บ้านเรารถกระบะเยอะจัง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
กล้วยทอด
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ไม่ค่อยมีความรู้ทางเครื่องยนต์อะไรหรอกนะคะ
แต่บังเอิญได้คุยกับเพื่อนที่อยู่ตปท บ้าง
มี Topic เรื่องทำไมบ้านเราถึงมีกระบะเต็มเมืองไปหมด

ดีเซล มันมีข้อดีอะไรหรือ...
ข้อเสียน่าจะเยอะกว่าหรือเปล่า... :shock:

บ้านเราอ้างว่า ราคาดีเซล ต้องต่ำไว้
เพราะเป็นปัจจัยที่กระทบต่อต้นทุนสินค้า
ถามว่า กระบะที่วิ่งกันเกลื่อนเมือง
เอามาบรรทุกของจริงๆ หรือขับเล่น
แทนรถยนต์เบนซินกันแน่
jaychou

โพสต์ที่ 2

คงเพราะประหยัดดีครับ

เห็นเค้าว่าวิ่งจากเชียงใหม่ถึงมาเลย์

น้ำมันหนึ่งถังยังเหลือ!!!!

ที่ ตปท. คงไม่มีอย่างงี้ละสิท่า ฮ่าๆๆๆๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
มือเก่าหัดขับ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

ผมว่ามันเกะกะ กลับรถทีก็ไม่พ้น จอดในห้างก็ยาก
ถ้าเอามาบรรทุกของ ก็ว่าไปอย่างหนึ่ง เห็นสมควร
หลังๆ มา ทำเครื่องยนต์แข่งกันให้แรง แต่เบรคไม่อยู่
(นักเลงรถ ล้วนรู้ดีว่า การทำรถให้ "หยุด" นั้นยากกว่าทำให้ "วิ่ง" หลายเท่านัก)
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
home

โพสต์ที่ 4

ภาษีรถกระบะถูกกว่าเก๋งเยอะคับ
yoyo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

jaychou เขียน:คงเพราะประหยัดดีครับ

เห็นเค้าว่าวิ่งจากเชียงใหม่ถึงมาเลย์

น้ำมันหนึ่งถังยังเหลือ!!!!

ที่ ตปท. คงไม่มีอย่างงี้ละสิท่า ฮ่าๆๆๆๆ
เดี๋ยวมาเลย์เค้าก็เลียนแบบหรอกครับ

"วิ่งจากมาเลย์ถึงเชียงใหม่ น้ำมันหนึ่งถังยังเหลือ!!!"

8) 8)
Stock Broker

โพสต์ที่ 6

รถปิ๊กอัพมันทนทานกว่าเยอะครับ ต้องลองไปอยู่ต่างจังหวัดแล้วจะรู้ว่าทำไมเค้าไม่นิยมรถเก๋งกัน
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 7

Financial Engineer เขียน:ไอ้คนคิดมันใช้หัวสมองหรือหัวอะไรคิดครับ

ประเทศที่เจริญแล้วเค้ามีแต่เพิ่มคุณภาพน้ำมัน ลดมลภาวะ แล้วก็สต็อคน้ำมันเพิ่ม (เพราะรู้ว่าสักวันมันหมดโลกแน่ ยิ่งถ้าประเทศนั้นๆ ผลิตเองไม่ได้)

เออ.. ลืมไป ก็เรามันประเทศยังไม่พัฒนานี่หว่า ผมดันเอาไปเทียบกับประเทศพัฒนาแล้วได้ไงเนี่ย 8)
จริงๆ จะคุยเรื่องนี้ค่ะ บ้านเราจะว่าไปก็สงเสริมการใช้กระบะ (ดีเซล) ทางอ้อม
ไหนจะภาษีรถ (สองประตู) ถูกกว่า น้ำมันก็ถูกกว่า ค่าการกลั่นถูกกว่าด้วยใช่ไหมคะ

บ้านเมืองอื่นเน้นความสำมะคัญกับมลภาวะมาก จากที่ถกมานี่ พอจะรู้ว่าเบนซิล
เผาไหม้แล้วอย่างมากก็ให้แค่ CO2 หรือสะดุดนิดหน่อย ก็ CO
แต่เจ้าดีเซลสิ เหลือกำมะถัน XXX (อะไรอีกก็ไม่รู้) ที่เป็นพิษต่อสิ่งแวดล้อม
สังเกตุประเทศเจริญๆ จะพยายามเพิ่มภาษีแวดล้อมให้สูงกว่าเครื่องยนต์เบนซิล
รวมทั้งโซนยุโรปบางประเทศราคาดีเซลก็ดันให้แพงกว่า ถ้าเราจำกัดให้ใช้
เฉพาะเพื่อการพาณิชย์จริงๆ ได้คงดีกว่านี้
Dech

โพสต์ที่ 8

Financial Engineer เขียน:รถปิ๊กอัพมันทนทานกว่าเยอะครับ ต้องลองไปอยู่ต่างจังหวัดแล้วจะรู้ว่าทำไมเค้าไม่นิยมรถเก๋งกัน
ใช่ครับ ใช้งานได้หลากหลายกว่ารถเก๋งมากๆๆ
อึ้งกิมกี่

โพสต์ที่ 9

ราคาถูก ประหยัด สารพัดประโยชน์ ขายราคาก็ไม่ตก ครับ

คนที่ไม่ค่อยมีกะตังค์ รถคันแรกก็น่าจะอยากออกรถกระบะกันครับ
ไปดูที่ฟิลิปินส์เขาก็ใช้รถกระบะเยอะครับ ไม่แปลกหรอกครับ
sasom

โพสต์ที่ 10

เพราะรถกระบะเป็นรถเอนกประสงค์ครับ จะใช้เป็นรถส่วนตัวใช้ขับเที่ยวเล่น หรือรถเพื่อการพาณิชย์ก็ได้ ผมว่าคนส่วนใหญ่ที่เคยใช้รถกระบะจะติดกับความสารพัดประโยชน์ของมัน อย่างผมใช้ทั้งรถกระบะและรถเก๋งแต่ไปใหนชอบเอารถกระบะไปมากกว่าเพราะบางที่ไปเที่ยวใหนเจอของถูกใจที่ใหญ่หน่อยหรือจำนวนมากหน่อย ถ้าเอารถเก๋งไปไม่สามารถขนกลับมาได้เลยชอบกระบะมากกว่าครับ ส่วนรถเก๋งเอาไว้ขับเท่ห์ได้อย่างเดียว
แล้วส่วนใหญ่คนต่างจังหวัดการที่จะซื้อรถสักคันคงต้องคิดถึงประโยชน์ใช้สอยเป็นหลักก่อนละครับ
เมื่อก่อนนี้รถกระบะเครื่องเบนซินก็มีนะครับ ( ไม่รู้เดี๋ยวนี้ยังมีหรือเปล่า) แต่ไม่เป็นที่นิยมแม้ราคาจะถูกกว่าเครื่องดีเซล เพราะทนและประหยัดสู้ไม่ได้(ประหยัดในเรื่องการดูแลรักษาและค่าน้ำมันที่ถูกกว่า
ล็อคหัวข้อ