ใน TVI แห่งนี้ไม่มีใครถือ TUF เลยหรือ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Starter VI
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ใน TVI แห่งนี้ไม่มีใครถือ TUF เลยหรือ

โพสต์ที่ 1

ไม่เห็นมีใคร post เรื่องปันผลของ TUF เลย ปันผลตั้ง 1.19บาทต่อหุ้นแน่ะ หุ้นพื้นฐานดีปันผลก็ดี แต่ก็ไม่เห็นมีในโครงการของคุณ Jeng เหมือนกัน
คุณ Jeng, คุณ Loso, คุณ ginie , คุณสต็อก และ VI ในนี้ว่าไงค่ะ ช่วยวิเคราะห์และให้เหตุผลหน่อยซิค่ะ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 2

เคยถือครับ แต่ขายไปชาติเศษๆแล้ว นึกไม่ถึงเหมือนกัน
ครับว่ามันจะไปได้ถึงขนาดนี้

ผมชื่นชอบคุณธีรพงศ์ จันศิริพอควรครับ มีวิสัยทัศน์ดี มี
กำลังขวัญ เสียแต่ชอบออกข่าว "support" ราคาหุ้นไป
หน่อยครับ เลยเกรงๆ

ตอนนี้ก็มีซื้อกลับมาบ้างจำนวนน้อยๆ
ลูกอิสาน2

โพสต์ที่ 3

:lol: ผมเหมือนคุณ CK คือมีเมื่อนานมาแล้ว จำได้ว่าทุน 124 แต่ขาย 114 (ก่อนแตกพาร์ครับ)

เป็นหุ้นดีแน่นอนครับ ผู้บริหารมีวิสัยทัศน์ เติบโตขึ้นเรื่อยๆ ครับ เพราะเค้าเห็นคุณค่าของเงินของผู้ถือหุ้น...บริษัทนี้ไม่มีวัน ที่จะเก็บเงินไว้โดยฝากธนาคารแน่นอนครับ..

ผมชอบอุดหนุนยี่ห้อของเค้าครับ Chicken of the sea หรือเนื้อไก่ทะเล ซึ่งก็คือเนื้อปลาทูน่าน่ะเองครับ..เป็นบริษัททูน่าอันดับสาม ของเมกาครับ...

ตัวนี้ถือได้ครับคุณ beginner VI มีปันผลรองรับ ราคาก็จะขึ้นไปเรื่อยๆ ครับ เพราะบริษัทขยายตลอด ซื้อแล้วลืมได้เลยครับ...

ที่ผมยังไม่ถือเพราะยังมีตัวอื่นที่ดีกว่านิดหน่อยครับ..
"การลงทุนคืออาหารที่อร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว"
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 4

อืม คุณลูกอีสาน รู้สึกเราจะเลือกหุ้นด้วยเหตุผลตรงกัน
หลายประการทีเดียวนะครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

แนะนำนิดหนึ่งถ้าจะซื้อ TUF ให้ทะยอยซื้อเดือนละครั้ง
จะดีกว่าหาแนวต้านแนวรับครับ เพราะผมดูกราฟทีไรเป๋
ทุกที

ผมเริ่มซื้อตั้งแต่ 80 บาทครับ คิดดูว่าถ้ารู้จักคำว่า "ถือยาวๆ
กินคำโตๆ" ตั้งแต่ตอนนั้น คงไม่ขายหมูไปตั้งแต่ 126 ครับ

มัวแต่คิดดักเล่นรอบ เลยโดนเล่นซะเลย

ปกติตัวนี้ผมมักจะดูคู่กับ TVO ครับ ไม่รู้เป็นไร มันชอบตี
คู่กันมาเรื่อยเลย

ว่าแต่ คุณลูกอีสานครับ เค๊าชื่อ Starter VI นะครับ ไม่ใช่
Beginner VI
ประจวบ

โพสต์ที่ 5

ผมก็ถืออยู่จำนวนนึงครับ โดยส่วนตัวชอบผู้บริหารคือคุณธีรพงศ์ จันทศิริรูสึกว่าบริหารงานแบบมีวิสัยทัศน์และนึกถึงผู้ถือหุ้นดีมากมากครับ ปันผล60-70% ปีละ2ครั้ง เร็วๆนี้ก็เพิ่งไปซื้อช่องทางในการจัดจำหน่ายเพิ่ม ทำให้ผลิตแล้วมีที่ปล่อยสินค้า แต่โดยตัวของธุรกิจแล้วก็มีความเสี่ยงคือ
1.เป็นโภคภัณฑ์ราคาขึ้นกับตลาดโลกควบคุมไม่ได้ทำให้ผลประกอบการณ์อาจหวือหวาได้
2.ตั้งอยู่ในต่างประเทศเกือบทั้งหมดทำให้มีความเสี่งเรื่องอัตราแลกเปลี่ยน ยิ่งบาทแข็งยิ่งไม่ดี
3.การคุมเข้มเรื่องการก่อการร้าย โดยเฉพาะมาตราการณ์ในการตรวจสอบอาหารอาจส่งผลต่อกำไรของบริษัท รวมทั้งมาตราการณ์เรื่องการกีดกันด้านภาษี
kaasem

โพสต์ที่ 6

เคยทำงานที่นั่นครับ พอทราบลักษณะธุรกิจอยู่บ้าง

ผลประกอบการขึ้นอยู่กับวัตถุดิบเป็นหลักเพราะถ้าเมืองไทยจับดี แล้วคู่แข่งจับได้ไม่ดี Order ก็จะเทมาที่นี่หมด แต่จริง ๆ แล้วเพิ่งมาพีคครึ่งปีแรกของปีนี้เท่านั้นเพราะเหตุผลข้างต้น ส่วนปีก่อนหน้านั้นจะสังเกตุว่ายอดขายของบริษัททรง ๆ มาตลอด

ที่เป็นจุดแข็งก็คือการมี Brand Chicken of the sea ที่อเมริกา นอกจากนั้นบริษัทเพิ่งซื้อบริษัทที่อเมริกาอีกจำชื่อไม่ได้ว่าชื่ออะไร แต่เป็นบริษัทที่ทำด้านสินค้า Frozen กุ้ง น่าจะเป็นอีกทางหนึ่งที่ทำให้บริษัทมี Brand ที่แข็งแกร่งมากขึ้น และไม่ต้องพึ่งสินค้าลูกค้าในลักษณะ OEM มากจนเกินไป.. แต่ตลาดอื่น ๆ นอกเหนือจากอเมริกา บริษัทยังคงดำเนินการในลักษณะ OEM เป็นส่วนใหญ่ครับ

ช่วงหกเดือนหลังของปีนี้โดยส่วนตัวผมคิดว่าไม่น่าจะทำได้ดีเหมือนหกเดือนแรก เนื่องจากช่วงหกเดือนแรกราคาวัตถุดิบที่เมืองไทยถูกมาก ๆ ลูกค้าส่วนใหญ่มีการซื้อ Speculate เอาไว้อาจทำให้ช่วงครึ่งหลัง Order น่าจะน้อยลง

ส่วนเรื่องควรซื้อรึเปล่าผมไม่ทราบเหมือนกันครับเพราะคำนวณ ไม่เป็นต้องอาศัยพี่ ๆ ช่วยดูแล้วหล่ะครับ
ล็อคหัวข้อ