ลงทุนเรียนโทด้วยเงิน3แสน VS อ่านเอง+ลงทุนในหุ้นแทน รบกวนคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
thaloengsak
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: ลงทุนเรียนโทด้วยเงิน3แสน VS อ่านเอง+ลงทุนในหุ้นแทน รบกวน

โพสต์ที่ 31

ผมเห็นด้วยกับคุณลูกอีสานทุกประการ
ข้อความข้างล่างของuserผม ก็ได้รับแรงบรรดาลใจจากเขา
8-)
ลงทุนเพื่อชีวิต
thalucoz
ผู้ติดตาม: 0

Re: ลงทุนเรียนโทด้วยเงิน3แสน VS อ่านเอง+ลงทุนในหุ้นแทน รบกวน

โพสต์ที่ 32

Warantact เขียน: สุดท้ายแล้วสายทั้งสามนี้มันก็เหมาะกับบุคคลเป็นคนๆไป คนที่ขี้เกียจอ่านรายงานประจำปี
สายที่ดีสุดสำหรับพวกเขาแน่นอนคงเป็นสายโมเดิน แต่สำหรับคนที่ยินดีทุ่มเทเวลากับมัน
เพื่อผลตอบแทนที่เหนือกว่า สายคลาสสิคกับสายเฮดจฟันด์คงเหมาะกว่า

ซึ่งสองสายนี้ มหาลัยไม่มีสอน เพราะส่วนมากอาจารย์ไม่เก่งพอ
ถูกใจมากครับผม และนี่ล่ะมั้งที่ทำให้ผมล้มเลิกความคิดในการเรียนโท และหันมาทุ่มเทในการแสวงหาความรู้
ในการลงทุนมากขึ้น และแสวงหาประสบการณ์ครับ
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
Skyforever
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 33

ก่อนอื่นต้องเข้าใจตัวเองให้ได้ก่อนว่า เป้าหมายในชีวิตของเราคืออะไร ระหว่างการมีอิสระภาพทางการเงิน หรือการได้ทำงานในตำแหน่งสูงๆ มีหน้าที่การงานดี

ถ้าเป้าหมายคือการมีอาชีพ หน้าที่การงานดี ตำแหน่งสูงๆ ก็แนะนำให้เรียนต่อครับ
แต่ถ้าเป้าหมายคือการมีอิสระภาพทางการเงิน ก็ขอแนะนำให้พิจารณาเพิ่มเติมว่า

ถ้าเงิน 3 แสนนั้น เป็นเงินเก็บเกือบทั้งหมด จากการทำงานเป็นเวลานานหลายปี ก็อย่าเอาไปเรียนโทเลยครับ เอามาลงทุนโดยตรงดีกว่า ไม่ต้องไปเรียนต่อเพื่อเพิ่มเงินเดือนให้เสียเวลา

แต่ถ้าเงิน 3 แสนนั้น มีมูลค่าน้อยนิดเทียบกับเงินที่เรามีอยู่ หรือสามารถหามาได้ง่ายดายจากเงินเดือน เราก็อาจจะเลือกเรียนโท
ชนะเพราะไม่คิดเอาชนะ กำไรเพราะไม่โลภ ลงทุนอย่างมีความสุขเพราะจิตใจอยู่เหนืออารมณ์ตลาด
"ทรัพย์ศฤงคารที่ได้มาอย่างเร่งร้อนจะยอบแยบลง แต่บุคคลที่ส่ำสมทีละเล็กละน้อยจะได้เพิ่มพูนขึ้น" สุภาษิต 13:11
กาละมัง

โพสต์ที่ 34

Skyforever เขียน:ก่อนอื่นต้องเข้าใจตัวเองให้ได้ก่อนว่า เป้าหมายในชีวิตของเราคืออะไร ระหว่างการมีอิสระภาพทางการเงิน หรือการได้ทำงานในตำแหน่งสูงๆ มีหน้าที่การงานดี

ถ้าเป้าหมายคือการมีอาชีพ หน้าที่การงานดี ตำแหน่งสูงๆ ก็แนะนำให้เรียนต่อครับ
แต่ถ้าเป้าหมายคือการมีอิสระภาพทางการเงิน ก็ขอแนะนำให้พิจารณาเพิ่มเติมว่า

ถ้าเงิน 3 แสนนั้น เป็นเงินเก็บเกือบทั้งหมด จากการทำงานเป็นเวลานานหลายปี ก็อย่าเอาไปเรียนโทเลยครับ เอามาลงทุนโดยตรงดีกว่า ไม่ต้องไปเรียนต่อเพื่อเพิ่มเงินเดือนให้เสียเวลา

แต่ถ้าเงิน 3 แสนนั้น มีมูลค่าน้อยนิดเทียบกับเงินที่เรามีอยู่ หรือสามารถหามาได้ง่ายดายจากเงินเดือน เราก็อาจจะเลือกเรียนโท
+ 1

ผมว่าตรงใจ + ความเห็นลูกอิสาน คุณ panman คงมั่นใจสามารถตัดสินใจได้ดีขึ้น

ผมขอเสริมนะครับว่านักลงทุนหลายคนก็ประสบความสำเร็จได้ โดยไม่มีวุฒิ mba แต่ว่านักลงทุนที่ดี ต้องรู้ว่าเราต้องมีความรู้อะไรบ้างเพื่อใช้ในประกอบในการตัดสินใจลงทุน คุณจบ ป ตรี ย่อมมีพื้นฐานเพียงพอในการศึกษาด้วยตนเอง สามารถหาความรู้จากการอ่านหนังสือดี ๆ จากคำแนะนำอาจารย์ดี ๆ (รวมทั้งจากเพื่อนนักลงทุนด้วยกัน) ช่วยได้มากครับ สุดท้ายการลงทุนให้คุ้มค่า สมควรเริ่มด้วยเงินต้นประมาณหนึ่ง ไม่ใช่น้อยจนเกินไป ไม่คุ้มครับ

อย่างไรก็ตาม ถ้ามีโอกาสเรียน อยากบอกว่าหลักสูตร mba น่าสนใจมากครับ
leonleon

โพสต์ที่ 35

เพิ่งตัดสินใจกับคำถามนี่ไปตอนต้นปีเหมือนกันครับ

ผมเป็นพนักงานกินเงินเดือนนี่แหละครับ
ก็กะว่าจะเรียนต่อโท MBAมา 3 ปีแล้ว แต่ก็ไม่ตัดสิืนใจเรียนสักที
ปีนี้เงินพร้อมหน่อยแต่ก็มานั่งนึกดู
ถ้าลงเรียนไป มันจะทำให้เงินเก็บลดลงวูบเลยครับ
แล้วก็จะไม่มีเวลาให้ครอบครัวด้วย

ก็เลยตัดสินใจพักเรื่องเรียนไว้ยาวๆก่อน
ช่วงนี้ก็ตั้งหน้าตั้งตาเก็บเงิน+ลงทุนให้มีอิสระภาพทางการเงินไป
พอถึงเป้าหมายอาจจะเรียนต่อสาขาที่อยากเรียนครับ

ที่อยากลงเรียนก็เพราะว่าอยากได้ความรู้เพิ่มครับ
แต่คิดไปคิดมา ความรู้หาที่ไหนก็ได้ อยู่ที่เราจะขวนขวายรึเปล่าเท่านั้นเอง

ปัจจุบันก็เลยวุฒิ ป.ตรี อยู่ หุหุ

แต่เวลาเทศกาลรับปริญญานี่เห็นเพื่อถ่ายรูปมาอวดก็แอบอยากเรียนเหมือนกันนะครับ