อยากถามความเห็นของพี่ๆเรื่องชาเขียวครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากถามความเห็นของพี่ๆเรื่องชาเขียวครับ

โพสต์ที่ 31

วันที่ผมในฐานะนักการตลก เอ๊ย ตลาด เก่าแล้วก็แก่(ตะหาก)
รู้ว่าชาเขียวโออิชิจะติดตลาดขนาดนี้มาจาก
-เคยกินถึงหลายๆถ้วย เวลาไปกินบุฟเฟท์ที่ภัตตาคารญี่ปุ่นของเขา
โพรดักส์ดี รสชาติใช้ได้
-คุณตัน เจ้าของชื่อตัน แต่ไอเดียไม่เคยตัน
ข้อดีมากๆของคุณตัน จากการติดตามข่าว
ก็คือ แกคิดอะไรออกมา แกไม่คิดนาน
แกจะติดตั้งระบบตามความคิดนั้นทันที ไม่ค่อยรอใคร
(คุณhansome เจ้าของกระทู้ ว่ามีปัญหา good governance อันนี้ไม่รู้เจรงๆ)
-โฆษณาไม่เท่าไร
แต่การประชาสัมพันธ์ ระดับเซ๊ยน
ใช้เงินน้อยได้ผลมาก
-การจัดจำหน่ายเป็นสิ่งที่ทำให้ทึ่งมากที่สุด
เมื่อตอนออกชาเขียวใหม่ๆ
ถ้าใครจำได้ ของขาดตลาดอย่างเเรง
มียี่ห้ออื่น คนก็ไม่กิน
แต่วันที่ผมแน่ใจว่าคุณตันจะเข็นบริษัทเข้าตลาดได้ก็ตอนที่
ผมไปเที่ยวจตุจักร (ตอนนั้นชาเขียวเพิ่งจะวางตลาด)
พวกบรรดารถเข็นขายน้ำอัดลม เบียร์ กระทิงแดง
มีชาโออิชิ ขายทุกร้าน ยังไม่พอ บนถังน้ำเเข็ง
มีสติ๊กเก้อร์ติดเกือบทุกคัน
มันไม่ใช่ปรากฏการณ์ทางตลาดที่เกิดได้ง่ายๆนาขรับ
-ผมว่าคนอย่างป๋าตัน เมืองไทยน่าจะมีเยอะๆนะครับ
เป็นคนแข่งขันเก่ง
ถ้าเป็นทุนนิยมด้วยกัน
ผมว่าแกก็หนึ่งไม่เป็นสองรองใครเหมือนกัน
ขนาดคุณวสันต์ เบ๊นซ์ทองหล่อ ระดับไหน
ยังยอมขาย ล็อกโฮม ให้แกมาทำเป็นร้านอาหารเลย
แต่จะว่าไปตั้งแต่แกมาได้ดิบได้ดีกะชาเขียวเนี่ย
ที่ล็อกโฮม เห็นเงียบๆไป
ไม่รู้ขายคืนไปหรือยัง
อิอิอิ....
-อ้อ คุณCopyWriter ครับ วงจรชีวิตสินค้ามันหมุนไปมาอันที่ขาดไปคือ problem child
รึเปล่าหว่า
อือม....
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
booklover
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 32

สรุปโดยส่วนใหญ่ก้อคิดว่าอยู่ในช่อง star กันนะครับ แล้วเรื่อง good gv.ก้อยังไม่เด่นชัดมากแต่ถ้าใครเจอข้อมูลด้านนี้รบกวนพี่ๆช่วยกระซิบด้วยนะครับ :D
sittc

โพสต์ที่ 33

คุณตันพูดชัดครับว่า
แกต้องรอดก่อน แล้วบริษัทจึงจะรอด
(รอด ในความหมายว่า รวย หรือเปล่า ตีความเองครับ)
หลังจากนั้น พนักงานบริษัทก็จะรอดตาม
.................................
เว้นไว้ว่า แล้วผู้ถือหุ้นก็จะรอดตามมาอีก (อันนี้ แกไม่ได้พูด ผมคิดเอง)

ถูกผิดหรือไม่ จะgood gv. แค่ไหน
ลองเป็นตัวท่านเองถ้า เป็นเจ้าของ ทำมากับมือ
จะคิดเห็นเป็นเช่นไรครับ

ผมเอง พอรับได้นะครับ
ถ้าเขาทำกิจการร่ำรวยขึ้นมา
แล้วเขารวยก่อน พนักงานรวยตาม
ผู้ถือหุ้นก็ รวยไปตามกัน (อย่าทิ้งกันซะก่อนหละ ) :-))
Prach

ชาเขียว

โพสต์ที่ 34

ชาเขียวนี่ถ้าจะให้ผมให้เครดิตแบรนด์คงให้ oishi อันดับหนึ่ง
แต่ก็คงไม่ทิ้ง unif เท่าไหร่

เท่าที่ผ่านมา ปีก่อน mkt share ของ oishi กับ unif บี้กันมาตลอด
จน unif แซงมานำช่วงนึง แล้วปลายปี share oishi ก็เบียดแซงขึ้นมา
ทั้ง 2 ค่าย share ประมาณ 34 - 37% มั้งครับ
ถึงตอนนี้ก็ตาม share oishi ก็ยังนำ unif ไม่มาก

หลังจาก oishi ออก campaign 30 ล้านมา
ผู้บริหาร unif ก็เกทับ ทุ่ม 50 ล้านออกมาสู้เหมือนกัน

...ถ้าสมมติผมเลือกซื้อหุ้นของ unif ได้ ผมคงเลือก unif มากกว่า
เพราะชาเขียวคงสูสี แต่ unif มีผลิตภัณฑ์อื่นอีกมาก
แต่ละอย่าง margin สูงๆ ทั้งนั้น ทั้งน้ำผลไม้ เครื่องดื่มพลังงาน ฯลฯ
แถม mkt share ก็ตัวละ 50-60% ทั้งนั้น
เทียบกับ oishi ซึ่งร้านอาหารญี่ปุ่นก็ยังดูไม่เท่าไหร่
และรายได้จากร้านอาหารก็น้อยมากเมื่อเทียบกับชาเขียว
Meeja

โพสต์ที่ 35

ชอบทิกวนอิมเหมือนกันครับ
ชอบเซนฉะด้วย
ใครชอบเซนฉะจะไม่ชอบยูนิฟกับโออิชิ (มั๊งครับ)
ioport

โพสต์ที่ 36

ล่าสุดมาร์เก็ตแชร์ oishi นำที่สองเกื่อบ 10% แล้วครับ สองค่ายกินไป 70%

และมีข่าวบอกว่ายอดขายช่วงโปรโมต เปิดฝาลุ้นล้าน พุ่งอีก 3 เท่าแล้ว

โอ้พระเจ้า
zolomon

โพสต์ที่ 37

แต่เรื่องโปรโมชั่นนี่ต้องยอมรับว่ายูนีฟ เสียมวยไปเลย อุตส่าห์เกทับมา 50 ล้าน แต่เงียบเป็นเป่าสากไป รางวัลแบบรอจับฉลากก็เงี้ย กว่าจะได้คนแทบลืมไปแล้วว่าส่งไปเมื่อไหร่ สู้แบบนี้ไม่ได้ เปิดเจอปุ๊บ ได้เลย หนังสือพิมพ์ก็ออกข่าวเยอะ แทบไม่ต้องโฆษณายังได้ คาดว่าไตรมาศนี้ยูนีฟ คงกระอักไปเลย แต่หลังหมดโปรโมชั่น นี่ก็คาดไม่ถูกเหมือนกันว่าจะเป็นยังไง
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev
booklover

โพสต์ที่ 38

คิดว่าโปรโมชั่นคงได้ผลจริงมั้งครับวันก่อนผมถามพนักงานขายที่ oishi bar หน้า the mall บางกะปิเห็นบอกว่าตั้งแต่เกิดเรื่องกรดเกลือขายดีกว่าเดิมมากโดยเฉพาะช่วงนี้ต้องเอาแช่วันละ7-8รอบในช่วงเสาร์อาทิตย์น่ะครับ :D แต่ก้อกังวลว่าถ้าหมดโปรแล้วแถมยังเข้าหน้าฝนอีกไม่รู้ยอดจะตกเยอะไหมนะครับ :roll:
นอกกรอบ

โพสต์ที่ 39

หมดโปร ก็ ออกโปรใหม่สิครับ
เอ.. ผมคิดง่ายไปป่าว
Hope dangles on a string
Like slow spinning redemption
Winding in and winding out
The shine of it has caught my eye
sittc

โพสต์ที่ 40

ถ้าลองได้ดื่มแล้ว
มันติดครับ (ก็คง จากที่มีคาเฟอีน นิดหน่อยมั๊ง)
ฝนจะตกแดดจะออก ไม่ค่อยเกี่ยวมากนัก
เห็นเป็นต้องอยากดื่มครับ
งานนี้ OISHI ทำได้ดี
ให้คนที่ไม่เคยลองได้อยากลอง
แล้วก็จะกลายเป็นลูกค้าประจำไป
Zionism

โพสต์ที่ 41

ใส่ยาบ้าเปล่าหว่า
nanchan

โพสต์ที่ 42

CK เขียน:ชาเขียวโออิชิกับเบียร์ อย่างไหนให้โทษมากกว่าครับ

ชาเขียวใส่น้ำตาล ให้โทษมากกว่าดื่มเบียร์วันละแก้ว

ชาเขียวร้อนดื่มวันละ2-4แก้ว ช่วยต่อต้านอนุมูลอิสระ ดีกว่าดื่มเบียร์แน่

ดื่มเบียร์ประมาณวันละขวดเล็ก ช่วยให้กระดูกแข็งแรง (งานวิจัยสหรัฐ)

ดื่มเบียร์วันละขวดใหญ่ ช่วยให้จิตใจแจ่มใส

ดื่มเบียร์วันละหลายขวด อาจทำให้เป็นมะเร็งในตับ กรดยูริคสูง และเมา

ชาเขียวมีเชื้อรา ดื่มแล้วอาจทำให้ท้องร่วง

ชาเขียวมีวิตามินC ดื่มตอนเช้าช่วยให้กระปี้กระเป่า ดื่มตอนกลางคืนอาจจะฟิตเกิน ไม่ได้พักผ่อน เสียสุขภาพ

ผมคิดว่าดื่มอะไรก็ให้พอดี ดีกับสุขภาพตัวเอง
ioport

โพสต์ที่ 43

ข่าวร้ายครับ พนักงาน oishi บอกมา

ของไม่พอขายแล้ว
:oops: :oops: :oops:

ท่านที่จะซื้อเพื่อลุ้นล้านโปรดดูว่าฝาของท่านยังซิ่งอยู่หรือไม่ก่อนซื้อนะครับ เพราะ ขณะนี้ที่ คาร์ฟูร์สาขาหนึ่งต้องให้ยามมาเฝ้า เนื่องจากมีคนมาแอบเปิดขวดก่อนซื้อ
booklover

โพสต์ที่ 44

วันนี้ผมเจอคุณตันที่ central ลาดพร้าวครับเห็นกำลังสำรวจจุดวางขายชาเขียวในร้าน วัตสันครับ แก activeมากๆเลยแถมยิ้มให้ผมด้วย :D ก้อดูเป็นคนอัธยาสัยดีพอสมควรครับ ผมเดินตามไปเห็นแกเดินต่อไปร้าน in&out แถมจ่ายตังค์ไป100 บาทเพื่อซื้อขนมตัวเองมายืนกินซะด้วยพึ่งเคยเห็นครับ ceo แบบนี้ ผมค่อนข้างพอใจกับสิ่งที่ได้เห็นวันนี้นะครับ เล่าสู่กันฟังครับ
Zionism

โพสต์ที่ 45

555 คุณตันเข้าใจการตลาดจิงๆ
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 46

ขอชาร้อนที่หนึ่งค่ะ
(ง่ะ หาไม่ได้ใน Seven)

แวะ 7-11 เมื่อวานดูในตู้แช่น้ำ
หลายแบรนด์ที่เป็นชาเขียว
แต่ทุกแบรนด์มันหวานจนลืม
ธรรมชาติของชาจริงๆ อีก
ไม่ค่อยหอมเท่าไหร่

อ้อ เห็นของคุณตันเค้ามีขาย
ขวดละ 35บาท แบบไร้น้ำตาล
มีอะไรพิเศษหรือ เห็นแพงกว่าแบบอื่นๆ
adi

โพสต์ที่ 47

แบบไร้น้ำตาลก็ 20 บาทนี่ครับ เพิ่งซื้อกินเอง
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 48

adi เขียน:แบบไร้น้ำตาลก็ 20 บาทนี่ครับ เพิ่งซื้อกินเอง
สงสัยจะดูผิดป้าย :shock:
นอกกรอบ

โพสต์ที่ 49

อันนั้น CG slim 300 ครับ เป็นสูตรลดความอ้วน
Hope dangles on a string
Like slow spinning redemption
Winding in and winding out
The shine of it has caught my eye
pong

โพสต์ที่ 50

วันนี้เดินเข้าไปร้าน 7-11 ที่สีลม ผมกำลังจะไปซื้อชาเขียวกิน
แต่ข้างหน้ามีคนเปิดตู้แช่อยู่
คนแรกผู้ชาย หยิบ oishi รสข้าวญี่ปุ่น
คนที่2 ผู้ชาย อีก หยิบรส ต้นตำหรับ
คนที่ 3 เด็กผู้หญิง (ประมาณ ไม่ถึง 10 ขวบ) หยิบ รสน้ำผึงผสมมะนาว
ผมคนที่ 4 หยิบ อีกขวด oishi รสข้าวญี่ปุ่น

จบข่าว
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 51

จะว่าไปคนเก็บขยะสมัยนี้นี่
เค้าพัฒนาแล้วจริงๆนะ...

ขยะมีร้อยแปด ฝาขวดมีเป็นล้านๆ
อะไรจูงใจให้หาฝากันขนาดนั้น

แต่ถ้าไม่มีคนเจอฝาเลย..
โปรโมชั่นนี้คงไม่เร้าใจเท่าไหร่
ฟลุ๊กจริงๆ หรือนี่
(อิจฉาคนเก็บขยะไปเปล่านี่ :shock: )
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..
S&K Fund

โพสต์ที่ 52

โดยส่วนตัวนะครับ สังเกตว่าการทำโปรโมชั่นได้ผลดีมาก
เมือ่วานซื้อมาทาน แล้วแม่ที่บ้านยังรู้เลยว่า แจกเงินล้าน
ทั้งที่ไม่เคยทานนะสิ
เราก็มาคิดดู ปกติ ลองถามเพื่อนๆดูว่าใครทานบ้าง เมื่อก่อนประมาณ สองถึงสาม
คนในสิบคน แต่เดี๋ยวนี้ มีคนพูดกันมากขึ้นก็ถือว่าสำเร็จไประดับหนึ้ง
แต่จะสามารถจะแนะนำให้คนมากทานมากขึ้นได้นานแค่ไหนคงต้องดูกัน
S&K Fund

โพสต์ที่ 53

เพิ่มหน่อยนะครับ รู้สึกว่าราคาขวดเปล่าโออิชิเนี่ย กิโลประมาณ สิบกว่าบาท
ก็น่าจะเก็บขาย :mrgreen:
Dech
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 54

cash cow , star , .....,dog และอีกอันที่ขาดไปก็ยังไม่รู้แน่ชัดอยู่ดี 5555
แต่ก็ขอบคุณทุกท่านครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
hot

โพสต์ที่ 55

ผมสงสัยอย่างคับปันผลเครดิตภาษีได้ไหมคับ