หุ้นพื้นฐานดีแต่ราคาลงอย่างต่อเนื่อง?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
CokeZero
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นพื้นฐานดีแต่ราคาลงอย่างต่อเนื่อง?

โพสต์ที่ 1

ขอถามเป็นcasestudyว่าหุ้นที่พื้นฐานดีๆอย่างSCCC&EGCOทำไมราคาถึงลงอย่างหาสาเหตุไม่ได้ขอบคุณคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: หุ้นพื้นฐานดีแต่ราคาลงอย่างต่อเนื่อง?

โพสต์ที่ 2

หุ้นพื้นฐานดี ไม่ได้แปลว่าราคาลงไม่ได้
ในขณะที่หุ้นที่ราคาขึ้น ก็ไม่จำเป็นว่าต้องมีพื้นฐานดี

ปล.
ในระยะสั้น ตลาดหุ้นคือเครื่องนับคะแนน
แต่ในระยะยาว ตลาดหุ้นป็นเครื่องชั่งน้ำหนักครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
tuckraider

Re: หุ้นพื้นฐานดีแต่ราคาลงอย่างต่อเนื่อง?

โพสต์ที่ 3

เพราะพื้นฐานบริษัท กับราคาหุ้นแยกกันอยู่ ... พื้นฐานบริษัทอยู่ความสามารถในการทำกำไรและฐานะทางการเงิน แต่ราคาหุ้นอยู่ที่มุมมองและความคาดหวังของนักลงทุนครับ
Born This Way
tuckraider
http://twitter.com/tuckraider
Unstablemind

โพสต์ที่ 4

Mr Market....บางทีก็ดีใจบางทีก็เศร้า
Its all about getting alpha.
harikung

โพสต์ที่ 5

หลายๆครั้งมันลงเพราะตอนแรกมันวิ่งไปเกินพื้นฐาน ซึ่งถ้ามันจะลงมาให้สอดคล้องกับพื้นฐานก้อไม่ใช่เรื่องแปลกนะครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
Diablo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ถ้าเทียบ หุ้น เป็น คน...
คนดีๆ คงจะไม่ได้อารมณ์ดีตลอด 24 ชั่วโมง เหมือนกันครับ
รูปภาพ
Sayan

โพสต์ที่ 7

หุ้นลงหุ้นขึ้น มันมีสาเหตุทั้งนั้นแหละครับ อยู่ที่ว่าเรารู้หรือเปล่า
ส่วนไอ้สองตัวนั้นไม่ได้ตามครับ เลยไม่ทราบ
sylph

โพสต์ที่ 8

CokeZero เขียน:ขอถามเป็นcasestudyว่าหุ้นที่พื้นฐานดีๆอย่างSCCC&EGCOทำไมราคาถึงลงอย่างหาสาเหตุไม่ได้ขอบคุณคะ
แน่ใจแล้วหรือครับ ว่าพื้นฐานไม่เปลี่ยน...สำหรับ EGCO

ส่วน SCCC ไม่ได้ติดตามครับ ขออภัย!!
KB

โพสต์ที่ 9

ราคาขึ้นลงเป็นเรื่องปกติ หุ้นดีราคาอาจจะถูกหรือแพงก็อยู่ที่ความคิดเห็นของแต่ละคน
nut776

โพสต์ที่ 10

มันคงสะท้อน ความหวัง หรือสิ้นหวัง ของกลุ่มนักลงทุน มั้งคับ

บางครั้งตลาดหุ้นก็มองยาวกว่าที่เรามอง เลยออกมาเป็น ความหวังหรือ สิ้นหวัง ผ่านราคา

เหมือนแฟนไหมคับ บางที ก็รัก จะตายแทนกันได้ บางทีก็ อย่าเจอกันดีกว่า
ทั้งๆที่มันก็คนๆเดียวกัน
show me money.
suntea

โพสต์ที่ 11

หากยังมั่นใจในพื้นฐาน ก็ควรทะยอยซื้อเพิ่ม หากลายแทงชี้ว่าลงต่ำสุดแล้ว ก็ทุ่มซื้อหมดหน้าตักเลย แล้วปิดจอ รอเงินงอกลูกเดียว ฟันธง +!!!!!!!+
petro-expert

โพสต์ที่ 12

tuckraider เขียน:เพราะพื้นฐานบริษัท กับราคาหุ้นแยกกันอยู่ ... พื้นฐานบริษัทอยู่ความสามารถในการทำกำไรและฐานะทางการเงิน แต่ราคาหุ้นอยู่ที่มุมมองและความคาดหวังของนักลงทุนครับ
เห็นด้วยครับ ให้ +1
ถ้าไม่เคยผิดพลาด คงยังเรียกตัวเอง ว่านักลงทุนมืออาชีพ ไม่ได้
aody

โพสต์ที่ 13

พื้นฐานทางการเงิน = ส่วนของเจ้าของ (NBV)
ราคาหุ้น = ราคาที่คาดว่าจะได้รับคืนจากหุ้นนั้น = NBV + Future Cashflow in

ดังนั้นหุ้นพื้นฐานดี หมายถึง NBV + Future Cashflow in รึเปล่า เพราะที่บอกว่าหุ้นพื้นฐานดี เช่น EGCO ราคาอาจจะขึ้นลงด้วยส่วนของ Future Casflow in ซึ่งเป็นไปตามความคาดหวังของนักลงทุนส่วนใหญ่

แต่ตลาดหุ้นก็แปลก บางบริษัทราคาหุ้นต่ำกว่า NBV อีก ดังนั้นว่ากันด้วยทฤษฏี เราก็ไปซื้อมาให้หมดให้เป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ แล้วก็ปิดบริษัท เราก็จะได้เงินคืนมากกว่าเงินลงทุน
ekkachai22

โพสต์ที่ 14

เจ้าของกระทู้ครับ คุณหวังอะไรจากEGCO ครับ
กำไรส่วนไหนที่อยากได้ capital gain หรือว่าปันผล
Ery

โพสต์ที่ 15

petro-expert เขียน:
tuckraider เขียน:เพราะพื้นฐานบริษัท กับราคาหุ้นแยกกันอยู่ ... พื้นฐานบริษัทอยู่ความสามารถในการทำกำไรและฐานะทางการเงิน แต่ราคาหุ้นอยู่ที่มุมมองและความคาดหวังของนักลงทุนครับ
เห็นด้วยครับ ให้ +1
+ อีกหนึ่งเสียง
โพสต์โพสต์