สมมติสัปดาห์หน้าประกาศขึ้นราคาน้ำมันดีเซลแต่หุ้นขึ้น?!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Stock Broker
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

สมมติสัปดาห์หน้าประกาศขึ้นราคาน้ำมันดีเซลแต่หุ้นขึ้น?!

โพสต์ที่ 1

สมมติสัปดาห์หน้าประกาศขึ้นราคาน้ำมันดีเซลรวดเดียวสัก 3 บาท แต่หุ้นขึ้น
เพื่อนๆ จะซื้อกันมั้ยครับ?!

ผมว่าน่าสนใจนะ 8)
Dr.T
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

มันจะเป็นไปได้หรือครับ
หรือคิดว่าราคาตอนนี้ได้ตอบรับข่าวการขึ้นราคาดีเซลไปแล้ว

อีกอย่าง ถ้าหุ้นขึ้นจริง พอผลประกอบการออกมามีกำไรลดลงเพราะต้นทุนค่าน้ำมันที่สูงขึ้น ก็ติดดอยสิครับ
ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าหว่า :roll:
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
Stock Broker

โพสต์ที่ 3

เคยได้ยินคำกล่าวที่ว่า "ตลาดหุ้นจะค่อยๆ ปีนบันไดแห่งข่าวร้ายขึ้นไป และจะร่วงลงเมื่อข่าวดีล้นตลาด" มั้ยครับ? 8)

ลองดูตัวอย่างง่ายๆ นะครับ...

ทุกคนรับรู้กันอยู่ว่าสัปดาห์หน้าจะมีการประกาศนโยบายการขึ้นราคาน้ำมันดีเซล แล้วทำไมมีคนไล่ราคาหุ้นขึ้นมาครับ หรือว่าคนที่ยอมซื้อแพงในวันศุกร์เค้าตกข่าว??

เคยดู CPF-W2 มั้ยครับ ทุกคนก็รู้ว่าใกล้หมดอายุแล้ว และแปลงเป็นหุ้นสามัญก็ต้องใช้เงินมากแถมยังไม่คุ้มด้วย แล้วใครเป็นคนไล่ราคาขึ้นไปด้วยล็อตใหญ่ๆ ครับ (อันนี้ไม่ได้หมายถึงหน่วยแมงเม่ากล้าตายที่บินโฉบเข้าๆ ออกๆ ทีละ 2- 3 ช่องนะครับ เพราะพวกนี้ตอนจบยังไงก็ตายเรียบอยู่แล้ว.... เหมือนเดิม)
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 4

ถ้าขึ้น เค้าก็จะบอกว่า ตลาดซึมซับไปหมดแล้ว
ถ้าลง เค้าก็จะบอกว่า ดีเซลขึ้นราคา ส่งผลกระทบต่อความมั่นใจ
ถ้านิ่งๆ เค้าจะบอกว่า ตอนนี้ตลาดกำลังดู ถึงมาตรการการช่วยเหลือต่อไป ที่จะไม่ให้กระทบต่อเศรษฐกิจ

bull shit ทั้งนั้นแหละครับ ........ เหตุ มาหลัง ผล ทุกที

ลงทุนแบบ VI น่ะดีแล้วครับ เป็นสัจธรรมที่เป็นเหตุและผล
. . .
aladin

โพสต์ที่ 5

เขาเรียกว่านักวิเคราะห์ไงครับ ไม่ใช่นักทำนาย ..........

ลองไปดูที่ ThaiQuest Website สิครับ มีการรวบรวมบทวิเคราะห์หลักทรัพย์จากโบรกเกอร์ต่างๆเอาไว้ทุกๆวัน แล้วลองมาดูกันว่า โบรกไหนบอกว่าหุ้นขึ้น แต่วันนั้นหุ้นดันลง ฮ่าๆๆๆ

เข้าไปที่นี่ครับ
http://www.thaiquest.com/securities
home

Re: สมมติสัปดาห์หน้าประกาศขึ้นราคาน้ำมันดีเซลแต่หุ้นขึ้น?!

โพสต์ที่ 6

Financial Engineer เขียน:สมมติสัปดาห์หน้าประกาศขึ้นราคาน้ำมันดีเซลรวดเดียวสัก 3 บาท แต่หุ้นขึ้น
เพื่อนๆ จะซื้อกันมั้ยครับ?!

ผมว่าน่าสนใจนะ 8)

ที่ว่าน่าสน สั้น กลาง หรือยาวคับ
toon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

ผมว่าหลังขึ้นราคาดีเซล หุ้นจะขึ้นนะครับ แต่หลังจากนั้นไม่รู้
nanchan

โพสต์ที่ 8

น่าคิดครับ

ขึ้นๆซักที
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 9

คนเรือ VI เขียน:ถ้าขึ้น เค้าก็จะบอกว่า ตลาดซึมซับไปหมดแล้ว
ถ้าลง เค้าก็จะบอกว่า ดีเซลขึ้นราคา ส่งผลกระทบต่อความมั่นใจ
ถ้านิ่งๆ เค้าจะบอกว่า ตอนนี้ตลาดกำลังดู ถึงมาตรการการช่วยเหลือต่อไป ที่จะไม่ให้กระทบต่อเศรษฐกิจ

bull shit ทั้งนั้นแหละครับ ........ เหตุ มาหลัง ผล ทุกที

ลงทุนแบบ VI น่ะดีแล้วครับ เป็นสัจธรรมที่เป็นเหตุและผล
:shock: :lol: :lol: :lol:

ขอให้ (ราคาหุ้น) ขึ้นค่ะ
charnwud

โพสต์ที่ 10

Brokers are those who can tell you prices of everything, but values of nothing.
Dech

โพสต์ที่ 11

คนเรือ VI เขียน:ถ้าขึ้น เค้าก็จะบอกว่า ตลาดซึมซับไปหมดแล้ว

เค้าต้องบอกว่าเป็นไปตามคาดด้วยครับ
kenguy

โพสต์ที่ 12

ถ้าดีเซลขึ้น แล้วหุ้นขึ้น ผมก็จะต้องขายให้หมดพอร์ตอะครับ เพราะมันแปลก ๆ แล้ว
ต่างชาติ (รวมถึงฝรังหัวดำด้วยครับ) ชอบลากให้รายย่อยไปติดหุ้นสูง ๆ นะครับ เกิดแล้วเกิดอีก ไม่จบไม่สิ้น

ราคาตอนนี้หุ้นพื้นฐานดี ๆ ว่าตามความจิงก็เต็มเหยียดแล้วครับ ตอนถูก ๆ ไม่เห็นมีใครสนใจ ptt ต่ำกว่า 150 kbank ประมาณ 45 shin 35 ราคาตอนนี้ก็ยี่สิบเปอร์เซ็นต์ขึ้นบางตัวสามสิบ สี่สิบ ขึ้น ธุรกิจอะไรดีปานนั้นเชียว

ขัดใครขออภัยครับ

:roll: :lol: :oops:
$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$

---- กระทิงมา หุ้นแย่ ๆ ก็ขึ้นได้, หมีมา หุ้นดีๆ ก็ไม่รอด ----

Let profit run (bull no shit), Cutloss (big bare)
Dech

โพสต์ที่ 13

สรุปตอนนี้ก่อนได้เลยว่าลงตามน้ำมันครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
ภาพประจำตัวสมาชิก
วัวแดง

โพสต์ที่ 14

มองว่าจุดต่ำสุดจะจบลงใน เดือน3 xd หมด

พอเดือน 4 คงรับรู้ข่าวหมดแล้ว คงทรงตัว

ส่วนเดือน 5 กระเตื้องนิดๆๆเพราะได้เงินปันผลมาซื้อหุ้นกัน

แล้วหุ้นจะทะยานอย่างร้อนแรงตอนใกล้ปิดงบ กลางปี

หลังจากนั้นเดาไม่ออก ไกลเกินฝัน :roll:
ล็อคหัวข้อ