ถามความเห็นนักลงทุนแนววีไอ คิดว่าปีนี้.......

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ถามความเห็นนักลงทุนแนววีไอ คิดว่าปีนี้.......

โพสต์ที่ 1

เงินปันผลได้ขึ้นถึงจุดสูงสุด
หลังจากฟองสบู่แตกหรือไม่

เมื่อคืนผมลองนับเงินปันผลที่จะได้ ถ้าถือรอจนถึง xd
ผมจะได้เงินปันผลมากกว่าปีที่แล้วถึง 40 %

ทำให้รู้สึกกลัวๆอยู่ในใจว่า
เงินปันผลของรอบวัฏจักรเศรษฐกิจนี้
กำลังจะถึงจุดสูงสุดหรือเปล่า
เงินปันผลก็มีช่วงขาลงเหมือนกัน
บางบริษัท เล่นควักของเก่าเอามาจ่าย
เพื่อรักษาระดับเงินปันผลไว้ในอัตราสูง
ที่เห็นๆก็คือ twfp
บางตัวก็ใช้วิธีจ่ายปันผลเพิ่ม โดยเพิ่มเปอร์เซนต์การจ่ายจากกำไร

มองแนวโน้มเศรษฐกิจโดยรวม
ผมเชื่อว่า ในปีหน้า
จะมีบริษัทจดทะเบียนไม่ถึงยี่สิบเปอร์เซนต์
ที่สามารถจ่ายปันผลสูงกว่าปีนี้
บริษัทที่เหลือจะสามารถรักษาอัตราเงินปันผลไว้ได้
หรือจ่ายเพิ่มขึ้นได้
ด้วยการเพิ่มเปอร์เซนต์การจ่าย
จากกำไรสะสมหรือกำไรประจำปีให้สูงขึ้นกว่าเดิม

อยากฟังความเห็นของท่านอื่นๆ
ถ้าปันผลปีนี้พีคแล้ว
ก็แสดงว่า ราคาหุ้นแนววีไอหลายๆตัว
ราคาก็พีคแล้วเช่นกัน
คิดแล้วก็รู้สึกห่อเหี่ยวเหมือนกัน

Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

อยากอยู่ในสถานการณ์อย่างเฮียจริงๆ

เหมือนสมัยก่อน คนได้ดอกเบี้ยเยอะ แล้วนั่งกลัว ว่าดอกเบี้ยกำลังจะลดลง
tt
Verified User

โพสต์ที่ 3

ผมว่าขึ้นอยู่กับบริษัทนะครับ บางบริษัทก็ยังจ่ายไม่เท่าไร อย่างไรก็ตาม
ถึงจะเป็น VI ก็ต้องเตรียมกลยุทธในการถอยเหมือนกัน เพราะสังเกตุดูว่า
หุ้น VI นี่ เวลามีอะไรพลิคล็อคละก็ ลงรวดเดียวเลยนะครับ
เช่น METCO,SE-ED ถึงจะบอกว่าบริษัทยังดี ถือต่อไปได้ก็ตาม
คลายเครียด

โพสต์ที่ 4

เหมือนคุณเจ๋งว่าไว้ครับ
ดอกเบี้ยเงินฝาก หลังจากพีคไปเมื่อหกปีก่อน
ก็ลดฮวบมาตลอด จนผลตอบแทนเหลือแค่สิบห้าเปอร์เซนต์ของที่เคยได้
เรียกว่าคนเออร์ลี่รีไทร์ในช่วงนั้น
เพราะเห็นแก่ดอกเบี้ยเงินฝากแพงๆ
ชีวิตตอนนี้ ลำบากมากๆ ถ้าไม่มีรายได้อื่นเสริม

ช่วงนี้ ตั๋วพีเอ็นของไฟแนนซ์
ผมเริ่มฝากระยะสั้นลง
เพราะมั่นใจว่า ดอกเบี้ยเงินฝาก
ได้ทำเรคคอร์ดโลว์ ไปเมื่อปีที่แล้วครับ
ตอนนี้บางที่ให้ถึง สองเปอร์เซนต์ต่อระยะเวลาการฝากเก้าเดือน
เช่น nfs เป็นต้น
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา

โพสต์ที่ 5

8) ผมไม่ใช่ VI น่ะครับ
ผมเป็นเพียงคนเกาะหุ้นปันผล

เรื่องการลงทุนในหุ้นพวกนี้ก็ลำบากใจพอสมควรกับวันเวลาที่ผ่านไป
(ไม่รู้เหมือนกันว่าถือมาได้ยังไง ยัง-งง-งง)

ราคาออฟเฟ่อร์(ราคาขาย) โน่น...........อยู่บนฟ้า
ราคาบิด.........(ราคารับซื้อ) โน่น............อยู่ก้นเหว

หุ้นแต่ละตัวไม่มีสภาพคล่องคอ
แต่ก็ไม่ค่อยต้องไปทุกข์ร้อนใจ เพราะได้มาด้วยต้นทุนต่ำ+ต่ำ
และหลายตัว ก็ยังไม่เต็มมูลค่า ของกิจการนั้น

เรื่องปันผล เป็นหุ้น
ช่วงหลายปีนี้ ที่ปรึกษาทางการเงินมีคุณภาพ
โดยเสนอให้เจ้าของกิจการ ปันผลเป็นหุ้น
(ไม่ต้องกวักเอาเงินในกระเป๋าตัวเองมาจ่าย)
หากเรายังไม่ขายออกมา ผลตอบแทนเงินปันผลก็ได้แถว เดิม
แต่ได้หุ้นเพิ่มขึ้น

เงินปันผล ผมก็ได้เพิ่มขึ้นเหมือนกัน
ดีใจกับเฮียคลายเครียด ที่ถือหุ้นได้น้ำจิ้ม(เงินปันผล)เยอะแยะเลย หุหุ
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 6

ผมก็ห่วงว่าจะลดลง
แต่มองดูเงินฝาก พันธบัตร หุ้นกู้
ระยะยาว ผมว่าหุ้นห่านดีกว่า
ปีนี้น่าจะเป็นโอกาสในการลดต้นทุนแม่ห่าน 8)
คลายเครียด

โพสต์ที่ 7

คนที่เล่นหุ้น ย้อนหลังไปสิบปีลงไป
จะรู้ดีว่า ไม่มีหุ้นตัวไหนในตลาด
ไม่ว่าหุ้นแบบวีไอ หรือวีเอส
ให้ยีลด์ได้เท่ากับเงินฝากประจำของธนาคารเลยแม้แต่ตัวเดียว
เพราะช่วงนั้นเงินฝากธนาคารค่อนข้างสูง
เมื่อก่อน ยีลด์ของหุ้นต่ำกว่าเงินฝาก
เพราะเขาถือว่า
หุ้นเป็นสินทรัพย์ที่มีสภาพคล่องคอมากกว่าเงินฝาก
ยีลด์ที่ได้ต่ำกว่า
ก็ถือเป็นการชดเชยให้กับสภาพคล่องคอที่มีมากกว่า

ในปัจจุบัน ขืนให้ยีลด์ของหุ้นแนววีไอ
ลงไปเหลือเท่าเงินฝากประจำ
มีหวังต้องใช้ปริมาณเงินมหาศาลมาพยุงราคาหุ้นไว้
ดังนั้น
การที่ยีลด์หุ้นแนววีไอสูงกว่าเงินฝากมากๆ
ไม่ใช่เรื่องน่าดีใจเท่าไร
เพราะมันเป็นการจ่ายชดเชยให้กับ
สภาพคล่องคอที่แทบจะไม่มีเลย
ของหุ้นแนววีไอ
ลองนึกดูถ้ายีลด์หดตัวลง
เพราะจ่ายปันผลลดลง
ใครจะเป็นเข้ามารับ ในเมื่อมันไม่ได้เป็นหุ้นที่คนในตลาด
เอามาเล่นตามแรงกรรมแห่งความโลภและความกลัว
buglife

โพสต์ที่ 8

แมงเม่าอย่างผมก็ได้ปันผลเพิ่มขึ้น แต่รวมกันหมดแล้ว ยังไม่ถึง 1% ของเฮียๆ เลยครับ แหะๆ :mrgreen:
Bo@Home

โพสต์ที่ 9

อยากรู้เหมือนกันนิ ว่าคิดเห็นกันยังไง

ยังไง ๆ ผมยังเป็นแค่หนอน รอเป็นแมงเม่าเหมียนกัน
sittc

โพสต์ที่ 10

ผมเองก็รู้สึกว่า
หุ้นปันผลส่วนใหญ่ น่าจะจ่ายปันผลได้
เท่าเดิมหรือ น้อยลงครับ
แต่ในทุกขณะที่น่ากังวลใจ
ก็มีโอกาศครับ
ยังคงมีบ้างครับ ที่จะจ่ายปันผล
และทำกำไรได้ มากขึ้นกว่าปีนี้ (ถึงจะมีน้อยและหายาก)
เพียรพยามหากันครับ
มีแน่ๆ ..... นอนยัน
ในฐานะ VI เต็มร้อย ก็ยังนิยมถือครองหุ้นเต็มพิกัด
ดังนั้น ที่ทำได้คือ
เพิ่มน้ำหนักในกิจการที่ดีต่อไปได้
และลดน้ำหนักในกิจการที่ทรงๆ หรือ ท่าจะทรุดครับ

ดังนี้ปีนี้ผมคงถือครองหุ้นน้อยตัวครับ
แต่เต็มพิกัดครับ
อยากให้รู้ ยังมีฉันอีกคน

โพสต์ที่ 11

แห่ะๆๆๆ สวัสดีค่ะ มาเป็นหน้าแมว ให้คุณพี่คลายเครียดค่ะ
น้องใหม่ค่ะ กระทู้นี้เลยของดออกความคิดเห็น
มาอ่านความคิดเห็นของผู้มากประสบการณ์ค่ะ :oops: :oops:
คลายเครียด

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณบรรดา face horse และ face cat

ลืมบอกไปว่า
PB ประกาศจ่ายป้นผล 2.25 บาท
ยอมรับว่าผิดหวัง นึกว่าจะจ่ายซักสามบาท ฮาๆๆ
CK

โพสต์ที่ 13

face horse คนใหม่ขอเข้ามาแจมครับ

มีลางสังหารอยู่เหมือนกันว่าปีนี้น้ำจิ้มจะเป็นพีคครับ

แต่ที่แน่ๆ น้ำจิ้มของจ่าเคลี่ แพงกว่าอาหารมื้อหลักของผมซะอีก
ฮาๆๆ

PB ปันผลแบบ conservative จัง แต่ถ้าเศรษฐกิจทรุด
ข้าวยาก หมากแพง หนมปังน่าจะขายดีนิ หุหุ
harry

โพสต์ที่ 14

จ่ายน้อยลง ก็ยังดีกว่า ไม่จ่ายเลยแล้วกันน่ะ

แล้วก็ขอให้กำไร มีเงินหมุนคล่อง กิจการไม่สะดุด ก็ยังดีนะครับ
Expecto Patronum!!!!!!
อึ้งกิมกี่

โพสต์ที่ 15

ทำไมปีนี้หุ้นปันผลของไม่เหมือนของเฮียครับ จ่ายน้อยอ่ะ
บ้างก็งด บ้างก็จ่ายน้อย ไม่มีวาสนาเลยเรา
ดังนั้นไม่เห็นด้วยครับว่า peak คงต้องว่าเป็นบริษัทๆไป

ปลอมเป็นหน้าแมวมานะเนี่ย
Livestock

โพสต์ที่ 16

แอบมาเป็นหน้าแมวอีกคน
เดี๋ยวเฮียตกใจอีก พวกไม่เคยโพสเลย แต่เข้าไปที่ไหนก็แอบสมัครไว้หมด
แล้วอย่างนี้ปีหน้า ถ้าบวกเอาน้ำมันแพง กับเงินเฟ้อเข้าไป
จะเป็นข้ออ้างให้บริษัทจดทะเบียนที่มีกำไรแต่เหนียวปันผล ให้จ่ายลดลงด้วยหรือเปล่าครับ
sombuak

โพสต์ที่ 17

ไม่ได้เป็นพวกหน้าแมวอ่ะ เป็นพวกหน้าหมา (ม่ายเชื่อดูที่รูปด้านซ้ายมือสิครับ) ก็คงโพสต์ได้มั๊ง

จ่ายปันผลน้อยหรือมากไม่ว่าครับ ขอให้กำไรขึ้นทุกปีเป็นใช้ได้
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 18

sittc เขียน:ผมเองก็รู้สึกว่า
หุ้นปันผลส่วนใหญ่ น่าจะจ่ายปันผลได้
เท่าเดิมหรือ น้อยลงครับ
แต่ในทุกขณะที่น่ากังวลใจ
ก็มีโอกาศครับ
ยังคงมีบ้างครับ ที่จะจ่ายปันผล
และทำกำไรได้ มากขึ้นกว่าปีนี้ (ถึงจะมีน้อยและหายาก)
เพียรพยามหากันครับ
มีแน่ๆ ..... นอนยัน
ในฐานะ VI เต็มร้อย ก็ยังนิยมถือครองหุ้นเต็มพิกัด
ดังนั้น ที่ทำได้คือ
เพิ่มน้ำหนักในกิจการที่ดีต่อไปได้
และลดน้ำหนักในกิจการที่ทรงๆ หรือ ท่าจะทรุดครับ

ดังนี้ปีนี้ผมคงถือครองหุ้นน้อยตัวครับ
แต่เต็มพิกัดครับ

ยินดีที่ได้รู้จักครับคุณ sittc :D

ผมคิดและทำเหมือนคุณ sittc เช่นกันครับ
เหมือนกันยังไงยังงั้นๆ

แต่ก็เห็นด้วยลึกๆกับเฮีย ว่าหุ้นส่วนใหญ่ออกอาการไม่ดีครับ
อย่างงี้ต้องใช้กลยุทธ์คัดเพชรออกจากแกลบ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลุค

โพสต์ที่ 19

++++ face horse คนใหม่ขอเข้ามาแจมครับ :lol:

++++ "ใดใดในโลกนี้ ล้วนอนิจจัง..." 8) :)
ใดๆในโลกนี้ล้วนอนิจจัง !
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 20

หนมปังผมกะว่า2.5บาท
ปีนี้ทางเครือสหพัฒน์จ่ายน้อยจัง
ยกทรง1.1บาท
มาม่า 5.05บาท(ครึ่งหลัง)
:? 8)
sittc

โพสต์ที่ 21

้กลยุทธ์คัดเพชรออกจากแกลบ
ของคุณ ลูกอิสาน
ใช้คำได้ถูกใจจริงครับ
แต่อย่าไปทิ้งเพชร แล้วเก็บแกลบซะหละ .. :D

ยินดีที่รู้จัก เช่นกันครับ คุณลูกอิสาน
ผมเองอยู่ กทม. แต่พื้นเพ
ก็ ลูกอิสานเช่นกันครับ
คลายเครียด

โพสต์ที่ 22

ขอบคุณทั้งหน้าม้า หน้าแมวและหน้าสนูปปี้ทุกท่านครับ
คุณเต่าฯ
ผมว่า อาการจ่ายปันผลน้อยของกลุ่มสหพัฒน์
อาจกำลังบอกเป็นนัยๆว่า
ทางกลุ่มสหพัฒน์กำลังเตรียมตั้งรับมรสุมที่กำลังจะมา ?????

ผมเชื่อมานานแล้วว่า
ที่ราคาหุ้นแนววีไอแท้ๆ
มียีลด์สูง ที่ราคาตำๆ
เพราะ เป็นการชดเชยส่วนลดให้กับสภาพคล่องคอของหุ้น
มีใครถาม แล้วตอบตัวเองตามตรงบ้าง
ถ้าปัจจัยพื้นฐานของหุ้นเปลี่ยนอย่างถาวร
เราจะสามารถเอาไปหุ้นสภาพคล่องคอต่ำ ไปขายให้ใคร ????
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 23

ผมเชื่อมานานแล้วว่า
ที่ราคาหุ้นแนววีไอแท้ๆ
มียีลด์สูง ที่ราคาตำๆ
เพราะ เป็นการชดเชยส่วนลดให้กับสภาพคล่องคอของหุ้น
มีใครถาม แล้วตอบตัวเองตามตรงบ้าง
ถ้าปัจจัยพื้นฐานของหุ้นเปลี่ยนอย่างถาวร
เราจะสามารถเอาไปหุ้นสภาพคล่องคอต่ำ ไปขายให้ใคร ????
เวลาผมซื้อหุ้นลงทุน
จึงมักต้องถามตัวเองว่าซื้อแล้ว
ไม่ขายเลย5-10ปี(อาจตลอดไป)
กล้าซื้อหรือไม่
ยังอยากได้อยู่หรือเปล่า
8)
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
dingding

โพสต์ที่ 24

ขอบคุณค่ะ ได้ความคิดดีๆจากเฮียคลายเครียดอีกแล้ว

หุ้นที่กู้มาจ่ายปันผลในตลาด มีกี่ตัวคะ เท่าที่พี่ๆทั้งหลายมีประสบการณ์พบเจอมา

คิดๆแล้ว น่ากลัว......
Dr.T

โพสต์ที่ 25

อา คค พูดมีเหตุผล
ผมกลัว ๆ ว่าเหตุการณ์มันจะซ้ำรอยพัดลมเหมือนกันครับ วุ้นเส้นเนี่ย
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
tapanut

โพสต์ที่ 26

อ่านความเห็นของพี่ๆแล้วได้ความรู้ดีจัง...อยากบอกว่าขอบคุณครับ :shock:
ถึงแล้วเช้าที่สุขใจ..จะเป็นใครก็สุขสันต์
สุรพล

โพสต์ที่ 27

หุ้นที่กู้มาจ่ายปันผลในตลาด มีกี่ตัวคะ เท่าที่พี่ๆทั้งหลายมีประสบการณ์พบเจอมา

คิดๆแล้ว น่ากลัว......
เคยเจอมาหนึ่งตัวครับ :!: :!: เพิ่มทุน-ปันผลเป็นหุ้นแถมเงิน แถมแจกวอแรนต์ แตกพาร์ พร้อมสรรพ :!: :!:

ตัวนั้นก็คือ...พะ พะ พัด-กล.....ครับ
ยังดีทีทุนไปหน่อย กำไรไม่ต้องพูดถึง คืนไปหมดเลย :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 28

วุ้นเส้น ทำเงินส่งบริษัทแม่
สินค้าวุ้นเส้นขายได้ค่อนข้างดี
ตรากิเลนคู่เส้นเหนียวนุ่ม
โรงงานเก่าๆ ประหยัดต้นทุนทุกอย่าง
รถรับส่งพนักงานก็ไม่มี (คนนครปฐม ข้างโรงงานเคยบ่นให้ฟัง)
ผมดูๆแล้วก็คล้ายๆกับซ๊อสภูเขาทอง

ว้นเส้นผมทำคลายเครียดเรโชแล้ว
แต่มันก็เป็นเงินของเราแล้ว ไม่ใช่เงินเจ้ามือ(house money effect)
คงต้องระวัง :)
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
คลายเครียด

โพสต์ที่ 29

ตู้แช่แข็ง เขาทำตามคำแนะนำของโบรกเกอร์
ว่าด้วยวิธีการเพิ่มสภาพคล่องคอให้กับหุ้นครับ
จ่ายแหลก แจกแถมสารพัด
หุ้นก็เลยมีสภาพคล่องคอทันตาเห็น
คล่องคอมากพอ ให้ผมได้ทำคลายเครียดเรโช
บวกปันผล บวกวอร์แรนท์ฟรี และบวกขายทิ้งทำกำไรไปจนหมด
ฟาดกันจนอิ่มหนำสำราญ
ทั้งโบรกเกอร์ที่แนะนำ และพวกได้รับข่าววงในดิวิชั่นหนึ่งและสอง ฮาๆๆๆ
ครรชิต ไพศาล

โพสต์ที่ 30

เฮีย คลายเครียด
ผมได้รับเอกสารการประชุม เฮ..ฮา แบบมีสาระหุ้น ครั้งที่ 2/2548

แล้ว ครับ ส่ง EMS นี้มันเร็วจริงๆ
ตราประทับ ปณ. บางกอกใหญ่ ลงวันที่ 23 มี.ค. 2548
ถึงสงขลา วันที่ 23 มี.ค. 2548
ส่งเช้า ถึง บ่าย

ขอบคุณมาก ครับ

ชื่อผู้ส่งนี้ชื่อ เฮีย คลายเครียด หรือเปล่า ครับ
ผมจะได้เอาไปลงบันทึกไว้ในแฟ้มข้อมูล เพื่อนๆในเวบ ของผม
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN