มือใหม่อยากเป็น VI ตอนนี้ควรเก็บหุ้นตัวไหนดีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chet22
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มือใหม่อยากเป็น VI ตอนนี้ควรเก็บหุ้นตัวไหนดีครับ

โพสต์ที่ 1

ขอคำแนะนำในการเก็บหุ้นครับ
ตอนนี้ set จะกลับไป 1000 จุดแล้ว คิดว่าตอนนี้ยังเก็บหุ้นทันหรือเปล่าครับ
แล้วคิดว่าตัวไหนยังน่าเก็บอยู่ครับ เน้นหุ้นที่มีปันผล (มากกว่าด/บเงินฝาก) และมีอนาคตครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
densin

Re: มือใหม่อยากเป็น VI ตอนนี้ควรเก็บหุ้นตัวไหนดีครับ

โพสต์ที่ 2

อยากเป็นVIไม่ใช่ซื้อหุ้นตัวไหน
แต่ให้ศึกษาวิธีการลงทุน เลือกหุ้นที่ท่านเข้าใจดี และอยากจะลงทุนในราคาที่ถูกพอใจ
หลีกเลี่ยงลงทุนในสิ่งที่ไม่เข้าใจ หรือซื้อในราคาที่เกิดความโลภเข้าครอบงำ

ระวังการซื้อหุ้นจากการบอกมา จะนำไปสู่วิถีแมงเม่า
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

Re: มือใหม่อยากเป็น VI ตอนนี้ควรเก็บหุ้นตัวไหนดีครับ

โพสต์ที่ 3

เจอคนขอหวยอีกแ้ล้ว
:|
ลงทุนเพื่อชีวิต
jojolorsud

โพสต์ที่ 4

มาม่าครับ
หุ้นมันไม่ได้สวยหรู่
แต่ถ้าได้รอ . . . รับรองว่าคุ้ม
harikung

โพสต์ที่ 5

ถามแบบนี้ สงสัยจะโดนพี่ๆในบอร์ดสอนสั่งไม่น้อยเลยทีเดียว : )
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
Warantact

โพสต์ที่ 6

เก็บซาบิน่า หลังผ่านไป5ปีรับรองเห็นผล
dino
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

:) ผมว่าเก็บเนื้อเก็บตัวก่อนดีมั้ยครับ
หยุดนิ่งๆซักสามวัน แล้วคิดว่าตัวเราจะลงทุนไปเพราะอะไร
หาหนังสือ VI มาอ่านซัก สามเล่ม
แล้วค่อยๆมองหาธุรกิจที่เข้าใจ
แล้วถ้าเป็นผมก็จะ...
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
................................................................วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
chet22

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับ สำหรับคำสอนทุกๆๆท่าน
chowbe76

โพสต์ที่ 9

555
เข้ามาสอนไม่ทันครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
puppet

โพสต์ที่ 10

ถ้าอยากลงทุนเป็น VI ก่อนซื้อหุ้นควรศึกษาปัจจัยพื้นฐานของหุ้น ก่อนนะ ^^
pat4310

โพสต์ที่ 11

แนะนำ
PT & CMO
PE 370 & 342 เท่าตามลำดับ :D
ลงทุนหุ้นดี มีสตอรี่ ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
หนังสือเล่มสองผมครับ เจาะหุ้นร้อน สแกนหุ้นเด้ง การแคะหุ้นจะไม่ใช่เรื่องยากอีกต่อไป
thaloengsak

โพสต์ที่ 12

pat4310 เขียน:แนะนำ
PT & CMO
PE 370 & 342 เท่าตามลำดับ :D
ทำไมถึงแนะนำเขาอย่างนั้น
จะแซวเขาเล่นหรือครับ ? ถ้าเขาซื้อจริงๆล่ะ...
ถ้าจะแนะนำก็พูดเนื้อหาหลักๆแล้วให้เขาไปศึกษาเองต่อจะดีกว่านะ
KB

โพสต์ที่ 13

ซื้อหนังสืออ่านก่อนดีมั้ย แล้วจะได้คำตอบเองว่าหุ้นตัวไหนดี อยากเป็น VI ต้องขยันทำการบ้านหาข้อมูลครับ ไม่ใช่ซื้อตามคนอื่นบอกแล้วจะเป็น VI นะครับ
drfool

โพสต์ที่ 14

ผมเข้าใจท่าน จขกท ครับ สมัยก่อนผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าVIมันคืออะไร แล้วหุ้นตั้งสี่ห้าร้อยตัว จะสุ่มตัวไหนถึงจะถูกหวย ถึงกับโทรไปถามพี่ที่เคารพท่านนึง(อายมาก) ตอนนั้นยังงงว่าเลือกหุ้นยังไงถึงจะถูกตัว ไม่ว่ากันครับ(มือใหม่)

ผมแนะนำหนังสือแทนหุ้นนะครับ มีหนังสือเล่มนึงผมชอบมาก อ่านแล้วสนุกที่สุด
ชื่อ กลยุทธ์หุ้นห่านทองคำ เล่มบางๆนะครับ เพราะคุณเทพ ท่านจะออกหนังสือแนวนี้มาหลายเวอร์ชัน
เล่มบางๆเล็กๆน่ะครับ อ่านให้ทะลุ แล้ว อ่านตีแตกอีกสักเล่ม ส่วนหนังสือดูงบ ก็อ่านของแมรี่ บัฟเฟต ถ้าจบแล้ว ผมว่าคำถามจะเปลี่ยนไปครับ ขอให้รวยครับ
มีหนังสืออีกหลายสิบเล่มที่น่าอ่าน แต่ละเล่มก็มีข้อดีข้อเด่นของตัวเอง แต่ผมว่าเอาเท่านี้ก่อน

จากคนที่เคยงง ถึงขั้นอ่านหนังสือกราฟ
dino
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 15

:8) อิอิ อีกข้อนะครับ

...อย่าเล่นหุ้นด้วยหู...
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
simsonanelka

โพสต์ที่ 16

CMO
น่าคิดเป็น forward PE จะได้ต่ำกว่านี้
เห็น ดร.ถืออยู่ด้วย
thaloengsak

โพสต์ที่ 17

ถ้าอยากรู้ว่าควรเก็บหุ้นตัวไหน ผมไม่บอกหรอก
ถามสาเหตุที่ผมซื้อ ผมจะตอบให้ ( แต่ไม่บอกราคาทุนนะ )
โพสต์โพสต์