## เจนขอเสนอตลาดหลักทรัพย์ ให้ตั้งสัญลักษณ์ใหม่ของค่า EPS ##

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
home
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

## เจนขอเสนอตลาดหลักทรัพย์ ให้ตั้งสัญลักษณ์ใหม่ของค่า EPS ##

โพสต์ที่ 31

เอาเป็นว่าต่างฝ่ายต่างมองไม่เหมือนกันผมขอสรุปของผมเองเลยคับว่า
-ทำแล้วน่าจะก่อให้เกิดความสับสนเพิ่มขึ้นเพราะตัวEPSใหม่นี้จะไม่เป็นสากล นักลงทุนหน้าใหม่ก็จะไม่เข้าใจอยู่ดีว่ามันคืออะไร ส่วนคนที่เข้าใจดีอยู่แล้วก็คงดูงบออกไม่ยากคับ
-ตัวEPSนี้จะไปกระทบอัตราส่วนทางการเงินอื่นอีกหลายตัวถ้ามีEPSหลายตัวจะก่อให้เกิดความสับสน อย่าลืมคับว่านักลงทุนหน้าใหม่บางคนอาจจะไม่เน้นEPSแต่ไปเน้นอัตราส่วนทางการเงินตัวอื่นๆที่คำนวณมาจากEPSก็ได้คับ
ผมว่าไม่มีทางที่ตลาดจะทำคับเพราะมีอะไรให้ทำสำคัญมากกว่านี้คับ
janelovehoon

โพสต์ที่ 32

ทำแล้วน่าจะก่อให้เกิดความสับสนเพิ่มขึ้นเพราะตัวEPSใหม่นี้จะไม่เป็นสากล
เป็นสากลสิคะ เพราะ EO จะเป็นสัญลักษณ์ใหม่ ที่จะมาจากตลาด มี Definition ที่ชัดเจน ดังนั้นนักลงทุนหน้าใหม่ ก็จะรู้ว่ามันคืออะไร
ตัวEPSนี้จะไปกระทบอัตราส่วนทางการเงินอื่นอีกหลายตัวถ้ามีEPSหลายตัวจะก่อให้เกิดความสับสน อย่าลืมคับว่านักลงทุนหน้าใหม่บางคนอาจจะไม่เน้นEPSแต่ไปเน้นอัตราส่วนทางการเงินตัวอื่นๆที่คำนวณมาจากEPSก็ได้คับ
บอกแล้วไงคะ ว่า
EO (Earning from operation) ก็เป็นแค่ส่วนที่เพิ่มขึ้นมา เพื่อแสดงถึงกำไรจากการดำเนินงาน ให้ชัดเจนมากขึ้น สะดวก ชัดเจน ถูกต้อง ปลอดภัย (จากความเข้าใจผิด)
ส่วนการจะไปกระทบอัตราส่วนทางการเงินอื่นนั้น ก็ต้องดูต่อไปว่า
อัตราส่วนทางการเงินอื่นที่ว่านั้นเป็นอย่างไร ควรใช้ E หรือ EO
ถ้าควรใช้ E ก็ใช้ไป
EO ก็มีหน้าที่ของตัวมันเองค่ะ

ผมว่าไม่มีทางที่ตลาดจะทำคับเพราะมีอะไรให้ทำสำคัญมากกว่านี้คับ
ถ้าการเกิด EO มีประโยชน์ต่อส่วนรวม ตลาดน่าจะรับฟังนะคะ

:wink:
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 33

ดูเหมือนหลายคนจะพอใจกับการที่ต้องไปคุ้ยแคะักันเองนะ แปลกจัง

ง่ายๆ ไม่ีชอบ ชอบยากๆ :mrgreen:
home

โพสต์ที่ 34

ดื้อกันจิงๆคับ จะพยายามทำสิ่งที่ง่ายๆให้เป็นเรื่องยาก งั้นลองตอบคับว่าถ้าเกิดบริษัทนั้นต้องเสียภาษีเป็นขั้นบันได(เพราะกำไรเกิน300ล้านจะเสียแพง)แล้วจะคิดEPSในส่วนกำไรพิเศษโดยหักภาษีในอัตราที่เท่าไรคับ เพราะบริษัทเสียภาษี2อัตราและEPSคือกำไรที่หักภาษีเรียบร้อยแล้วคับ เอาภาษีมาเฉลี่ยหรือคับถ้าเป็นวิธีนี้ผิดหลักการแน่นอน ความเป็นสากลจะไม่มีคับ มีปัญหาแน่คับ ทำตามปกติน่ะดีแล้วคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
house

โพสต์ที่ 35

เห็นด้วยกับคุณโฮมครับ EPS มีตัวเดียวก็พอ กฏยิ่งซับซ้อน ยุ่งยากจะยิ่งเป็นช่องทางในการหลบหลีก ควรใช้กฏเดิมดีแล้วครับ แล้วไปเข้มงวดกับมาตรฐานการรายงานและ insider แทน

ส่วนงบไตรมาส 4 นี่เห็นด้วยเต็มร้อย ที่จะให้แยกออกมาครับ
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง

โพสต์ที่ 36

ดื้อกันจิงๆคับ
คงต้องระวังคำพูดหน่อยนะคะ คุณ home

แล้วจะคิดEPSในส่วนกำไรพิเศษโดยหักภาษีในอัตราที่เท่าไรคับ เพราะบริษัทเสียภาษี2อัตราและEPSคือกำไรที่หักภาษีเรียบร้อยแล้วคับ เอาภาษีมาเฉลี่ยหรือคับถ้าเป็นวิธีนี้ผิดหลักการแน่นอน
บอกตั้งหลายครั้งแล้วไงคะ ว่าต้องมี definition ซึ่งต้องมีการกำหนดกันอีกที ในส่วนของรายละเอียด เพราะเป็นเรื่องที่สำคัญ ทำไมคุณ home ชอบคิดถึงแต่อุปสรรค แทนที่จะ compromize มัน เพื่อประโยชน์ในด้านอื่น ซึ่งจะตามมาอย่างมากมาย
โดยที่ ถ้าคุณอยากจะใช้ E เฉยๆ ก็ใช้ไปสิคะ

แต่ที่แน่ๆ ตอนนี้ เจนเห็นประโยชน์ในหลายส่วนกับนักลงทุนเลยค่ะ

ขอเพิ่มเติมจาก ของเก่านะคะ

เจนคิดว่า ค่ากำไรที่มาจากการดำเนินงาน (หมายถึงค่า EO : Earning from operation) ที่ถูกต้อง
ควรจะเป็นค่าที่เป็น *ทางการ* จากตลาดหลักทรัพย์ ค่ะ
ซึ่งเมื่อเป็น *ทางการ* แล้ว จะมีคุณสมบัติ คือ

1. ความถูกต้อง 100% เพราะมาจากบริษัทจดทะเบียนเอง และได้รับการ verify จากตลาดหลักทรัพย์ ซึ่งจะช่วยลดความผิดพลาดของนักลงทุน ในการคำนวณหา EO ด้วยตัวเอง ค่ะ
2. ความน่าเชื่อถือ เพราะได้รับการรับรองจากตลาดหลักทรัพย์

3. เชิงปริมาณ นักลงทุนสามารถที่จะรู้ EO (Earning from operation) ซึ่งแสดงถึงผลการดำเนินงานของบริษัท ได้โดยไม่ต้องเสียเวลาหาของทุกๆ บริษัทจดทะเบียน (ซึ่งคงจะช่วยลดเวลาไปได้มหาศาล)

เพิ่มข้อ 3 ค่ะ

แก้ไขล่าสุดโดย janelovehoon เมื่อ จันทร์ มี.ค. 21, 2005 9:05 pm, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 37

ผมขอออกความเห็นบ้างนะครับ

ข้อแรก เรื่องงบการเงิน Q4 ผมก็เห็นด้วยว่าควรจะแยกจะงบปีให้เห็นชัดเจนเลยก็สะดวกดีครับ แต่ถ้าไม่แยกให้ก็ไม่เป็นไร เพราะถึงแม้จะลำบากหน่อยแต่ก้อยู่ในวิสัยที่คำนวณเองได้

ข้อสองเรื่องกำไรจากการดำเนินงาน ผมว่าคงจะลำบากว่ารายได้ส่วนไหนมาจากการดำเนินงานปรกติ ไหนจะค่าใช้จ่ายอีก แต่ละบริษัทก็อาจจะคิดไม่เหมือนกัน บางบริษัทถึงแม้จะมีโรงงานผลิตสิ่งทอขาย แต่ก็อาจจะมีรายได้มาจากเงินปันผลที่มากจนบอกว่าเป็นรายได้จากการดำเนินงานปรกติก็ได้ แล้วเรื่องนี้นักลงทุนแต่ละคนก็อาจจะคิดไม่เหมือนกัน หรือไม่เหมือนผู้ตรวจสอบบัญชี

ถ้าให้ดีที่สุด ให้ข้อมูลละเอียดที่สุดเท่าที่จะให้ได้ ให้จนเราสามารถรู้หมดถึงรายละเอียดของรายได้ ค่าใช้จ่ายต่างๆ สินทรัพย์ต่างๆ หนี้สินต่างๆ

สินทรัพย์ต่างๆ ก็พวกสินค้าคงคลังว่าเป็นวัตถุดิบเท่าไร สินค้าระหว่างผลิตเท่าไร
สินค้าสำเร็จรูปเท่าไร ถ้าระบุระยะเวลาที่เริ่มเก็บก็จะดี จะได้รู้ว่าเสื่อมสภาพไปหรือยัง

สินทรัพย์ถาวรเป็นที่ดินที่ไหนบ้าง เนื้อที่เท่าไร รายละเอียดสินทรัพย์ถาวรอื่นๆ

หนี้สินก็พวกเงื่อนไขสัญญาเงินกู้ อัตราดอกเบี้ย จำนวนเงินผ่อนชำระ หลักประกัน

โอขอเยอะไปหรือเปล่าเนี่ย ถ้าให้ดี ของบเป็นรายเดือนด้วยก็ดีนะ อยากได้
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี

โพสต์ที่ 38

ผมว่าในบอร์ดนี้ ส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ดูแค่ bottom line กันอยู่แล้วถูกมั้ยครับ

แปลว่า ทุกคนก็ต้องไป "แกะ" หากำไรที่แต่ละคนคิดว่าเป็นกำไรจากการดำเนินงานปกติกันอยู่แล้ว (ขึ้นอยู่กับว่าใครขยันมากขยันน้อย)

แล้วทีนี้ในเมื่อแต่ละคนก็ต้องไปแกะ ทำไมคิดว่าตลาดฉลาดน้อยถึงกับไม่สามารถกำหนดบรรทัดฐานให้นักลงทุนได้ล่ะครับ??

ผมยกตัวอย่างเช่นนี้แล้วกัน สมมติว่า พี่ฉัตรชัย หรือ พี่ครรชิต (หรือพี่คนใดก็แล้วแต่ที่ในบอร์ดนี้นับถือ) ออกมาบอกว่าได้ทำสรุปรายการกำไรปกติของบริษัทจดทะเบียนเป็น File ไว้ ใครไม่อยากได้บ้างครับ ช่วยยกมือหน่อย
Muffin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 39

เป็นความคิดที่ดีมากๆเลยนะครับ
เรื่องการแยกผลประกอบการ ตาม quarter ให้มองเห็นง่ายๆ

ส่วนเรื่อง การแยก EPS ขอคิดอีกที
"Hope is not a strategy"

โพสต์ที่ 40

กฏยิ่งซับซ้อน ยุ่งยากจะยิ่งเป็นช่องทางในการหลบหลีก
เจนคิดว่าการมี Definition ที่ชัดเจน จะช่วยทำให้การหลบหลีกเป็นไปได้ยาก มากกว่า นะคะ

โพสต์ที่ 41

ตลาดหลักทรัพย์ กับ การ
กำหนดบรรทัดฐานให้นักลงทุนได้
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งค่ะ

:wink: :wink:
chatchai

โพสต์ที่ 42

janelovehoon เขียน: เจนคิดว่าการมี Definition ที่ชัดเจน จะช่วยทำให้การหลบหลีกเป็นไปได้ยาก มากกว่า นะคะ

การบันทึกบัญชีทุกวันนี้ก็มีหลักเกณฑ์พอควรครับ แต่ก็ยังคงไม่เหมือนกันเลยครับ ผู้ตรวจสอบบัญชีแต่ละคนยังอ่านหลักเกณฑ์ในการลงบัญชีไม่เหมือนกันเลย และก็ยังไม่มีการแก้ไขเลยครับ

โพสต์ที่ 43

การบันทึกบัญชีทุกวันนี้ก็มีหลักเกณฑ์พอควรครับ แต่ก็ยังคงไม่เหมือนกันเลยครับ ผู้ตรวจสอบบัญชีแต่ละคนยังอ่านหลักเกณฑ์ในการลงบัญชีไม่เหมือนกันเลย และก็ยังไม่มีการแก้ไขเลยครับ

ถ้า compromize กันเพื่อสุดท้ายให้เกิดค่าๆ นึง ซึ่งนำไปใช้ประโยชน์ + สะท้อนอะไรๆได้มากกว่า E (EPS) ปัจจุบันได้ ก็น่าจะเป็นวิธีที่ดีเนอะคะ

house

โพสต์ที่ 44

ผมไม่คิดว่า สามารถ นิยามอะไรได้ชัดเจนขนาดนั้นครับ เพราะโครงสร้างของแต่ละธุรกิจแตกต่างกัน การจะนิยามแบบนิพจน์เดี่ยว ที่สรุป true false ได้ทันทีว่า นี่เป็นกำไรปกติ หรือกำไรจากการดำเนินงาน คงเป็นไปไม่ได้

สิ่งที่เกิดขึ้นคือการเพิ่มคำจำกัดความจำนวนมากเข้าไป เพื่อให้ครอบคลุมมากที่สุด แต่ถ้าผูกมัดมาก ก็จะทำให้ค่าของบางบริษัทหรือบางอุตสาหกรรม ผิดเพี้ยน สุดท้ายก็ต้องประนีประนอมให้อยู่ในดุลยพินิจ เลือกใช้ได้ ซึ่งก็จะมีปัญหาตามมาไม่รู้จบแบบเดียวกับกฏเกณฑ์ทางบัญชี ที่ตัวเลขเดียวกันจาก 2 อุตสาหกรรมไม่สามารถเปรียบเทียบได้โดยตรง

เมื่อการอนุญาตให้ใช้ดุลยพินิจ เป็นสิ่งจำเป็น สำหรับการหา EPO ผมเห็นว่า ซักพักหนึ่งจะเป็นหนทางใหม่ในการตกแต่งบัญชี กฏทุกข้อหลบได้เสมอ ถ้าพยายามพอ

ในมุมมองของผมนิยามอะไร ที่มี If - Then - Else เยอะๆและ Non-Deterministic ไม่มีได้จะดีที่สุดครับ ซึ่งผมไม่คิดว่านิยามของ EPO จะทำได้
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง

โพสต์ที่ 45

เมื่อการอนุญาตให้ใช้ดุลยพินิจ เป็นสิ่งจำเป็น สำหรับการหา EPO ผมเห็นว่า ซักพักหนึ่งจะเป็นหนทางใหม่ในการตกแต่งบัญชี
เจนเชื่อว่า ภายใต้กรอบที่ชัดเจน คงไม่ต้องใช้ดุลยพินิจ และคงยากที่จะตกแต่งบัญชีค่ะ

ซึ่งผมไม่คิดว่านิยามของ EPO จะทำได้
แต่เจนคิดว่า ทำได้นะคะ เพื่อนำไปสู่ *ผลลัพธ์ที่ดีขึ้น* ในการใช้ข้อมูล

คุณ house ลองคิดแบบง่ายที่สุดนะคะ
นักลงทุนจำนวนมาก ใช้ข้อมูลแบบไม่รู้อะไรเลย

ถ้าเรามีการแยกแยะที่ดีขึ้น ถึงแม้ว่า จะไม่ 100 เปอร์เซนต์
เจนคิดว่า เป็นสิ่งที่ช่วยนักลงทุน (อาจจะเรียกแค่ว่า คนเล่นหุ้นก็ได้) เหล่านั้นได้

เจนมอง overall เป็นหลักค่ะ

ใครที่คิดว่า EPO ไม่มีประโยชน์ ก็ง่ายมากค่ะ ก็แค่ไม่ต้องใช้มัน ก็ทำปกติคือคำนวณหาเองตามความรู้ที่มีอยู่
แต่บรรทัดฐานที่ตลาดหลักทรัพย์ สั่งให้บริษัทจดทะเบียนทำ EPO
ก็คงต้องน่าเชื่อถือมากระดับหนึ่ง เพียงพอที่จะช่วยเหลือนักลงทุน ที่ไม่รู้ภาษีภาษาได้ค่ะ

home

โพสต์ที่ 46

ก่อนอื่นขอยืนยันสนับสนุนการเปิดเผยงบไตรมาส4คับเพราะทำได้ไม่ยากเลยคับแค่เอาตัวเลขมาลบกันและเปิดเผยเหมือนงบไตรสมาส1-3คับ

ส่วนการแยกEPSก็ยืนยันเช่นกันว่าทำได้ลำบากพอควรคับ(ที่คุณเจนบอกว่าให้กำหนดdefinitionให้ชัดเจนเดี๋ยวผมจะพูดแยกประเด็นอีกทีคับ) คุณเจนเคยไปดูข่าวตลาดไหมคับเวลาเขาแจ้งผลการดำเนินงานเขาจะแจ้ง 3หัวข้อหลักคับ
-สรุปผลการดำเนินงานของบจ.และรวมของบริษัทย่อยประจำปี(F45-3)
-ชี้แจงผลประกอบการประจำปี 2547
-งบการเงิน รายปี 2004
ซึ่งในงบการเงินจะมีงบกำไรขาดทุน(income statement) ซึ่งคุณเจนเคยไปดูไหมคับหน้าเดียวเองคับ ดูง่ายมากเลยคับว่ารายได้ที่ผิดปกติมาจากอะไร ถ้าไม่เคยดูก็ลองไปดูมาก่อนคับ เขาแยกไว้ค่อนข้างชัดเจนอยู่แล้วคับ ถ้าต้องมากำหนดหลักเกณฑ์EPSตัวใหม่แล้วบังคับให้ประกาศจะยุ่งยากกว่ามาดูงบกำไรขาดทุนหน้าเดียว ซึ่งผมว่าคนในห้องนี้ดูออกหมดคับ
แก้ไขล่าสุดโดย home เมื่อ อังคาร มี.ค. 22, 2005 8:32 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
home

โพสต์ที่ 47

ส่วนdetailsปลีกย่อยนั้นมีปัญหาเยอะมากคับเช่นเรื่องภาษีที่จะหักEPSซึ่งผมพูดไปแล้ว และยังที่คุณchatchaiพูดอีกในเรื่องรายได้และค่าใช้จ่าย ผมขอเสริมในประเด็นคุณchatchai ก็แล้วกันคับ จะได้ไม่ต้องเปิดประเด็นใหม่ มาเคลียร์กันทีละประเด็น
ถ้าเป็นรายได้จากการขายหุ้นในบริษัทย่อยและบริษัทร่วม รายได้จากการขายทรัพย์สิน รายได้จากการปรับโครงสร้างหนี้ พวกนี้อาจจะแยกได้ไม่ลำบาก แต่ค่าใช้จ่ายเขาไม่ได้แยกออกมานะคับ ทั้งค่าใช้ทางตรงและค่าใช้จ่ายทางอ้อม แบบนี้EPS มีแต่รายได้ ไม่มีค่าใช้จ่าย EPS จะเพี้ยนไหมคับ เพราะในงบการเงินก็แยกค่าใช้จ่ายพวกนี้ไม่ครบถ้วนอยู่แล้วคับ
และยังมีรายได้นอกจากนี้ที่ก้ำกึ่งอีกคับ ที่อาจจะเป็นรายได้พิเศษ นอกจากที่ได้มาปกติ ถ้าแยกตัวนี้มายุ่งแน่คับ เพราะรายได้พวกนี้มี cost of goods sold นักลงทุนที่แกะ EPS ตัวนี้งงตายแน่คับ ผมว่าถ้าบริษัทได้รายได้พวกก้ำกึ่งนี้ คงต้องให้เครดิตบริษัทเขาละคับที่มีความสามารถหารายได้เพิ่มเติมมาได้ แม้จะเป็นรายได้ชั่วคราว ก็คงไม่ต้องแยกแสดงEPSหรอกคับ

ถ้าจะกำหนดdefinitionแยกออกอย่างชัดเจนผมว่ามีทางเดียวคับคือต้องมีงบกำไรขาดทุนอีกงบ ไม่งั้นจะแยกไม่ได้ครบถ้วยอยู่ดีคับ เหมือนตอนที่เพิ่มงบกระแสเงินสด แต่ความจำเป็นต่างกันมากคับ เพราะงบกระแสเงินสดนั้นจำเป็นต่อการลงทุนมากอยู่แล้วคับ งบนี้เรียกร้องกันมานานกว่าจะคลอดออกมาได้คับ แต่งบที่ต้องแยกกำไรจากการดำเนินงานกับกำไรพิเศษผมว่าไม่จำเป็นคับ ดูหมายเหตุประกอบงบการเงินคร่าวๆก็น่าจะพอคับ
home

โพสต์ที่ 48

เห็นย้ำมามากครับเรื่องการกำหนด definition ของ EPS ตัวใหม่ให้ชัดเจน คุณเจนทราบไหมคับว่าการกำหนดdefinition นั้นเป็นหน้าที่ของตลาดอย่างนั้นหรือ ถ้าตอบว่าใช่ผมว่าคงเข้าใจหน้าที่ตลาดหลักทรัพย์ผิดไปนิดคับ หน้าที่หลักของตลาดคือการให้บริษัทจดทะเบียนเปิดเผยข้อมูลออกมาให้ครบถ้วน ไม่ใช่มากำหนดหลักเกณฑ์อะไรใหม่ๆที่ไม่มีใช้ในประเทศไทย แต่สามารถเรียกร้องให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องจัดทำได้เช่นงบกระแสเงินสด ซึ่งงบตัวนี้ต้องขอชื่นชมที่ผลักดันได้คับ
คราวนี้หน้าที่เป็นของใครการแยกรายได้แบบนี้คงเป็นหน้าที่ของสภาวิชาชีพบัญชีเป็นคนกำหนดคับ ซึ่งต้องคลอดออกมาเป็นมาตรฐานการบัญชี ซึ่งยากมากกว่ากำหนดหลักเกณฑ์อะไรออกมาได้1ฉบับหรือ1เรื่อง เพราะต้องทำเป็นร่างออกมาก่อน ไหนจะต้องมาทำประชาพิจารณ์กับผู้ที่เกี่ยวข้อง แล้วต้องทิ้งระยะเวลาไว้พอสมควรกว่าจะคลอดมาตรฐานออกมาได้สักฉบับ แล้วมาตรฐานการบัญชีของไทยอิงอะไรคับคุณเจนทราบไหม เขาอิง IASC -International Accounting Standards Committee เกือบทุกข้อคับ IASC คือมาตรฐานการบัญชีระหว่างประเทศคับคุณเจนลองไปหามาอ่านก่อนว่าเขามีเกณฑ์แยก EPS ไหมถ้าไม่มีเลิกคิดได้เลยคับ เพราะกฎเกณฑ์เกือบทุกข้อของไทยอิง IASCคับ บางข้อที่ไม่อิง IASC ก็อิง SFAS หรือ AICPA คับ ไม่มีกฎเกณฑ์ข้อไหนที่ไทยเราคิดเองล้วนๆคับ เห็นความลำบากหรือยังคับว่าอย่าทำเรื่องง่ายๆให้เป็นเรื่องยากเลยคับ ลองยื่นหนังสือไปที่ตลาดอย่างเป็นทางการซิคับจะได้คำตอบออกมาคล้ายๆกับผมคับ ลองทำดูเลยซิคับ ถ้าต้องการเรียกร้องจิงๆคับ

ลองดูขั้นตอนที่ผมพูดมากับไปดูที่งบกำไรขาดทุนไม่เกิน 2บรรทัด อันไหนง่ายกว่ากันคับ ลองคิดดูคับ
แก้ไขล่าสุดโดย home เมื่อ อังคาร มี.ค. 22, 2005 8:54 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
stockms

โพสต์ที่ 49

คิดว่าอย่างไรก็เป็นข้อเสนอที่ดีที่จะให้มี EPO ซึ่งไม่รวมรายการพิเศษ แต่จะให้ครอบคลุมบริษัททั้งหมดและรายการที่เป็นไปในรูปแบบเดียวกันทั้งหมดคงต้องค่อยๆ ปรับกันไป ลำพัง EPS และคำชี้แจงในปัจจุบันยังมีวิธีการคิดและการรายงานที่แตกต่างกันเลย ผมว่าถ้าไม่อยากให้เป็นข้อบังคับก็ให้เป็นข้อเสนอแนะสำหรับบริษัทก็ได้ บริษัทไหนเปิดเผยชัดเจนถูกต้องก็สมควรไดรับรางวัลการเปิดเผยข้อมูลจาก กลต ไป...สรุปว่ามีน่าจะดีกว่าไม่มีนะครับ...(ข้อมูลตัวเลขง่ายๆ เหล่านี้มันเป็นแค่ตัวเลขกระตุ้นต่อมอยากรู้ให้เข้าไปศึกษารายละเอียดเพิ่มเติม)
house

โพสต์ที่ 50

ผมเทียบเคียงกฏกับระบบคอมเป็นหลัก จึงเห็นว่าการออกนิยามที่ชัดเจนเป็นไปไม่ได้ครับ

นิยามทีทำให้ไม่ตอ้งใช้ดุลพินิจเลย จะทำให้กฏเข้มงวดและผูกมัดมากจนไม่มีความยืดหยุ่น หากมีกรณีใดกรณีหนึ่งหลุดเคสไปเกิดเป็นกรณีพิเศษ(Exception Case) นั่นจะเป็นฝันร้ายเลยทีเดียวเพราะประยุกต์ไม่ได้เลย

นอกจากนี้นิยามที่เข้มงวดระดับนั้น ต้องมีความซับซ้อนมากๆ เป็นไปไม่ได้อีกเช่นกันที่จะนิยามให้ได้ในประโยคเดียว สิ่งใดที่ซับซ้อน ก็มีแนวโน้มจะมีข้อบกพร่องที่คาดไม่ถึงอยู่ภายใน และสิ่งใดที่มีโอกาสผิดพลาดได้ เชื่อเถอะว่าวันหนึ่งมันจะผิด

โพสต์ที่ 51

ซึ่งในงบการเงินจะมีงบกำไรขาดทุน(income statement) ซึ่งคุณเจนเคยไปดูไหมคับหน้าเดียวเองคับ ดูง่ายมากเลยคับว่ารายได้ที่ผิดปกติมาจากอะไร ถ้าไม่เคยดูก็ลองไปดูมาก่อนคับ เขาแยกไว้ค่อนข้างชัดเจนอยู่แล้วคับ ถ้าต้องมากำหนดหลักเกณฑ์EPSตัวใหม่แล้วบังคับให้ประกาศจะยุ่งยากกว่ามาดูงบกำไรขาดทุนหน้าเดียว ซึ่งผมว่าคนในห้องนี้ดูออกหมดคับ
เข้าใจค่ะ ว่าไม่ยากสำหรับคนในห้องนี้
แต่ที่เจนพูดข้างบน คือ คนจำนวนมาก ดัง quote ข้างล่างนี้
ถ้าเรามีการแยกแยะที่ดีขึ้น ถึงแม้ว่า จะไม่ 100 เปอร์เซนต์
เจนคิดว่า เป็นสิ่งที่ช่วยนักลงทุน (อาจจะเรียกแค่ว่า คนเล่นหุ้นก็ได้) เหล่านั้นได้

เจนมอง overall เป็นหลักค่ะ

โพสต์ที่ 52

ความลำบากหรือยังคับว่าอย่าทำเรื่องง่ายๆให้เป็นเรื่องยากเลยคับ
ไม่พยายามดูก็ไม่มีทางเกิดอยู่แล้ว ใช่ไหมคะ (เหมือนงบกระแสเงินสดตอนแรกที่ไม่มี)
เท่าที่เจนอ่านดู
จริงๆ แล้วเหมือนคุณ home จะเห็นด้วยนะ ถ้าสุดท้ายแล้วทางตลาดทำ EPO ให้

งั้นเจนขอถามว่า E(EPS) ปัจจุบัน ที่ตลาด report ให้พวกเราเห็นกัน
สะท้อนได้ถูกต้องขนาดไหน สะท้อนความเป็นจริงกันได้เท่าไหร่ อ่ะคะ

แก้ไขล่าสุดโดย janelovehoon เมื่อ อังคาร มี.ค. 22, 2005 5:47 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

โพสต์ที่ 53

คิดว่าอย่างไรก็เป็นข้อเสนอที่ดีที่จะให้มี EPO ซึ่งไม่รวมรายการพิเศษ แต่จะให้ครอบคลุมบริษัททั้งหมดและรายการที่เป็นไปในรูปแบบเดียวกันทั้งหมดคงต้องค่อยๆ ปรับกันไป
อันนี้ โดนใจมากค่ะ ค่อยๆปรับกันไป
ไม่ใช่อยู่ๆ ก็จะไม่พยายามกันเลยใช่ไหมคะ คุณ house

:wink: :wink:
house

โพสต์ที่ 54

ไม่ใช่อยู่ๆ ก็จะไม่พยายามกันเลยใช่ไหมคะ คุณ house
ฮ่าๆๆ โดนจนได้
จริงๆ มันเป็นความคิดที่ดีครับ เพียงแต่ผมเห็นความยุ่งยากมาก จนไม่น่าเป็นไปได้ ก็เลยไม่ค่อยสนใจ

อ้อ เรื่องคนจำนวนมากน่ะครับ คุณเจนไม่ต้องห่วง

แมงเม่าพันธ์ุแท้เขาไม่อ่านกันหรอก เดี๋ยวจะโดนไล่ออกจากสมาคมแมงเม่า :twisted: :twisted:

สุดท้ายคนอ่านก็เป็น fundamentalist อยู่ดี

ส่วนเรื่อง EPS ในปัจจุบัน อืม สะท้อนได้ซัก 20 % มั้งครับ หวังมากไม่ค่อยได้ ผมว่าก่อนออก EPO แก้ให้ EPS เข้าท่าก่อนดีกว่า

เช่นบังคับว่า หากมีวอร์ คงค้าง ต้องแนบ EPS Full Dilute ด้วยเสมอ และหากปีไหนมีรายการพิเศษ ต้องแสดงทั้ง EPS ปกติ และ EPS แยกรายการพิเศษ

เพราะรายการพิเศษ มีนิยามอยู่แล้ว ทำง่าย ไม่ต้องแก้ไขมาก
เหนื่อยนักบัญชีหน่อยแค่นั้นเอง :mrgreen:

โพสต์ที่ 55

แมงเม่าพันธ์ุแท้เขาไม่อ่านกันหรอก เดี๋ยวจะโดนไล่ออกจากสมาคมแมงเม่า
แต่คนจำนวนมาก พอรู้ว่า E ดี (อาจจะจากห้องค้าบ้าง ไม่จำเป็นต้องอ่านหรอกค่ะ)
ก็เล่นซะละ ถ้ามี EO เค้าอาจจะหยุดถามก่อนว่า E อะไร
EO รึเปล่า ถ้า E เฉยๆ ไม่ sure นะ อะไรทำนองนี้ อ่ะค่ะ

นี่เป็นตัวอย่าง case ง่ายๆ case นึง

ผมว่าก่อนออก EPO แก้ให้ EPS เข้าท่าก่อนดีกว่า
ส่วนเรื่อง EPS ในปัจจุบัน อืม สะท้อนได้ซัก 20 % มั้งครับ
จิงๆ แล้วที่เจนเสนอ EPO ก็เพราะความไม่เข้าท่าของ E ธรรมดา และสะท้อนได้น้อย นี่แหละค่ะ
หากปีไหนมีรายการพิเศษ ต้องแสดงทั้ง EPS ปกติ และ EPS แยกรายการพิเศษ
หากพยายามแล้วไม่ไหวจิงๆ ก็คงต้องมีอย่างน้อย EPS แยกรายการพิเศษ ล่ะค่ะ
เจนให้ชื่อว่า EX ล่ะกัน EX = Earning excluding extraordinary items
(จิงๆ ต้อง EXX แต่ยาวไปก็เหลือแค่ EX พอ)

:wink: :wink: :wink:
chatchai

โพสต์ที่ 56

ผมอยากเรียนคุณเจนว่า การวิเคราะห์งบการเงินนั้นไม่มีสูตรสำเร็จหรอกครับ ถึงแม้จะมีสูตรอะไรก็แล้วแต่ ไม่ใช่จะพิจารณาเพียงแค่ตัวเลขอย่างเดียว คงต้องดูถึงที่มาของตัวเลข ต้องดูถึงคุณภาพของตัวเลข

ผมมีความเห็นว่า การที่เรามีค่าตัวเลขอะไรที่คำนวณออกมาเป็นสูตรสำเร็จมากเท่าไร ผู้คนก็มักจะละเลยการค้นหารายละเอียดและที่มาของตัวเลขนั้นๆ

ถึงจะมีสูตรการคำนวณอะไรก้แล้วแต่ ผมว่าเราก็ควรที่จะค้นหาที่มาของตัวเลขทุกตัวครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี

โพสต์ที่ 57

ผมว่าเนื้อหาในกระทู้นี้เป็นที่เข้าใจได้ของเพื่อนๆ แล้วล่ะครับ

ได้เวลาไปขุดหุ้นกันต่อแล้วครับ พอกันแค่หอมปากหอมคอแล้วกัน เพราะเราสั่งตลาดฯ ไม่ได้อยู่ดีครับ

โพสต์ที่ 58

ต้องดูถึงคุณภาพของตัวเลข
หมายถึงอย่างไรอ่ะคะ

:?:
ch_army

โพสต์ที่ 59

เห็นด้วยกับคุณเจน เรื่อง EO ครับแค่เอาจากในงบมาแสดงเอง เวปของโบรเกอร์ยังทำกันได้เลย ทำไม set จะทำไม่ได้
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
house

โพสต์ที่ 60

คุณภาพของตัวเลขคือการที่ตัวเลขนั้นๆ บ่งความเป็นจริงออกมาได้ชัดเจนแค่ไหนครับ

ที่เราบอกว่า EPS เชื่อไม่ได้ ก็คือ EPS ไม่มีคุณภาพนั่นเอง

จริงๆแล้วที่ EPS เชื่อไม่ได้นั้น จริงๆเป็น เพราะคุณภาพของ EPS แต่ละบริษัทไม่เท่ากัน จึงทำให้เทียบเคียงกันไม่ได้