สัปปะรด ส้ม มะเขือเทศ .. อะไรทนแล้งได้ดีกว่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

สัปปะรด ส้ม มะเขือเทศ .. อะไรทนแล้งได้ดีกว่าครับ

โพสต์ที่ 1

สงสัย แต่ไม่มีความรู้เรื่องต้นไม้
ภาพประจำตัวสมาชิก
วัวแดง
Verified User

โพสต์ที่ 2

น่าจะเป็นสัปปะรด นะครับ
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
buglife

โพสต์ที่ 3

แล้งแบบนี้คงต้องมันสำปะหลังเลยมังครับ :cry:
LOSO

โพสต์ที่ 4

ยูคาลิบตัส เลยน้องดูดาว .........

แต่ถ้าแล้งก่านั้น คงต้อง ตะบองเพชรแล้วละครับ 55..............
jaychou

โพสต์ที่ 5

สัปปะรดทนแล้งเหรอคับ ผมเห็นน้ำมันเยอะ ขาดน้ำนึกว่าจะแย่

ผมเคยเลี้ยงตะบองเพชร(เค้าเรียก แคกตัส) ยังแห้งตาย

เอาดีทางเกษตรคงไม่ได้คับ พี่โลโซ
สุรพล

โพสต์ที่ 6

สัปปะรด ครับ :idea:
Heroine

โพสต์ที่ 7

เดี๋ยวจะถามเกษตรกรผู้ปลูกสัปปะรดให้ค่ะ ว่ามันทนแล้งได้ดีหรือเปล่า 8)
โลกมายา...ดินแดนที่ต้องใส่หน้ากากคุยกัน
เหนื่อยค่ะ! อยากหยุดพักการแสดงสิ่งที่ฝืนกับการเป็นตัวของตัวเอง

ล้มหาย ..ยังไม่ตายจาก
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ผมเห็น เพื่อนผมเขาปลูกสัปปะรด ที่ระยอง

เคยไปดู ที่ไร่ แห้งแล้งมากๆ

สรุปว่าที่ให้เลือก ผมเลือกสัปปะรด ครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
jaychou

โพสต์ที่ 9

งั้นแล้งนี้ ยังพอมีอะไรให้ลงทุนนะครับ
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

:lol: :lol: :lol: :lol:

แล้งแบบนี้ ก็ต้องลงเรือสิครับ ( ฮา )
เย็นดี :lol:

:lol: :lol: :lol: :lol:
yuta2099

โพสต์ที่ 11

ในบรรดา ส้ม มะเขือเทศ และสับปะรด สับปะรดทนแล้งได้ดีที่สุดครับ ถึงแม้ว่าน้ำจะเยอะก็ตาม ผมเองก็ยังงง ๆ ว่าเป็นไปได้อย่างไรแต่อย่างไรก็ตามผลไม้ปีนี้น่าจะราคาแพงนะครับ เพราะมันแล้งผิดปกติจริง ๆ
sasom

โพสต์ที่ 12

ในทางสรีระวิทยาของพืชแล้วสัปปะรดเป็นพืชที่ทนแล้งกว่าส้มและมะเขือเทศ
เพราะมีลักษณะใบหนา มีหนาม ช่วยลดการคายน้ำ และมีลำต้นอวบน้ำ ทำให้มีความต้องการน้ำน้อยกว่า ส่วนที่เห็นว่าน้ำเยอะนั้นเป็นสัปปะรดที่ปลูกในสภาพปกติไม่ได้ขาดน้ำครับ ถ้าขาดน้ำหรือเจอสภาพแล้งผลจะออกมาแคระแกรน เนื้อฝ่าม น้ำน้อยครับ รองจากสัปปะรดน่าจะเป็นมะเขือเทศเพราะใบและต้นมีขนช่วยลดการคายน้ำได้
ส่วนส้มเป็นพืชที่มีน้ำมันถ้าขาดน้ำจะแย่ที่สุดครับ
smartfan

โพสต์ที่ 13

เจอผู้รู้มาตอบแล้ว ทำให้รู้จักต้นไม้ขึ้นเยอะเลย ขอบคุณค่ะ เราทุกคนก็ต้องช่วยกันประหยัดน้ำสู้ภัยแล้งด้วยนะคะ เห็นจังหวัดทางอิสานแล้วสงสารจริงๆ
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 14

รูปภาพ

link ถูกรูปหรือเปล่านะ
เห็นมันแล้งมากเลย...
ถ้าขนาดนี้มันสำปะหลัง
หรือยูคาลิปตัสก็คง...
ขึ้นยากหน่อย
:shock: :(
ล็อคหัวข้อ