บทเรียนราคาแพง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Stock Broker
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

เมื่อช่วงปลายปีก่อน เห็นใน TVI เชียร์ เอ๊ย! พูดถึงหุ้น RPC กันมาก (รู้สึกจะมี company visit ด้วยครั้งหนึ่ง) ตอนนั้นไม่ยอมเข้าไปอ่านแบบตั้งใจ เพราะเห็นว่าเป็นหุ้นเข้าใหม่ในตลาดเลยเหมาเอาว่าเป็นหุ้นแบบที่เข็นเข้ามาหลอกเอาเงินรายย่อย

ต่อมาสักพัก (น่าจะเป็นช่วงที่รัฐออกมาเปรยเรื่องลดค่าการกลัืั่น) ก็เห็นมีคนมาโพสต์เชิงเยาะเย้ย ว่าพาคนไปติดดอยหรือไงนี่แหละ ก็ยังเข้าใจว่าหุ้นใหม่ๆ มันก็แบบนี้แหละ ชาว TVI ทำไมสนใจกันนักหนาก็ไม่รู้เลยต้องมาขาดทุนกันหลายคน หุ้นทีอยู่ในตลาดตั้งนานแล้วทำไมไม่ไปเทรดกัน

พอประเด็นน้ำมันเริ่มดังขึ้นเรื่อยๆ เลยลองเปิดอ่านดูบ้างว่าหุ้นตัวนี้มันเป็นไง

รู้ึสึำกผิดจริงๆ ที่ไม่ยอมศึกษา ปล่อยโอกาสทองหลุดมือไปอีกครั้งหนึ่ง

จะจำไว้เป็นบทเรียนราคาแพง
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 2

บริษัทนี้เขา ดูแลรายย่อยดีนะครับ
ตั้งแต่หนังสือเวียน ปฏิทินประจำปี
และอื่นๆ ในสายตาผมเขาแย่นิดเดียว
ที่มาตั้งปั๊มน้ำมันในป่า ที่ผมเคยเห็นบนเส้นทางขอนแก่นอุดร
วันหนึ่งจะขายได้สักกี่ร้อยกไม่รู้ เฮ่อ.. :x

โพสต์ที่ 3

ปรัชญา เขียน:ในสายตาผมเขาแย่นิดเดียว
ที่มาตั้งปั๊มน้ำมันในป่า ที่ผมเคยเห็นบนเส้นทางขอนแก่นอุดร
วันหนึ่งจะขายได้สักกี่ร้อยกไม่รู้ เฮ่อ.. :x
เค้าเรียกมี vision รึเปล่าครับพี่ แบบว่ามองการณ์ไกลไปอีกสักสิบปีว่าที่ตรงนั้นจะเจริญมากๆ งัย เลยรีบจองไว้ก่อน :P
B&D
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

เรียนพี่ปรัชญา รู้สึกว่าเขาจะใช้กลยุทธ์แบบป่าล้อมเมือง... โดยดึงคนในชุมชนเข้าร่วมในกิจการแต่เป็นรูปแบบไหนนั้น ผมไม่ทราบครับ จำได้ว่าเคยอ่านผ่านตาในหนังสือพิมพ์หรือใน net ถ้าเราสังเกตุดี ๆ จะพบว่าตามหมู่บ้านที่ไกล ๆ และอยู่นอกเมืองมักจะเสียเวลาอย่างมากในการเติมนำมันแต่ละครั้ง แต่ถ้ามีลักษณะปั๊มเล็ก ๆ แต่ดูดีกว่าปั๊มหลอด และลูกค้าส่วนมากก็จะเป็นคนในชุมชนโดยเฉพาะชาวไร่และชาวนา แบบว่าลูกค้าขาประจำก็คงจะดี แต่รายได้ก็คงต้องติดตามกันต่อไปครับ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 5

ผมแวะเข้าไปใช้บริการ เติมน้ำมันเต็ม
แต่เนื่องด้วยในถังยังเหลือน้ำมันเยอะ เลยเติมได้200บาทเศษ
เข้าห้องน้ำ เดินดูรอบๆปั๊มอยู่เกือบครึ่งชั่วโมง
เป็นที่นิสัยส่วนตัว ถ้าถือหุ้นบริษัทไหน หรือเคยถือหุ้นบริษัทนั้น
เป็นต้องใช้บริการเสมอ

ป่าล้อมเมืองก็จริงครับ
แต่มันห่างไกลความเจริญมาก
อาศัยรถผ่าน หรือน้ำมันใกล้หมดน่ะล่ะเขาถึงเติม
ป้ายปั้ม ก็น่าจะทำให้สวยหน่อย
ถ้าไม่เคยเห็นโลโก้ในหนังสือรายงานประจำปีคงไม่รู้ว่าเป็นของระยองครับ
ทางบริษัทคงวางแผนตั้งปั๊มจากอีสานถึงลาว และเวียตนามที่ไปตั้งโรงกลั่น
ที่ว่ามาไม่ใช่ว่าไม่ดี เป็นเพียงข้อคิดจากผู้ถือหุ้นรายหนึ่งเท่านั้นครับ

แต่ถ้าตั้งปั๊มเขตเมืองระยะ5-10กม.
ก็ตกไร่ละ10ล้านเศษ แถวๆขอนแก่นและอุดร
แต่ใครไปประชุมก็ให้ทางบริษัทพิจารณาตั้งในเขตเมืองเถอะ
เราทำธุรกิจ ไม่ได้ทำบุญน่ะ
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 6

RPC นี่เดี๋ยวจะไปประชุมผู้ถือหุ้นแน่ๆครับ

จนป่านนี้ยังไม่ได้เคยมีบุญเห็นปั๊ม RPC เลยครับ
. . .
hot

โพสต์ที่ 7

ตอนไปเที่ยวซาฟลี เห็นปั้มของsusco ในนั้นด้วยคับยังแปลก
ทำไมมาตั้งเสียลึก ที่แท้ มีรถทัวรมาลงจำนวนมาก เลยต้อง
สร้างไว้บริการ ต่ำแหน่งที่ตั้งปั้มบางที มีไว้เฉพาะลูกค้าเฉพากลุ่ม
หรือเปล่าคับ
harry

โพสต์ที่ 8

เค้าบอกใน กทม. จะมีหนึ่งปั๊ม ตอนกลางปี ถามแล้วกันครับ
Expecto Patronum!!!!!!
RR

โพสต์ที่ 9

harry เขียน:เค้าบอกใน กทม. จะมีหนึ่งปั๊ม ตอนกลางปี ถามแล้วกันครับ
เปิดแล้วบอกด้วยจะตามไปอุดหนุนครับ
wpong
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 10

ผมคิดว่าไม่แพงหรอกครับ

หุ้นมี 400 ตัว จะมีใครสักกี่คนที่เข้าไปสนใจได้ทุกตัว ลึกมากก็ไม่กว้าง กว้างมากก็ไม่ลึก
ไม่ได้ RPC แล้วได้อย่างอื่นแทนหรือเปล่าครับ มีเหลืออีกตั้งเยอะ

ที่สำคัญ ถ้าได้ศึกษาก่อนจริงๆ แน่ใจหรือครับว่าจะซื้อ
chatchai

โพสต์ที่ 11

สำหรับผม ลงทุนมานานเป็นสิบปี ย่อมพลาดโอกาสไม่ได้ลงทุนในบริษัทดีๆหลายครั้งหลายคราว ถ้ามัวแต่มานั่งคิดมาก การลงทุนของเราจะเป็นทุกข์ครับ

ผมขอเพียงแต่ว่าการลงทุนของผมให้ผลตอบแทนตามที่ผมคาดหวังไว้ก็เพียงพอครับ ไม่ต้องไปคาดหวังหรือเปรียบเทียบกับใคร การลงทุนของเราก็จะเป็นสุขได้ครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี

โพสต์ที่ 12

ที่ผมมองว่าเป็นบทเรียนราคาแพงนั้น เนื่องจากว่าผมได้ตัดสินใจที่จะไม่พิจารณาหุ้นตัวนี้เพียงเพราะ "อคติ" ที่เห็นว่าเป็นหุ้นเข้าใหม่ในตลาดเลยเหมาเอาว่าเป็นหุ้นแบบที่เข็นเข้ามาหลอกเอาเงินรายย่อย (ไม่ได้เกี่ยวกับว่าได้ซื้อหรือไม่ได้ซื้อหรอกครับ)

ตัวอื่นๆ ที่เคยเห็นดังๆ ในเว็บ (เอาเฉพาะตัวเล็กๆ) เช่น RCI, SE-ED, FANCY, HMPRO, PTL, CEI ฯลฯ บางตัวไม่สนใจแล้วมันก็ขึ้นไปเยอะแต่ไม่รู้สึกเสียดาย เพราะว่าได้เข้าไปศึกษาแล้วเห็นว่ายังถูกไม่พอหรือไม่ก็ยังไม่เข้าใจธุรกิจพอเลยตัดสินใจว่ายังไม่สนใจ

สรุป ที่เสียดาย เพราะไปตัดสินหุ้นด้วย "อคติ" (สงสัยเป็นเพราะตอนนั้นผมยังไม่ได้อ่านหนังสือ "จิตวิทยาการลงทุน" ของท่าน WEB แหงเลย :mrgreen: )
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 13

ซื้อตอนนี้ก็อาจจะยังไม่สายนะท่าน FE.. :lol: :D

วิธีที่สามารถตรวจสอบได้ระดับหนึ่ง ว่าเป็นหุ้นไม่ดีย้อมแมวขาย
คือตรวจสอบจากงบการเงินย้อนหลัง ในหนังสือชี้ชวน ย้อนหลังไป 3 ปี
พอจะทำให้รู้ได้บ้างว่าเป็นหุ้นดีหรือเปล่า

หุ้นเข้าตลาดเยอะก็ดีในแง่เรานักลงทุน มีทางเลือกมากขึ้น
แต่แน่นอนว่าต้องแลกมาด้วยความเหนื่อย เพราะต้องศึกษาข้อมูลมากขึ้น.. :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ล็อคหัวข้อ