แนะนำหนังสือเกี่ยวกับงบการเงินทีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
poohbands
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

แนะนำหนังสือเกี่ยวกับงบการเงินทีครับ

โพสต์ที่ 1

อยากลองแกะงบการเงิน ช่วยแนะนำหนังสือทีครับ เอาที่อ่านง่ายๆๆนะ ขอบคุณครับ
โชคชะตานำพาให้เรามาพบกันแต่มิอาจให้เราคู่กัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
reiter
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: แนะนำหนังสือเกี่ยวกับงบการเงินทีครับ

โพสต์ที่ 2

อ่านงบการเงินใ้ห้เป็น, รู้บัญชีมีประโยชน์ ดร ภาพร

บัฟเฟต์และการตีความงบ แมรี่ บัพเฟต์

ร้านไหนกำไรมากกว่า ( แปลจากญี่ปุ้น )
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
yy
ผู้ติดตาม: 1

Re: แนะนำหนังสือเกี่ยวกับงบการเงินทีครับ

โพสต์ที่ 3

ฉลาดรู้ทางการเงิน (หน้าปกสีชมพู) ก็อ่านได้ง่ายดีมากๆครับ
ลองไปหาอ่านความคิดเห็นที่มีต่อหนังสือเล่มนี้ ในห้องร้อยคนร้อยเล่ม ต่อดูก็แล้วกัน
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 4

ตามลิงก์นี้ครับ ห้อง 100 คน 100 เล่ม :D
murder_doll

โพสต์ที่ 5

reiter เขียน: บัฟเฟต์และการตีความงบ แมรี่ บัพเฟต์
เล่มนี้ผมว่ามันอธิบายงงๆอ่ะครับ
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
scg

โพสต์ที่ 6

reiter wrote:
บัฟเฟต์และการตีความงบ แมรี่ บัพเฟต์

เล่มนี้ผมว่ามันอธิบายงงๆอ่ะครับ

เล่มนี้ส่วนใหญ่จะสรุปเอาแต่เนื้อ เนื้อไม่มีน้ำ

ลองอ่านเล่นนี้ก่อนก็ได้ครับ อ่านงบการเงินใ้ห้เป็น, รู้บัญชีมีประโยชน์ ดร ภาพร
การลงทุนในหุ้น
songpol

โพสต์ที่ 7

การประเมินมูลค่าตราสารทุน
somphol2k

โพสต์ที่ 8

reiter เขียน: บัฟเฟต์และการตีความงบ แมรี่ บัพเฟต์
เห็นหลาย ๆ คนแนะนำ ผมเลยได้ไปเสาะแสวงหาต้นฉบับมาอ่าน (อยู่ไกลร้านหนังสือน่ะครับ เลยหาทางเน็ต)

ชื่อฝรั่งก็ "Warren Buffett and the Interpretation of Financial Statements: The Search for the Company with a Durable Competitive Advantage"

http://www.amazon.com/Warren-Buffett-In ... 466&sr=8-1

ส่วนตัวผมคิดว่า อ่านง่าย ได้ความรู้ คือ อธิบายง่าย ๆ เรียบเรียงลำดับการเสนอเรื่องดีครับ
palypha22

โพสต์ที่ 9

ผมก็มือใหม่เหมื่อนกันครับอ่านหนังสือเกี่ยวกับงบการเงินมาสองเล่มแล้วคัรบแต่ก็ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร
จนได้มาอ่านหนังสือเล่มนี้รู้สึกว่าเข้าใจง่ายดีมีแบบฝึกหัดให้ด้วยมีสูตรการคิด p/e p/bv และอีกหลายอย่างคัรบ
อยากให้ลองหามาอ่านครับ "ชื่อหนังสื่อ การวิเคราะห์รายงานทางการเงิน โดย ผศ.เฉลิมขวัญ ครุธบุญยงค์" หน้าปกเป็นรูปนกงยูง
โพสต์โพสต์