การลงทุนแนว VI คืออะไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
MRT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

chowbe76

Re: การลงทุนแนว VI คืออะไรครับ

โพสต์ที่ 2

ดูเหมือนเป็นคำถามที่ไร้สาระ
แต่ผมว่าน่าคิดนะ

การลงทุนแนวVIของแต่ละคนไม่เหมือนกันจริงๆ
ความหมายของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกันด้วย
บางที น่าจะลองรวบรวมว่าใครอยู่ลัทธิไหน นิกายไหน ของศาสนานี้
น่าจะเข้าท่าดีไม่น้อยนะครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Unstablemind

Re: การลงทุนแนว VI คืออะไรครับ

โพสต์ที่ 3

Thats a pretty good question.....because i still dont even know what it really means but if i had to say some thing. ....i would think that vi is providing yourself a margin of safety from the stupidity of mr market....psycho mr market
Its all about getting alpha.
Sumotin

โพสต์ที่ 4

Value investing ในมุมมองของผม คือลงทุนใน asset อะไรก็ได้ที่ value อยู่ต่ำกว่า expected value (ส่วนนี้ก็ต่างกันไปในแต่ละคนแล้วแต่ความคิด อคติ) และัต้องรู้ราคาที่จะขายอย่างมีเหตุมีผลด้วยครับ โดยไม่จำเป็นต้องเป็นหุ้น growth stock อย่างเดียว หรือหุ้นที่ปันผลสม่ำเสมอ จะเป็นหุ้น cycle turnaround ทอง หุ้นกู้ etc. อะไรก็ได้ทั้งนั้นแหละครับ ที่สำคัญอย่าซื้อด้วยอารมณ์มากนัก (ยังห้ามไม่ได้เหมือนกันในบางที) ซื้อตามหลักเหตุและผลของเราครับ

ของผมประมาณนี้ครับ
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
densin

โพสต์ที่ 5

ลงทุนในสิ่งที่เราเข้าใจ ในราคาที่ให้ผลตอบแทนดี
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
stupidvi

โพสต์ที่ 6

ซื้อหุ้นดี ราคาถูก
เสาะหา low profile high performance stocks
เสาะหา low risk but high return stocks
ใช้ชีวิต low profile but high wealth
navapon

โพสต์ที่ 7

ผมตั้งใจจะถือหุ้นนานๆให้นานที่สุด ถ้าตัวกิจการยังดีอยู่ ถือกินปันผลไปเรื่อยๆ ถ้าไม่มีตัวใหม่ที่ถูกกว่าดีกว่า
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

คือการซื้อเงิน 10 บาท ด้วยเงินบาทเดียว :) ...
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Ani

โพสต์ที่ 9

ลงทุนในสิ่งที่มีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่ควรจะเป็นของมันครับ
reiter
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 10

undervalue
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
โพสต์โพสต์