คำแนะนำสำหรับคนที่สนใจจะเข้ามาลงทุนจริงๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
0N0111
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: คำแนะนำสำหรับคนที่สนใจจะเข้ามาลงทุนจริงๆ

โพสต์ที่ 61

กล้าในสิ่งที่ถูกต้อง
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
akekarat

Re: คำแนะนำสำหรับคนที่สนใจจะเข้ามาลงทุนจริงๆ

โพสต์ที่ 62

อย่าสักแต่พุ่งเข้าหาเป้าหมายผลตอบแทนการลงทุน
จนสูญเสียสิ่งรอบตัวและประสบการณ์ชีวิตในเวลาปัจจุบัน
ชีวิตไม่ได้มีแค่เป้า ยังมีมือ เท้า แขน ขา หน้าตา และหัวใจ ๕๕๕
ภาพประจำตัวสมาชิก
birth_pianist

โพสต์ที่ 63

ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน.... คำคลาสสิกใช้ได้ตลอดกาลไม่เคยเปลี่ยน
คุณสมบัติที่ไม่พึงประสงค์ของนักลงทุน คือ ซื้อดอย ขายหมู รู้งี้
saichon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 64

แนะนำให้ศรัทธา/มุ่งมั่นและรักในสิ่งที่ทำครับ :wink:
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
คนขุดทอง

โพสต์ที่ 65

การอดทนรอคอย เป็นวินัยที่จำเป็นของนักลุงทุนที่จะประสพความสำเร็จ แต่การอดทนเองก็มี 2 แบบ แบบแรกอดทนที่จะถือหุ้นที่ดี ราคาต่ำกว่ามูลค่าของมัน แบบที่ 2 อดทนรอคอยที่จะซื้อหุ้นที่มี MOS สูงมากพอ
จงกล้าเมื่อคนอื่นกลัว จงกลัวเมื่อคนอื่นโลภ
สรุปตอนนี้เราควรจะอดทนรอคอยแบบไหน และตอนนี้เราควรที่จะกล้า หรือ กลัว
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 66

o-bo-ja-ma เขียน:good luck
โดนใจสุด ๆ
555+ :B
ลงทุนเพื่อชีวิต
rekokung

โพสต์ที่ 67

ไม่ว่าอยู่ในสถานการณ์ใด กำไรหรือขาดทุน ให้คิดเสมอว่า "เดี๋ยวมันจะผ่านไป" :wink:
tawitin9

โพสต์ที่ 68

ศึกษาและตอบตัวเองว่าการลงทุนในหุ้น คือสิ่งที่ใช่สำหรับคุณหรือไม่ ? ถ้าคำตอบคือไม่ เอาเวลาไปทำอย่างอื่นเถอะ
ลูกเต่า

โพสต์ที่ 69

ขอให้สมหวังในความรักครับ

เพราะเขาจะยืนเคียงข้างคุณและให้กำลังใจเสมอไม่ว่าจะเจอสถานการณ์แบบไหน :oops:

อย่าลืมให้เขาเป็นผู้ถือหุ้นด้วยนะครับ
ปัจจุบันขณะ
thanavi

โพสต์ที่ 70

ทุกสิ่งสำเร็จได้ด้วยใจ อย่าpanic อย่าเชื่อMr.karket
jingvet60

โพสต์ที่ 71

อย่ายึดติดกับการกระจายความเสี่ยงมากจนเกินไป
ถ้าคุณมั่นใจและศึกษาหุ้นนั้นๆมาเป็นอย่างดี และ mos เยอะ จัดหนักไปเลย ครับ
ปล.เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
unnop.t

โพสต์ที่ 72

สติมา สตางค์เกิด :o
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
หมีบึงกุ่ม

โพสต์ที่ 73

วิเคราะห์หุ้นเองอย่างจริงจังสักตัว
ได้ประโยชน์มากกว่าอ่านทุกตัวจากคนอื่น (อย่าเชื่อคนง่าย)

หลักการเดียวกันนี้ก็จะเอาไปใช้กับหุ้นตัวอื่นๆ
เพื่อขยายขอบเขตความสามารถตัวเอง
"Good practice makes perfect"
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 74

พึ่งพาตนเองให้ได้ อย่าเป็นผู้ตามไปตลอดชีวิต

ให้พรข้อสาม ถ้าไม่รู้กลับไปดูที่อันแรก
mibtrex

โพสต์ที่ 75

คิดจะทำอะไร ก็ทำมันให้ดี
LA-Z-BOY

โพสต์ที่ 76

VI Wannabe เขียน:คนอยากรวยเร็วๆมักจะไม่รวย
ใจเย็นๆ ก่อนลงทุน ต้องเข้าใจธุรกิจ เข้าใจการประเมินมูลค่า และ เข้าใจตัวเอง
(เกินโควต้าป่ะ 55)
ของผมคล้ายกับคุณVI Wannabe แต่อยากขอย้ำอีกครั้ง เพราะเป็นทัศนะคติที่สำคัญครับ
there is NO EASY MONEY
ถ้าเผอิญได้ easy money มา ให้ระวังไว้ว่าอาจเป็นโชคร้ายมากกว่าโชคดี เพราะมันจะทำให้คุณขี้เกียจ สุดท้ายมักลงเอยด้วยการรักษามันไว้ไม่ได้ในระยะยาว
ความสำเร็จที่ยั่งยืนกว่าจะได้มาไม่ง่ายก็จริงอยู่ แต่คุ้มค่าสำหรับความมุ่งมั่นแน่นอน เป็นกำลังใจให้ครับ
genedemonvi

โพสต์ที่ 77

เอาชนะต้นทุนค่าเสียโอกาสของตัวเองให้ได้ก่อนหวังผลเลิศ
nkarn

โพสต์ที่ 78

อ่านให้เยอะ คิดให้มาก เปิดใจให้กว้าง พร้อมรับความรู้ใหม่เสมอ
เมื่อตัดสินใจไปแล้วก็อย่าโทษคนอื่น จงดูที่ตัวเราเองว่าเราซื้อรึขายเพราะอะไร
ความผิดพลาดเกิดขึ้นได้เสมอ แต่เราก็ต้องรู้ว่าที่พลาดพลาดเพราะอะไร
นั่นจะทำให้เราเกิดสิ่งที่เรียกว่าประสบการณ์ ขอให้โชคดีในการลงทุนทุกคนครับ
การเรียนรู้ไม่มีวันสิ้นสุด อยู่ที่คุณจะเลือก
thaloengsak

โพสต์ที่ 79

genedemonvi เขียน:เอาชนะต้นทุนค่าเสียโอกาสของตัวเองให้ได้ก่อนหวังผลเลิศ
ช่วยอธิบายเพิ่มเติมหน่อยได้ไหมครับ
ผมไม่ค่อยแน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องไหม?
Lionel

โพสต์ที่ 80

It is better to be vaguely right than precisely wrong.
ก๊อปคำพูดของ John Maynard Keynes มาครับ
There's someone I'm in love with...
Although I can't be with her now...
I'm still in love with her...
atitus.b

โพสต์ที่ 81

เอาชนะและควบคุมอารมณ์ตัวเองให้ได้
chukieat30

โพสต์ที่ 82

reiter เขียน:undervalue

เอาไปเต็ม 100 เลยครับ พี่ Like
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

โพสต์ที่ 83

The most wonderful business is a poor investment if purchased for too high price.
To invest successfully means you need to buy great company at attractive prices.
"Peter Lynch"

สำหรับแนวคิดผมคือ อย่าคิดว่าเราเก่ง เพราะคนเก่งกว่าเราก้เคยล้มมาแล้ว
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
snowym

โพสต์ที่ 84

ซื้อที่ราคาเท่าไรก็ได้ แต่อย่าขายราคาต่ำกว่าที่ซื้อ

อันนี้มั่วค่ะ
ขอพรข้อ 4
kojchuta

โพสต์ที่ 85

จงเชื่อมั่นว่าตนเองจะเป็น value investor ได้เหมือนอย่าง ดร.นิเวศน์
ถึงเม้ว่าใครจะไม่เชื่อ แต่เราจงเชื่อมั่นในตนเอง ว่าเราเป็นได้
แล้วเวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ :D
thaloengsak

โพสต์ที่ 86

snowym เขียน:ซื้อที่ราคาเท่าไรก็ได้ แต่อย่าขายราคาต่ำกว่าที่ซื้อ

ขอพรข้อ 4
จะซื้อก็ต่อเมื่อคุณมันใจว่าราคามีส่วนลดจากมูลค่าของธุรกิจจริง
จะขายต่ำกว่าที่ซื้อก็ได้ ถ้าพื้นฐานกิจการเปลี่ยน หรือคุณวิเคราะห์ผิดครับ :)
thaloengsak

โพสต์ที่ 87

kojchuta เขียน:จงเชื่อมั่นว่าตนเองจะเป็น value investor ได้เหมือนอย่าง ดร.นิเวศน์
ถึงเม้ว่าใครจะไม่เชื่อ แต่เราจงเชื่อมั่นในตนเอง ว่าเราเป็นได้
แล้วเวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ :D
เป็นVIในแบบของตัวเองดีกว่าครับ
ไม่มีใครเป็นอย่างคนอื่นได้100%หรอก
เปิดรับสิ่งที่ดีมาประยุกต์ใช้ในแบบของเราก็เพียงพอครับ :)
multipleceilings

โพสต์ที่ 88

snowym เขียน:ซื้อที่ราคาเท่าไรก็ได้ แต่อย่าขายราคาต่ำกว่าที่ซื้อ

ขอพรข้อ 4
แสดงว่าไม่ได้อ่านของผม
multipleceilings เขียน: อย่ามั่ว
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
gorillaz

โพสต์ที่ 89

ลูกอิสาน เขียน:สืบเนื่องจากกระทู้นี้ มีเงินน้อย เป็นvi ไม่ได้จริงหรือไม่
แม้ผมจะเห็นด้วยกับหลายๆท่าน ว่าเงินลงทุนมากน้อย ก็สามารถลงทุนตามแนวทาง vi ได้ แต่อีกด้านนึงผมคิดว่าแม้จะลงทุนแบบ vi เหมือนกันแต่ระดับเงินลงทุนก็มีผลต่อเทคนิคหรือกลยุทธ์ที่ควรจะใช้

ครั้งหนึ่ง Warren Buffett เคยพูดว่า หากวันนี้มีเงินลงทุนแค่ 1 ล้านเหรียญ เค้าสามารถทำผลตอบแทนได้มากกว่า 50% ต่อปี ซึ่งผมคิดว่ามีความเป็นไปได้สูง เพราะช่วงแรกๆที่วอร์เรนลงทุนผ่านห้างหุ้นส่วน เค้าสามารถทำผลตอบแทนได้ประมาณ 30% ต่อปี ในทำนองเดียวกัน หาก ดร.นิเวศน์ มีเงินลงทุนวันนี้แค่ 1 ล้านบาท ผมคิดว่าแนวทางการเลือกหุ้นของท่าน อาจจะแตกต่างออกไป

เงินลงทุนน้อยๆตามนิยามง่ายๆของผม อาจจะเป็นเงินหมื่น เงินแสน และไม่เกิน 1 ล้านบาท ลำพังหากลงทุนโดยแนวทางอนุรักษ์นิยม อาจได้ผลตอบแทนเฉลี่ย 10-15% ต่อปี ซึ่งอาจจะเพียงพอและน่าพอใจหากเป็นพอร์ตการลงทุนขนาดกลางหรือใหญ่ แต่ผลตอบแทนระดับนี้ไม่อาจสร้างความแตกต่างในพอร์ตขนาดเล็ก
ดังนั้นหากเป็นพอร์ตการลงระดับเล็กๆ ผมคิดว่าควรมีกลยุทธ์ที่แตกต่างออกไปเพื่อเพิ่มผลตอบแทนให้สูงขึ้น

เพื่อนๆท่านใดมีเทคนิคหรือกลยุทธ์ที่คิดว่าน่าสนใจอย่างไรจะแนะนำ สำหรับพอร์ตการลงทุนขนาดเล็ก ก็แสดงความคิดเห็นได้เลยครับ จะได้เป็นประโยชน์สำหรับเพื่อนๆจะได้นำไปประยุกต์ใช้ :D
ขอเอาข้อความของพี่ลูกอีสานมาให้ดูครับ

แต่แน่นอนหละ คุณต้องขยันให้มากกว่าคนที่ลงทุนแบบอนุรักษ์นิยมด้วย :D
ฟังให้มากกว่าพูด
baggio

โพสต์ที่ 90

เรียนรู้ไปเรื่อย ๆ อย่าท้อถอย ประสบการณ์ทำให้คนเราเก่ง+แกร่งขึ้น