บาดเจ็บ แต่เป็นไปได้ไหม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
kmint
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

บาดเจ็บ แต่เป็นไปได้ไหม

โพสต์ที่ 1

ขอสารภาพว่าผมซื้อptl ตามคนอื่นอะครับ เจ็บเลย แต่เป็นไปได้ไหมว่าการตกรุนแรงนี้คล้ายกับตอน black monday คือต่างคนต่างมีความกลัวในใจเทขายลูกเดียวพร้อมกัน แถมมีพวกโดน force sell ผสมโรงเลยไปกันใหญ่ จ้าวอาจอาศัยเวลาเหมาะๆเอาด้วย ผมสงสัยอีกอย่างหุ้นตกตลอด มาเริ่มนิ่งอย่างวันนี้volume มากๆ ใครซื้อไป เหนื่อยใจจริงๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
jojolorsud
Verified User

Re: บาดเจ็บ แต่เป็นไปได้ไหม

โพสต์ที่ 2

ผมซื้อptl ตามคนอื่นอะครับ เจ็บเลย
ผมซื้อptl ตามคนอื่นอะครับ เจ็บเลย
ผมซื้อptl ตามคนอื่นอะครับ เจ็บเลยผมซื้อptl ตามคนอื่นอะครับ เจ็บเลยผมซื้อptl ตามคนอื่นอะครับ เจ็บเลย

อย่าไปเดาตลาดเลย
หุ้นเป็นสินค้าที่ไม่มีความแน่นอนในตัวเอง
หุ้นมันไม่ได้สวยหรู่
แต่ถ้าได้รอ . . . รับรองว่าคุ้ม
Paul Octopus

โพสต์ที่ 3

[quote="kmint"]ขอสารภาพว่าผมซื้อptl ตามคนอื่นอะครับ เจ็บเลย แต่เป็นไปได้ไหมว่าการตกรุนแรงนี้คล้ายกับตอน black monday คือต่างคนต่างมีความกลัวในใจเทขายลูกเดียวพร้อมกัน แถมมีพวกโดน force sell ผสมโรงเลยไปกันใหญ่ จ้าวอาจอาศัยเวลาเหมาะๆเอาด้วย ผมสงสัยอีกอย่างหุ้นตกตลอด มาเริ่มนิ่งอย่างวันนี้volume มากๆ ใครซื้อไป เหนื่อยใจจริงๆ[/quote]

แทบไม่มีโอกาสเลยที่เป็นแบบนั้น
ในห้องนี้คนส่วนใหญ่ผ่านความรู้สึกแบบที่คุณกำลังเป็นอยู่นี้
เราไม่คิดจะเอาชนะตลาดโดยเฉพาะการสร้างจินตนาการแบบนั้น
เราทุกคนเคยเจ็บปวดจนรู้ว่า
เล่นหุ้น คือ การลงทุน
เราจะจ่ายเงินลงทุนก็ต่อเมื่อเราศีกษามันมาดีพอ คุ้มค่าเท่านั้น
ความผิดพลาดที่เกิดขึ้น มีได้ แต่มีไว้เพื่อให้เรียนรู้มากขึ้นเท่านั้นฯ
ขอโทษด้วยที่ต้องตอบตรงๆ :)
KriangL

โพสต์ที่ 4

ไม่น่าเกี่ยวกันครับ น่าจะเป็นเพราะคนที่คิดจะถือยาวมีน้อยครับ ส่วนใหญ่คิดถือกันแค่ไม่กี่เดือนพอไม่เป็นไปตามที่คิดไว้ก็เลยขายกันออกมา
นพพร

โพสต์ที่ 5

ตอนนี้ผมยังไม่ทราบเลยว่า ptl ขายอะไรหรือทำธุรกิจอะไร ผมก็เลยไม่ได้เข้าซื้อ บางทีการทำไม่เป็นแล้วอยู่นิ่งๆก็ดีที่สุดเหมือนกันนะ (หมายถึงผมนะ)
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ลองหาหนังสือ one up on wall street และ Beating the street ของปีเตอร์ลินซ์มาอ่านก่อน มีแปลไทยด้วย แล้วเราจะเข้าใจหุ้นวัฎจักรมากขึ้น อย่าปลอบใจตัวเอง อย่าหลอกตัวเองครับ รับความจริง หาความรู้ เราจะได้ไม่ผิดซ้ำอีก ประวัติศาตร์ของหุ้นวัฎจักรก็เป็นอย่างนี้ ลองดูประวัติ tta psl แทบเหมือนกันแป๊ะๆ บอร์ดแทบพังเหมือนกัน สิ่งที่เหลือหลังจากวัฎจักรผ่านไป คือคราบน้ำตาของคนที่ไปซื้อตอนฮิตๆ และรอยยิ้มของคนที่เข้าไปตอนแรกๆ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
supersmile

โพสต์ที่ 7

คนเราต้องมีความหวังครับ ถึงแม้จะน้อยก็ตาม แฮ่ะๆ

"ผมหวังว่าสิ่งที่เกิดขึ้นกับ PTL กับ AJ มันเป็นบทละครบทหนึ่ง
ที่บังเอิญเกิดอุบัติเหตุเลยเถิดไปหน่อยเลยเกิดนอกบทขึ้นมา จนคุมไม่อยู่ ก็ต้องเลยตามเลยไป
หวังว่าพอหมดเขตการใช้สิทธิ์ AJ-T1 ในวันที่ 17 มีนาคม ทั้ง AJ และ PTL คงกลับไปที่จุดเดิมโดยเร็ววัน"
viหัดคลาน

โพสต์ที่ 8

นี่คือตัวอย่างวัฎจักรของหุ้นประเภทนี้ครับ ลองย้อนกลับไปดูรูปแบบของธุรกิจ และความยั่งยืนในการเติบโตของธุรกิจ คุณจะเข้าใจในการขึ้นและลงของมัน
harikung

โพสต์ที่ 9

มีความหวังได้ครับ แต่ห้ามหลอกตัวเองเด็ดขาด ซื้อผิด คิดผิด ก้อยอมรับว่าผิด
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
kmint

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะครับผม เข้ามาทุกครั้งก็จะได้คำสอนดีๆ ผมกำลังพยายามไม่ซื้อขายบ่อยๆ วัยรุ่นมันทำใจยากอะครับพี่ๆคงเคยผ่านช่วงนี้มาทำใจกันยังไงเก่งจริงๆเวลาหุ้นขึ้นก็ดีใจ๊ดีใจเวลาตกก็เซ็งๆ ความผิดพลาดครั้งนี้เพราะตัวผมเองแหละครับแต่ยังดีที่เพิ่งเริ่มเงินไม่แยะ ตอนนี้เลยกันเงินไว้ซื้อหนังสืออ่านดีกว่า

ปล.รีบไปหาหนังสือที่พี่ลูกอีสานแนะนำไม่เจอ เจอแต่พระกำลังเลือกซื้อcdหนังปั๊มอยู่ ไม่เกรงใจสายตาชาวบ้านเล้ย เซ็งอีกรอบ !เฮ้อ
Diablo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

kmint เขียน:
ปล.รีบไปหาหนังสือที่พี่ลูกอีสานแนะนำไม่เจอ เจอแต่พระกำลังเลือกซื้อcdหนังปั๊มอยู่ ไม่เกรงใจสายตาชาวบ้านเล้ย เซ็งอีกรอบ !เฮ้อ
หาซื้อที่ไหนครับเนี่ย
หนังสือที่พี่ลูกอีสานว่าไว้ มีขายที่ซีเอ็ดนะครับ ชุดหลังพึ่งตีพิมพ์ใหม่มาได้ไม่นาน น่าจะมีหนังสือเหลืออยู่บ้าง
รูปภาพ
โพสต์โพสต์