และข้อสรุปเป็นอย่างไร
thailit

โพสต์ที่ 30

ถ้าซื้อหุ้นตอนต้นปีเลย มันเหมือนเป็นการใช้ข้อมูลล่วงหน้านะครับ
เพราะตอนนั้นผลประกอบการไตรมาศสุดท้ายยังไม่ออก
พอผลประกอบการออกมามีตัวเลขที่ดี ก็ไม่แปลกที่หุ้นจะขึ้น

หรือมิเช่นนั้นก็ต้องใช้ตัวเลขผลประกอบการแค่เก้าเดือนเท่านั้น
โพสต์โพสต์