มีเงินลงทุน 5พันบาท เปิดบัญชี กับโบคเกอร์ไหนได้บ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
toffysung
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีเงินลงทุน 5พันบาท เปิดบัญชี กับโบคเกอร์ไหนได้บ้างครับ

โพสต์ที่ 1

มีเงินลงทุน 5พันบาท เปิดบัญชี กับโบคเกอร์ไหนได้บ้างครับ :roll:
ภาพประจำตัวสมาชิก
jojolorsud

Re: มีเงินลงทุน 5พันบาท เปิดบัญชี กับโบคเกอร์ไหนได้บ้างครับ

โพสต์ที่ 2

มันไม่เกี่ยวกับจำนวนเงินนิครับ
เปิดบัญชีก็เปิดกับธนาคารนะ แล้วก้มาทำเรื่องกับโบค

โบคเกอร์มีหน้าที่แค่เป็นตัวกลางระหว่าง ธนาคารกับ ตลาดหุ้นครับ
หุ้นมันไม่ได้สวยหรู่
แต่ถ้าได้รอ . . . รับรองว่าคุ้ม
obnoi

Re: มีเงินลงทุน 5พันบาท เปิดบัญชี กับโบคเกอร์ไหนได้บ้างครับ

โพสต์ที่ 3

ในฐานะคนที่เป็นมือใหม่เหมือนๆกัน และคนที่มีเงินจำนวนน้อยๆอยู่
สำหรับตัวผมจะมองหาโบรคเกอร์ที่ไม่มีขั้นต่ำนะครับ
เพราะว่าถ้าโบรคไหนคิดขั้นต่ำ เช่น 50 บาท กว่าเราจะเทรดให้คุ้มค่าคอมมิสชั่น (0.15%) ต้องเทรดในวงเงินต่อวันประมาณ 3 หมื่นกว่าบาท หลังจากนั้นถ้ามีวงเงินมากในการเทรดต่อวันค่อยเปลี่ยนโบรคที่มีคอมมิสชั่นต่ำ ,มีบทวิเคราะห์ที่ดี , มีความมั่นคง etc.

ส่วนโบรคที่ผมทราบก็จะมี บริษัทหลักทรัพย์ ทิสโก้ จำกัด อัตราค่านายหน้าในการซื้อขายหลักทรัพย์
0.20 % ของมูลค่าที่ซื้อขาย + ภาษีมูลค่าเพิ่ม (VAT) 7% ไม่มีอัตราขั้นต่ำต่อวันครับ

ส่วนโบรคเกอร์อื่นๆที่ทราบอัตราค่าธรรมเนียมก็จะมี
- บมจ. หลักทรัพย์กสิกรไทย อัตราค่านายหน้าในการซื้อขายหลักทรัพย์ผ่านอินเตอร์เน็ตอยู่ที่ 0.20% ส่วนการเทรดผ่านเจ้าหน้าที่จะอยู่ที่ 0.25 % โดยค่าธรรมเนียมขั้นตำ่ำ่ต่อวันที่ซื้อขายคือ 50 บาท
- บมจ.ไอร่า 1. บัญชี Cash Balance = 0.15 %
2. บัญชี ATS = 0.20 %
3. บัญชี Credit Balance = 0.15 %
ค่าธรรมเนียมขั้นต่ำ 50 บาทต่อวัน + VAT 7% = 53.50 บาท ( เฉพาะวันที่เกิดรายการซื้อขายเท่านั้น )
- บมจ. KT ZMICO มูลค่าการซื้อขาย/วัน/บัญชี บัญชีเงินสด (ATS) บัญชีวางเงินฝากล่วงหน้า และบัญชีมาร์จิ้น
น้อยกว่าหรือเท่ากับ 5 ล้าน 0.20% 0.15%
ตั้งแต่ 5 ล้านขึ้นไป แต่ไม่เกิน 10 ล้าน 0.18% 0.13%
ตั้งแต่ 10 ล้านขึ้นไป แต่ไม่เกิน 20 ล้าน 0.15% 0.11%
ตั้งแต่ 20 ล้านขึ้นไป 0.12% 0.10%
* บริษัทฯ ขอกำหนดอัตราค่าธรรมเนียมการซื้อขายหลักทรัพย์ (ค่านายหน้า) ขั้นต่ำ สำหรับลูกค้าทั่วไป เป็นจำนวน 50.- บาท (ยังไม่รวมภาษีมูลค่าเพิ่ม) ต่อวันที่มีรายการซื้อขายต่อประเภทบัญชีในทุกช่องทางการส่งคำสั่ง

- บมจ.กิมเอ็ง(ตามลิงค์เลยครับ) http://www.kimeng.co.th/thai/settle.asp?page=9
- บมจ. กรุงศรีอยุธยา จำกัด (มหาชน) กรณี บัญชี Cash 0.20
บัญชี Cash Balance 0.15
ส่วนลูกค้าที่มี มาร์เก็ตติ้ง และ เทรดผ่านมาเก็ตติ้ง 0.25
ขั้นต่ำ ของ AYS 50 บาทต่อวันครับ
train10

โพสต์ที่ 4

เพิ่มเติมครับ ที่ีไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมขั้นต่ำ 50 บาท มี BLS หรือบัวหลวงและ CIMBT ครับ ยังไงลองเข้าไปศึกษารายละเอียดดูนะครับ
Akkapun
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

toffysung เขียน:มีเงินลงทุน 5พันบาท เปิดบัญชี กับโบคเกอร์ไหนได้บ้างครับ :roll:
เปิดบัญชี prepaid(เราโอนเงินเข้าไปก่อน แล้วยอดเงินจะไปเพิ่มในบัญชีหุ้นเรา) มีเงินเท่าไหร่ก็เปิดได้ครับ ไม่มีเงินยังเปิดได้เลย แต่ซื้อหุ้นไม่ได้นะ ต้องโอนเงินเข้าไปก่อน

อีกแบบนึงเป็นการเปิดบัญชีแบบ ATS คือเราซื้อหุ้นก่อนแล้วค่อยตัดเงินจากบัญชีเราครับ อันนี้ต้องส่งข้อมูลเงินในบัญชีไปให้โบรกดูแล้วเค้าจะพิจารณาให้เครดิตเราครับ ถ้าเงินน้อยๆเอาแบบแรกดีกว่าครับ

ส่วนเปิดกับโบรกไหนก็ตามที่ท่านบนๆบอกครับ เอาโบรกที่ไม่มีขั้นต่ำครับ ไม่งั้นเจอค่าคอมกินตายพอดี ซื้อทีเสีย 50 บาท
toffysung

โพสต์ที่ 6

ขอบพระคุณทุกคนครับ
Ery

โพสต์ที่ 7

ยูโอบี เคย์เฮียน
guaycheng

โพสต์ที่ 8

เคที ซิมิโก้ มีขั้นต่ำ 50 บาท แต่ว่าไม่มีค่ารักษาบัญชี และไม่กำหนดวงเงินขั้นต่ำสำหรับ cash balance ถ้าเงินต้นไม่มากแล้วจะลงทุนแนว VI เลือกตัวดีๆ แล้วก็ไม่ต้องซื้อขายบ่อยๆ ก็ไม่ต้องกังวลว่าจะโดนค่าธรรมเนียมกิน แค่ห้าสิบบาทให้เขาไปเถอะครับ ถือว่ารวยไปด้วยกัน
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

toffysung เขียน:มีเงินลงทุน 5พันบาท เปิดบัญชี กับโบคเกอร์ไหนได้บ้างครับ :roll:
ไม่แนะนำให้รีบเปิด
ลองเอาไปเงินไปซื้อหนังสือที่สอนการลงทุนโดยมุ่งเน้นปัจจัยพื้นฐานก่อน
ศึกษาธุรกิจให้เข้าใจ เลือกผบห.ที่เชื่อถือได้ และ ประเมิณมูลค่าให้ออก
ไปอย่างนั้นถึง คุณขาดทุนไปก็จะไม่เข้าใจสาเหตุที่ตัวเองขาดทุน
เสียดายประสบการณ์เปล่าๆ
แต่ขอชมว่า คุณเริ่มจากเงินน้อยน่ะดีแล้ว คงที่จะลงทุนหุ้นทุกคนจะต้องเจอวิกฤตหรือข้อผิดพลาดบ้าง
เริ่มจากเงินน้อยๆจะได้ไม่เจ็บมาก หาประสบการณ์ความรู้ไปก่อนค่อยลงหนักๆหน่อย :)
ลงทุนเพื่อชีวิต
thalucoz

โพสต์ที่ 10

train10 เขียน:เพิ่มเติมครับ ที่ีไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมขั้นต่ำ 50 บาท มี BLS หรือบัวหลวงและ CIMBT ครับ ยังไงลองเข้าไปศึกษารายละเอียดดูนะครับ
ของ บัวหลวงนี่ผมเปิดแล้วนะ ที่ว่าไม่มีขั้นต่ำนั้นตอนนี้มีแล้วครับ 50 บาทและผมคิดว่าอีกไม่นานทุกโบรคน่าจะเหมือนกันก็เลยไม่ค่อยกังวลมากนัก

ผมว่าดีกว่าอีกทีว่าจะเป็นการบังคับเราไปในตัวเลยว่าถ้าเกิดทะลึ่งเทรด บ่อย ๆ จะขาดทุนแน่นอน การที่เราจะซื้อก็ต้องนาน ๆ ครั้งกว่าจะเก็บได้สัก 30,000 บาทใช้เวลาพอควรเลยครับ (สำหรับผมนะครับ คนอื่น ๆ อาจจะจิ๊บ ๆ)

ไหน ๆ ก็ต้องเจอขั้นต่ำแล้วเราควรจะมีวินัยในการออมให้มากขึ้น มีการควบคุมอารมณ์ให้มากขึ้น รวมเงินให้ได้ถึงจุดคุ้มค่าแล้วค่อยซื้อ / ขายจะดีกว่าครับ

ที่ผ่านมาผมทดลองมาแล้ว ได้ผลมากกว่าที่คิดไว้อีกครับ ผลสรุปที่ผมได้ก็คือแทนที่จะหาว่าโบรคไหนไม่มีขั้นต่ำผมเอาเวลาไปอ่านข้อมูลของบริษัทที่ผมสนใจ แล้วเก็บเงินดีกว่ามากครับ

จริง ๆ แล้วแค่ 5,000 บาทก็เปิดได้แล้วครับ โบรคไหนก็ได้แต่ที่เชียงใหม่นี่ โบรคเล็กจะดีกว่าโบรกใหญ่ (เพราะว่าเขาจะดูแลเราดีกว่าโบรคใหญ่ ๆ ไงครับอันนี้พิสูจน์แล้วครับ)
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
กาละมัง

โพสต์ที่ 11

ผมว่า 5000 บาท น้อยเกินไปสำหรับการลงทุนไหมครับ
ให้เวลากับการลงทุนมากเกินไป ผลตอบแทนจากเงินเพียง 5000 บาทก็ไม่คุ้ม
ให้เวลาน้อยเกินไป อาจได้ผลตอบแทนยิ่งน้อย หรือขาดทุน ก็เป็นได้
เมื่อคำนึงถึงเรื่อง ค่าคอมมิชชั่นก็ไม่คุ้มอีกต่างหาก

เอาเวลาไปทำงานอื่นดีกว่าไหมครับ อาจให้ผลตอบแทนมากกว่า
ระหว่างนี้ศึกษาหลักการการลงทุนไปพลาง ๆ ได้เงินมามากกว่านี้ค่อยเอาจริงเอาจังน่าจะคุ้มค่ากว่า
supakornkim

โพสต์ที่ 12

อ้าวว สรุปว่า BLS มีขึ้นต่ำแล้วเหรอคับ ????
thalucoz

โพสต์ที่ 13

supakornkim เขียน:อ้าวว สรุปว่า BLS มีขึ้นต่ำแล้วเหรอคับ ????
ออกมายืนยันครับ เพราะว่าเอกสารแจ้งมาที่ผมว่าเก็บขั้นต่ำ 50 บาทครับ

(เอ หรือว่าจะเป็นเฉพาะผมคนเดียว เพราะว่าที่โบรกเก่าก็แทบจะไม่ค่อยเทรดอยู่แล้ว :mrgreen: )

ยังไงคุณ Supakornkim ลองถามดูก็ได้ครับ ผมเปิดที่เชียงใหม่ในงาน Money Expo ตอนแรกถามโบรกก็บอกไม่มีขั้นต่ำก็เลยตัดสินใจเปิดเพิ่มไป (แถมผมยังได้ Mail ไปถามคนที่ผมเปิดด้วยก็บอกเทรดเท่าไหร่ก็คิดเท่านั้น แต่พอเอกสารแจ้งรายละเอียดมาถึงก็งงเหมือนกันครับ จนถึงวันนี้ผมมีหลักฐานยังเก็บไว้อยู่เลยครับ)
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
ntkshw

โพสต์ที่ 14

แนะนำ ยูโอบี เคย์เฮียน อีก 1 เสียงครับ
ไม่มีขั้นต่ำแน่นอน เพราะใช้อยู่ครับ
jitakung

โพสต์ที่ 15

ตอนที่ผมเริ่มลงทุนครั้งแรก ผมเปิดไป 2 โบรค ที่ ktzmico กับ tisco ซึ่งในตอนนั้นไม่มีอัตราขั้นต่ำทั้ง 2 ที่ (ตอนนี้ ktzmico เก็บขั้นต่ำวันละ 50 บาทแล้ว)
และผมก็เปิดบัญชี cash balance แบบโอนเงินไปให้ทางโบรคก่อน สำหรับเงินก้อนแรกที่ผมโอน ผมโอนให้ทาง ktzmico 5000 บาทเท่าที่คุณมีเลยครับ (แต่ตอนนี้ใช้ tisco แล้ว) จำได้ว่าตัวแรก ๆ ที่ซื้อจะเป็น hmpro ตอนสามบาทปลาย ๆ ซึ่งตอนนี้ดันขายไปแล้วเพราะใจไม่นิ่งพอ

กลับมาเข้าคำถาม ผมว่าเปิดโบรคด้วยเงิน 5000 บาท ได้ครับ แต่ว่าบางที่จะมีอัตราขั้นต่ำในการโอนเงินครั้งแรก เท่าที่ผมทราบ tisco มีขั้นต่ำ 30000 บาทครั้งแรก ครั้งต่อมาเท่าไรก็ได้
ถ้ายังไงลองหารายละเอียดตาม link นี้ดูครับ ข้อมูลของบางที่อาจไม่ update นะครับ

http://www.settrade.com/brokerpage/IPO/ ... ember.html
toffysung

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณทุกคนอีกครั้งครับ
harikung

โพสต์ที่ 17

ไม่ต้องรีบร้อนลงทุนหรอกครับ เก็บเงินไปก่อน ระหว่างนี้ก้ออ่านนหนังสือเยอะๆสร้างภูมิคุ้มกันให้ตัวเองไปก่อน ผมเองก้อเป็นมือใหม่ กว่าจะลงทุนจริงๆก้ออ่านหนังสือมาเกือบปีครับ ช่วยให้เรามีภูมิคุ้มกันได้้เยอะทีเดียว โดยเฉพาะจิตวิทยาในการลงทุน
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
bizkit10th

โพสต์ที่ 18

BLS วันนี้ผม trade ผ่าน internet , e-confirmation ยังไม่เสียค่าธรรมเนียมแต่อย่างใดครับ ยืนยัน แน่นอน :D
bizkit10th

โพสต์ที่ 19

ลืมรูปประกอบการซื้อคับผม ^^
แนบไฟล์

toffysung

โพสต์ที่ 20

bizkit10th เขียน:ลืมรูปประกอบการซื้อคับผม ^^
ขอบคุณครับ
Ii'8N

โพสต์ที่ 21

jojolorsud เขียน:มันไม่เกี่ยวกับจำนวนเงินนิครับ
เปิดบัญชีก็เปิดกับธนาคารนะ แล้วก้มาทำเรื่องกับโบค

โบคเกอร์มีหน้าที่แค่เป็นตัวกลางระหว่าง ธนาคารกับ ตลาดหุ้นครับ

Broker เขาแปลคำว่า "Account" ที่ใช้ trade หุ้นเป็นภาษาไทยว่า "บัญชี" ด้วย
น้อง toffysung เขาหมายถึงคำนี้มากกว่า
ความหมายนี้หมายถึงบัญชีสำหรับใช้ซื้อขาย ไม่ใช่บัญชีเงินฝาก

แต่ที่จริง ถ้าเอาเงินเก็บไว้ในนั้นเฉยๆ ไม่ได้ซื้อขาย ก็ได้ดอกเหมือนกันกับธนาคารนะ

สุดท้าย ระวังขั้นต่ำอย่างที่หลายท่านบอกข้างบน
เคยลองซื้อหุ้นแค่ร้อยหุ้นเพื่อทดลอง
โดนขั้นต่ำ 50 บาทเข้าไป (ไม่ได้เป็นเปอร์เซ็นต์) จ๊ากเลย
ไม่ได้เสียดาย แต่จะลองจำลองการซื้อขายขนาดใหญ่ด้วยพอร์ตจิ๋ว ถ้าลืมนึกตรงนี้ไป ก็จำลองไม่ได้

ถ้าซื้อทีละไม่กี่หมื่นบาท เสียค่า Comm+VAT เยอะ
นพพร

โพสต์ที่ 22

เทรดผ่านบัวหลวงไม่น่าเสียขั้นต่ำนะครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองดูให้ครับ เพราะว่าวันนี้ซื้อไปสามพันได้
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
นพพร

โพสต์ที่ 23

นพพร เขียน:เทรดผ่านบัวหลวงไม่น่าเสียขั้นต่ำนะครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองดูให้ครับ เพราะว่าวันนี้ซื้อไปสามพันได้
สรุปว่าไม่เสียครับ เสียแค่ค่า com. 0.15% + vat 7% เท่านั้นครับ ยืนยันครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
erickiros

โพสต์ที่ 24

ผมเทรดผ่าน steaming ของโบรกบัวหลวง ก็ยังเสียค่าคอม 0.15% + vat 7% เหมือนเดิม
บัญชี cash balance นะครับ
ว่างๆแวะไปเยี่ยมชม blog ของซันได้นะคะ Economics Blog
เนื้อหาของบล็อกนี้จะเกี่ยวกับการนำทฤษฎีเศรษฐศาสตร์มาอธิบายเรื่องราวต่างๆค่ะ
leonleon

โพสต์ที่ 25

asia plus โอนเข้าบัญชีทำวงเงินขั้นต่ำ 10,000 บาทครับ
โพสต์โพสต์