ตอนนี้มีเงินสดอยู่ แต่หาหุ้นซื้อไม่ได้เลยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
kabu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: ตอนนี้มีเงินสดอยู่ แต่หาหุ้นซื้อไม่ได้เลยครับ

โพสต์ที่ 31

ผมว่ามันอยู่ที่ ระยะเวลาที่เรามองด้วย ว่ามองการลงทุนไว้นานแค่ไหน
ถ้ามองถึงปีหน้าเป็นอย่างน้อย คิดว่ายังพอมีหุ้นที่มี MOS ให้เล่นอยู่นะครับ
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
Paul Octopus
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ตอนนี้มีเงินสดอยู่ แต่หาหุ้นซื้อไม่ได้เลยครับ

โพสต์ที่ 32

[quote="supawat_c"]ส่วนตัวผมคิดว่ามีหุ้นที่มี MOS สูงเหลืออยู่ในตลาดหลายตัวนะครับ

แต่อาจจะต้องดูว่าเราได้ทำ 2 ข้อต่อไปนี้ดีพอหรือยัง

1. คัดเลือกหุ้นที่จะมาอยู่ใน list ที่เราสนใจถูกวิธีหรือเปล่า
2. วิเคราะห์ธุรกิจที่อยู่ใน list เราแล้วดีพอแค่ไหน

ถ้าเราเชื่อใน economic cycle เป็นตัวที่ขับเคลื่อน business cycle แล้วล่ะก็ต้องมีหุ้นที่มี MOS สูงเหลืออยู่ตลอดเวลาครับ[/quote]

:cool:
ใจเดียวกันเลย แต่ Post ได้กระชับกว่าผมซะอีก
ถ้าหมั่นศีกษา economic cycle -->Industrial Cycle (Business cycle) -->Company cycle แล้วมักจะมีหุ้นที่น่าสนใจอยู่เสมอไม่ว่า จะ Bullish หรือ Bearish Market
ที่สำคัญคือจะมองกันออกได้แค่ใหน และ ทนจนเห็นผลตอบแทนในธุรกิจนั้นๆได้ยาวแค่ใหน
ถ้าถือยาววววว รับรองสนุกตลอดเวลาครับ :B
jo7393
Verified User

โพสต์ที่ 33

apisit_da เขียน:ตลาดหุ้นนี่แปลกนะครับ
ในเวลาเดียวกัน หุ้นเดียวกัน

คนนึงบอกน่าซื้อสุดๆ กดขวาโลด
คนนึงบอกขายดีกว่า กดซ้ายโลด

ส่วนผม กดซ้ายทีไร หุ้นวิ่งไปทุกที :'O
กดขวาทีไร ไหลลงเละประจำ :wall:
ก่อนกดซ้าย ช่วยกระซิบบอกผมด้วยนะคร้าบบบบ :B :B
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด