มีเพื่อนรุ่นน้องคนหนึ่ง เป็นสาวๆนะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

มีเพื่อนรุ่นน้องคนหนึ่ง เป็นสาวๆนะ

โพสต์ที่ 1

ได้เงินเดือน เดือนละ 19000 บาท อยู่บ้านคุณพ่อ คุณแม่ ยังโสด
ผ่อนรถหมดแล้ว
กำลังอยากจะไปซื้อบ้าน
ผมแนะนำว่าอย่าเพิ่งซื้อ ให้เก็บเงินให้ได้ซักเดือนละ 1 หมื่นบาท เก็บไปปีหนึ่งให้ได้ 1 แสนบาท แล้วนำมาซื้อหุ้น
เธอถามผมว่า จะต้องมีเงินเท่าไรถึงซื้อหุ้นได้ เอ ผมตอบไม่ได้นะ ว่าขั้นต่ำต้องมีเท่าไร
เพื่อนๆที่เปิดพอร์ท ไม่ทราบว่าขั้นต่ำต้องมีเงินเท่าไรครับ
ผมแนะนำต่อว่า ให้ทำแบบนี้ไป 5 ปี คือ เก็บเดือนละ 1 หมื่นบาท แล้วทยอยซื้อหุ้น VI ตลอดระยะเวลา 5 ปี
แล้วหลังจากนั้น ค่อยผ่อนบ้านหลังเล็กๆ แต่จะมีดอกผลจากการลงทุนมาช่วยผ่อน
ไม่ทราบว่าผมแนะนำแบบนี้ เพื่อนๆคิดว่า มีวิธี หรือแนวทางที่ดีกว่านี้หรือไม่

คือเธอฝากถามมาครับ
Ent'
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

คงต้องหาทางเพิ่มรายได้ให้เยอะกว่านี้ น่าจะดีกว่านะครับ

อย่างเช่น สมมติว่า มีคนที่มีเงินเก็บเพียง 1 หมื่นบาท มาซื้อหุ้น หรือว่าเค้าคนนั้นเอาเงิน 1 หมื่นบาท ไปซื้อเสื้อผ้าไปขายตลาดนัด อันไหนจะได้ Return เยอะกว่ากันละครับ?
แน่นอนว่าความเสี่ยงของการซื้อเสื้อผ้าไปขายตลาดนัดกับซื้อหุ้นนั้น เรื่องซื้อเสื้อผ้าจะเสี่ยงกว่าและเหนื่อยกว่าด้วย แต่ด้วยเงินลงทุนเพียงหนึ่งหมื่น คน คนนั้นควรจะเสี่ยงดีกว่าครับ ยังไงก็แค่ หมื่นนึง ทีอาจจะเสียไป
Ongsa

โพสต์ที่ 3

ขั้นต่ำเปิดพอร์ต internet trading ก็ 50,000 บ.ครับ

:D
iscssn

โพสต์ที่ 4

ขั้นต่ำเปิดพอร์ต internet trading ก็ 50,000 บ.ครับ
แล้วใช้ dollars cost average ไปทุกเดือน แต่ต้องซื้อถูกตัว
อย่างที่คุณ jeng แนะนำก็โอเคนะครับ ในความคิดผมเป็นการศึกษาการลงทุนในตลาดทุนไปในตัว
นอกกรอบ

โพสต์ที่ 5

คือถ้าเอาเงินไปซื้อเสื้อผ้ามาขาย ก็ไม่ได้ทำงานอื่นเหมือนกันนะครับ
Hope dangles on a string
Like slow spinning redemption
Winding in and winding out
The shine of it has caught my eye
jaychou

โพสต์ที่ 6

น่ารักมั้ยคับ
Jeng

โพสต์ที่ 7

555 รอคำถามนี่มาตั้งแต่โพส นึกๆไม่ถึงว่า ท่าน เจ เป็นคนถาม อิอิ

คำตอบ ไม่น่ารักครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 8

ผมว่าทำแบบที่พี่คิดก็ดีแล้วครับ

เอาเงินปันผลจากหุ้น มาเป็นตัวผ่อนบ้าน แล้วเงินเดือนก็ใช้จ่ายรายวัน แบบดีจะสบายใจกว่าครับ

ถ้าไม่ทันใจ อย่างน้อยก็ให้ได้เงินปันผลเกินกว่าครึ่งนึง ของเงินที่จะผ่อนในแต่ละเดือน ก็น่าจะได้ ว่าแต่จะซื้อบ้าน ก็เลือกบ้าน ทำเล ราคาให้ได้ก่อนก็น่าจะดีนะครับ จะได้กะอะไรได้มากขึ้น

และผมก็กำลังพยายามทำแบบนี้อยู่ แต่ปันผลได้แค่ไม่กี่พันเอง
Expecto Patronum!!!!!!
Supra

โพสต์ที่ 9

:D :D

แต่การเฟ้นหา vi ก้อไม่ง่ายเหมือนกันน่ะครับพี่ jeng แต่ก้อยังดีกว่าการเป็นหนี้ระยะยาว โดยการผ่อนบ้าน ยิ่งเก็บเงินไว้ฝากธนาคารเงินยิ่งลดค่าลงอีก :roll:
harry

โพสต์ที่ 10

อ่านหนังสือพ่อรวย กับ หนังสือหุ้น แล้วกันครับ ระหว่างนี้ก็เก็บเงินไปเรื่อยๆ พอได้สักก้อน อย่างน้อยก็หลักแสน ก็ค่อยว่ากัน
Expecto Patronum!!!!!!
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 11

ผมเชื่อว่ามีคนคิดในใจแบบคุณนักดูดาว
เพียงแต่ไม่กล้าเผยความในใจ ฮาๆๆๆ

ห้าหมื่นน่าจะซื้อขายผ่านอินเตอร์เนตได้แล้วครับ
ลองติดต่อดู
ปรัชญา

โพสต์ที่ 12

:arrow: พอมีบ้าน
บรรดาสิ่งของฟุ่มเฟือยก็เดินเข้ามาในบ้านแน่นอน
บรรดาเบ้าอิน ทีวี เครื่องเสียง โฮมเทียร์เตอร์ คอมฯ เครื่องนอน
ของใช้ในครัว ตู้เย็น แอร์ ฯลฯเผลอๆจะมากกว่าค่าบ้านอีก ตามด้วยค่าน้ำ-ค่าไฟ

การซื้อหุ้น หากซื้อพวกหุ้นไฟฟ้า-ประปา
ว่าง่ายๆสาธารณูปโภค
อีก5ปี อาจขายหุ้นแล้วเอาเงินสดมาซื้อได้

แต่ก่อนจะถึงวันนั้น ต้องออมก่อนแบบคุณเจ๋งแนะนำ :x
chatchai

โพสต์ที่ 13

ทำไมถึงอยากซื้อบ้านละครับ เป็นโสด อยู่บ้านพ่อแม่ก็ดีอยู่แล้ว ซื้อบ้านถ้าไม่อยู่ บ้านก็โทรม ถ้าอยู่ ค่าใช้จ่ายอื่นๆอีกมากมายจะตามมาตามที่พี่ปรัชญาบอก
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
nanchan

โพสต์ที่ 14

อยากมีบ้านก็ซื้อ LH,QH ซิครับ

มีบ้านค่าใช้จ่าย บานจริงๆ

เป็นผมเงินเหลือจากค่าใช้จ่าย จะลงทุนให้หมด เพราะคิดว่ายังอยู่ในวัยทำงานได้
(อย่าลืมแบ่งเงินทำประกันไว้ด้วย)

ผมจบใหม่ๆ แทบไม่ค่อยได้ใช้เงินเลย ออมเงินกับลงทุน เมื่อได้พอประมาณแล้วจึงเริ่มใช้ ตอนนี้ก็เลยใช้ได้มากกว่าที่มีเงินเดือนเสียอีก :lol:
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
sasom

โพสต์ที่ 15

ต้องดูว่าน้องเขาสนใจเรื่องการลงทุนในตลาดหุ้นด้วยหรือป่าวนะครับ
ถ้าเขาไม่มีความสนใจและไม่มีความรู้ในเรื่องการลงทุนบ้างผมว่ามันเสี่ยงมากนะครับ
sittc

โพสต์ที่ 16

ออมเงินก่อนครับ
ในแนวทาง แบบ พี่ปรัชญา
ผมเห็นด้วย
และต้องรีบลงมือก่อนครับ
ลงมือก่อน ได้เปรียบ ผมเองยังนึกเสียดายเวลาที่ผ่านมาเลย
เมื่อก่อนมันไม่มี web หรือ ใครมาแนะนำกันแบบนี้
ทำงานแล้วใช้เงินกัน แหลกครับ :D
S&K Fund

โพสต์ที่ 17

ไม่ทราบว่าน้องต้องการซื้อบ้านเพื่ออะไรครับ
เพราะ่ว่ายังเป็นโสดอยุ่อีก แล้วอีกอย่างการลงทุนในบ้านเป็นการลงทุนระยะยาว
จะมีภาระต่างๆตามมาอีก
ผมว่าน่าจะมาลงทุนในตลาดหุ้นหรือเปล่า ในกองทุน Ltf เพื่อประโยชน์ืทางภาษีนะ
เพราะตอนนี้เป็นช่่วงที่เราเก็บเงินไว้สำหรับการลงทุนดีกว่าครับ

ส่วนเรื่องชื่้อบ้านค่อยๆคิด ดูไปก่อนจะดีกว่า นะครับ
Amorna

โพสต์ที่ 18

คนโสด ไม่น่าจะต้องซื้อบ้านอยู่ต่างหาก
เพราะการมีบ้านสักหลัง ต้องใส่ใจดูแล มีภาระเพิ่ม
แต่ถ้าอยู่กับพ่อแม่ ประหยัดค่าใช้จ่ายที่อาจเกิดขึ้นในอนาคตได้ตั้งเยอะ เอาเงินมาลงทุน ได้ปันผลไว้ใช้จ่าย ที่สำคัญ อยู่กับพ่อแม่ ก็ถือว่าได้ดูแลท่านด้วย ท่านก็แก่ลงทุกวันๆ เอาเงินปันผลพาท่านไปเที่ยวที่ไหนๆ ปีละครั้งสองครั้งจะดีกว่าค่ะ :D

ปล. เปิดพอร์ต Internet Trading ที่ Seamico ไม่ต้องมีเงินสดขั้นต่ำค่ะ
มีเท่าไหร่ก็ซื้อเท่านั้น ค่าธรรมเนียมขั้นต่ำก็ไม่มีค่ะ เงินเดือนละหมื่น โอนเข้าบัญชีออนไลน์เพื่อรอซื้อของถูกได้สบายๆ เลยค่ะ
Price is what you pay, value is what you get.
Ent'

โพสต์ที่ 19

ซื้อผ้ามาขาย เป็นแค่กรณีตัวอย่างนึงเท่านั้นเองนะครับ แล้วก็คนทำก็ต้องทำตอนวันเสาร์อาทิตย์อะไรงี้ก็ได้

สมมติว่าเอาเงิน 5หมื่นมาซื้อหุ้น ทำให้เป็น 20 เท่าถึงได้ล้านนึง อืมมม สงสัยจะง่ายแหะ คนถึงแนะนำให้ทำกันเยอะ
tom

โพสต์ที่ 20

ผมว่าคนเราสมัยนี้ทำอะไรเพื่อหน้าตา มากกว่าความจำเป็นนะครับ สงสัยทำให้เข้ายุคสมัย ที่คนมักจะมองกันแต่เปลือกนอก ..... หนุ่มสาวที่ไม่ได้คาบช้อนเงินช้อนทองมาแต่กำเนิดส่วนใหญ่ก็จะเข้าสู่วงจรแห่งหนี้สินทั้งนั้นเลยครับ มีเงินนิดหน่อยก็ดาวน์โน่นดาวน์นี่แล้ว แบบนี้มีหวังทำงานใช้หนี้เขาทั้งชาติ แต่ก็เข้าทาง ทรท เขา นะ อ้าว....อิอิ
jaychou

โพสต์ที่ 21

ป่าวๆ ผมป่าวคิดอะไร.....ผมถามเพราะว่า.......
สาวไม่น่ารักคิดจะซื้อบ้านตั้งแต่อายุน้อยๆมากกว่าสาวน่ารัก
เพราะคาดว่าต้องอยู่คนเดียวคับ เรื่องนี้ปกติ
Dr.T

โพสต์ที่ 22

jaychou เขียน:ป่าวๆ ผมป่าวคิดอะไร.....ผมถามเพราะว่า.......
สาวไม่น่ารักคิดจะซื้อบ้านตั้งแต่อายุน้อยๆมากกว่าสาวน่ารัก
เพราะคาดว่าต้องอยู่คนเดียวคับ เรื่องนี้ปกติ
:lol: :lol: :lol:
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
mrdew

โพสต์ที่ 23

อยากมีภาระ
CK

โพสต์ที่ 24

ถ้าไม่ได้กำลังจะแต่งงาน หรือคิดจะอยู่เป็นโสดตลอดชีวิต
ยังไม่ควรซื้อบ้านครับ นอกจากจะซื้อคอนโดเพื่อปล่อยเช่า

แนะนำได้แค่นี้
house

โพสต์ที่ 25

พี่เจย์โชว มุขแรงมากเลยนะนั่น :mrgreen: :mrgreen:

ผมว่ากรณีคล้ายๆผมนะ ผมทำตามที่คุณเจ๋งแนะนำไปล่วงหน้าแล้วครับ เปิดพอร์ตครั้งแรก 1 หมื่นบาท เก็บมาเรื่อยๆ หุ้นตกก็ซื้อ

แต่วิธีนี้ถ้าคนนั้นไม่สนใจและไม่มีความรู้ในตลาดหลักทรัพย์เลย อันตรายนะครับ

พอคนอื่นรู้ว่าซื้อหุ้นก็

"ตัวนั้นวิ่ง 200% ไปแล้ว 3 วันเอง ทำไมเธอไม่ซื้อล่ะ เก็บทำไม รอแต่ปันผล ไม่ทันกินหรอก"

เจอเป่าหู บ่อยๆ ผมว่าเสร็จ
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
เพื่อน

โพสต์ที่ 26

การซื้อบ้านก็ถือเป็นการลงทุนที่ให้ดอกผลเหมือนกันครับ
ถ้าใจเย็นๆเก็บเงินก้อนให้ได้มากๆและรอจังหวะเวลาที่ราคาซื้อขายบ้านตกลงมามาก ตอนนั้นจะเป็นช่วงที่ได้ประโยชน์สูงสุดจากการซื้อ

ถ้าคุณรอเก็บตัง(โดยไม่มีดอกผลที่ดีพอ)จนมากพอ ตอนนั้นราคาบ้านก็จะเขยิบหนีไปอีกครับ

ผมว่าช่วงกลางๆถึงสิ้นปีนี้ราคาจะน่าซื้อมากกว่านะครับ เพราะสังเกตุว่าช่วงนี้ตามซอกซอยจะมีป้ายประกาศขายบ้าน-ที่ดิน เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
อองตวน

โพสต์ที่ 27

รอรายได้เพิ่มเป็น 25000
ซื้อคอนโดทำเลดีหน่อย ราคาไม่เกิน 1.2 ล้าน lpn ก็ได้
อยู่บ้านพ่อแม่ต่อไป ปล่อยคอนโดให้เช่า แล้วเอาค่าเช่ามาช่วยผ่อน
ปรับค่าเช่า ตามอัตราดอกเบี้ยผ่อน
Mon money

โพสต์ที่ 28

ซื้อกองทุนครับ ปลอดภัยและได้ผลตอบแทน โดยเฉพาะกองทุนอสังหาฯของTICONที่กำลังออก รายได้แน่นอน ~6%

และที่สำคัญเป็นผลดีกับผมด้วย :mrgreen:
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 29

Mon money เขียน:ซื้อกองทุนครับ ปลอดภัยและได้ผลตอบแทน โดยเฉพาะกองทุนอสังหาฯของTICONที่กำลังออก รายได้แน่นอน ~6%

และที่สำคัญเป็นผลดีกับผมด้วย :mrgreen:
อ้าว...ลูกพี่เราโฆษณา กองทุนไทคอน ซะแร่ว
ผมก็ขอแนะนำบ้าง ซื้อบ้านมีรถยนต์ช่วยอุดหนุนกิจการผมบ้าง
ทำประกันภัยกับ TIC
:wink: :wink: :wink:
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 30

ขึ้นอยู่กับน้องสาวๆ ของพี่เจ๋งเป็นเด็ก ตจว หรือเปล่า
ถ้าใช่ แสดงว่าไกลพ่อแม่ อาจต้องการที่อยู่
โดยเปลี่ยนจากค่าเช่าเป็นงวดการผ่อนแทน
ได้ของเป็นชิ้นเป็นอัน ถึงเลิกอยู่ (แล้วมีคนยอมรับภาระ อิ อิ)
ก็หาคนเช่าก็ได้นี่คะ

เปลี่ยน Target จากบ้านเป็นห้องหรือคอนโดดีกว่าไหม
อัตราการแลกเปลี่ยนหมุนเวียนคล่องกว่า
ห้องสมัยนี้เงินแค่ 3-5 พันต่อเดือนก็ผ่อนได้แล้ว
เงินที่เหลือจะไปลงทุนก็น่าจะดีกว่ารอดอก ที่งอกไม่ทันเงินเฟื้อ

ใครมีโอกาสซื้อบ้านเมื่อสักสี่ปีที่ผ่านมานี่ถือว่าโชคดีมากนะ
ดอกเบี้ยต่ำ รัฐบาลช่วยกระตุ้น ลดนั่น หย่อนนี่
แถมราคาประเมิณปรับทุกปี บางที่ก็ก้าวกระโดด
ตาม Mega project ที่ตัดผ่าน

การเริ่มต้นชีวิตสาวโสด ด้วยบ้าน (ใหญ่)
ค่าใช้จ่ายบานกว่าที่คิด ใครไม่เคยซื้อนึกไม่ถึงหรอก :shock: