หุ้นตัวไหนจะได้ประโยชน์จากการเลือกตั้งบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
todsapon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นตัวไหนจะได้ประโยชน์จากการเลือกตั้งบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

ลองมาแลกเปลี่ยนกันหน่อยครับ จะเลือกตั้งแล้วครับ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
kopoko

Re: หุ้นตัวไหนจะได้ประโยชน์จากการเลือกตั้งบ้างครับ

โพสต์ที่ 2

น่าจะพวกสื่อกับสิ่งพิมพ์ หุ้นกลุ่ม media ครับ โฆษณาเลือกตั้ง แล้วก็ทำป้าย :8)
ไม่เป็นจึงต้องเรียน ไม่รู้จึงต้องถาม
MO101
ผู้ติดตาม: 1

Re: หุ้นตัวไหนจะได้ประโยชน์จากการเลือกตั้งบ้างครับ

โพสต์ที่ 3

ยังไม่ยุบเลยนี่ครับ จะหาเลือกตั้งกันแล้วมองไกลจริงๆ
พวกขายหมึก tks และก็พวกขายน้ำมันตามตจว susco rpc
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

ดูจากรายชื่อผู้ถือหุ้น อาจจะได้หุ้นที่ได้ประโยชน์หลังเลือกตั้งนะครับ^^
ปล.อาจจะประโยชน์ทางอ้อมนะครับไม่ใช่ทางตรง เทียบกับความถูกแพงของมันดูอาจจะช่วยตัดสินใจได้ครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 5

การมองลักษณะการได้ประโยชน์จากเหตุการณ์เฉพาะกิจ อาจจะทำให้เราลงทุนในกิจการที่มีรายได้พิเศษ ซึ่งรายได้นั้นอาจไม่มีความยั่งยืนระยะยาว เราก็จะเป็นกำไรเป็นรายไตรมาสนะครับ

ลองดูวิธีที่จะมีรายได้และเติบโตในระยะยาวจริงๆดีกว่าครับ

ลองพิจารณาดูครับ
jo7393

โพสต์ที่ 6

กลุ่มมีเดีย ที่ทำป้าย รู้มาว่า โดนชักดาบเยอะนะครับ สอบตกแล้วชักดาบเลยครับ
เ็ก็งพวกนี้ต้องคอยตามดูหนี้สูญ หน่อยนะครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
todsapon

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 8

ปัจจัยบวกแค่เลือกตั้งนี่ วูบเดียว ก็เสียวได้

ค้นหาหุ้นที่มีผลประกอบการดีระยะยาว
ผลประกอบการดี ราคาหุ้นก็น่าจะดี

ถ้าดีวูบเดียว ไม่นานอาจจะเหี่ยวได้นะครับ
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 9

ถ้าเป็นปัจจัยบวกจากสถานการณ์ภายนอกบริษัท
ผมจะไม่ให้ความสำคัญเท่าไหร่ครับ
เพราะส่วนตัวคิดว่าปัจจัยบวกจากสภาพภายในบริษัท
ยิ่งใหญ่กว่ามากครับ และคาดการณ์ได้ง่ายกว่า :)
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
chukieat30

โพสต์ที่ 10

ปรัชญา เขียน:ปัจจัยบวกแค่เลือกตั้งนี่ วูบเดียว ก็เสียวได้

ค้นหาหุ้นที่มีผลประกอบการดีระยะยาว
ผลประกอบการดี ราคาหุ้นก็น่าจะดี

ถ้าดีวูบเดียว ไม่นานอาจจะเหี่ยวได้นะครับ

วูบเดียวเสียวได้ Like+1 ครับ
:mrgreen: :mrgreen:
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
kingfook

โพสต์ที่ 11

คิดว่ากลุ่ม Media ค่ะ
pakapong_u

โพสต์ที่ 12

ด้านบริษัทหลักทรัพย์ดีบีเอส วิคเคอร์ส (ประเทศไทย) ออกบทวิเคราะห์ระบุว่า การที่ประเทศไทยจะเดินทางเข้าสู่การเลือกตั้งทั่วไปในเร็วๆ นี้ จะทำให้เม็ดเงินในระบบสะพัดขึ้น

อย่างไรก็ตาม เม็ดเงินจากการเลือกตั้งที่เพิ่มขึ้นจะเป็นผลดีต่อหุ้นบางกลุ่ม อาทิ กลุ่มสิ่งพิมพ์ เช่น มติชน (MATI) โพสต์ พับลิชชิง (POST) และบริษัท มัลติมีเดีย กรุ๊ป (NMG) เพราะจะมียอดขายที่ดีขึ้นจากการติดตามข่าวสารข้อมูลและการโฆษณา

กลุ่มโรงพิมพ์ เช่น โรงพิมพ์ตะวันออก (EPCO) ซึ่งจะมีรายได้จากการพิมพ์แผ่นพับ ใบปลิว และสื่อเพื่อใช้ในการหาเสียง กลุ่มพาณิชย์และอาหารนำโดย บริษัท ซีพี ออลล์ (CPALL) บริษัท โฮม โปรดักส์ เซ็นเตอร์ (HMPRO) สยามโกลบอลเฮ้าส์ (GLOBAL) บริษัท บิ๊กซี ซูเปอร์เซ็นเตอร์ (BIGC) บริษัท สยามแม็คโคร (MAKRO) และบริษัท เจริญโภคภัณฑ์อาหาร (CPF) เพราะเม็ดเงินที่สะพัดทำให้การจับจ่ายใช้สอยของผู้บริโภคดีขึ้นทั้งในกรุงเทพฯ และต่างจังหวัด

นอกจากนี้ กลุ่มสื่อ เช่น บริษัท บีอีซีเวิลด์ (BEC) อสมท (MCOT) จะมีรายได้จากค่าโฆษณาเพิ่มขึ้น โดยเฉพาะในช่วงข่าว และกลุ่มวัสดุก่อสร้าง ไดนาสตี้เซรามิค (DCC) ผลิตภัณฑ์ตราเพชร (DRT) เนื่องจากบริษัทมีรายได้จากการขายในต่างจังหวัดสูงถึง 90% และเน้นกลุ่มลูกค้าระดับกลางล่าง จึงได้รับประโยชน์มากกว่าบริษัทในกลุ่มเดียวกัน

ที่ผ่านมากลุ่มเช่าซื้อได้รับประโยชน์จากการเลือกตั้งชัดเจน ทำให้การขายรถจักรยานยนต์และสินเชื่อเช่าซื้อโตขึ้นมาก
boat37564

โพสต์ที่ 13

ล๊อคเล่กับหวยออนไลน์จะกลับมาอีกครั้ง :D :D :D
ขำๆครับอย่าคิดมาก
.......ทำยังไงได้ก็ไม่ได้เกิดมาบนกองทอง........
boomberr

โพสต์ที่ 14

เหอ เหอ น่าจะกลับมาจิงๆ
Financeseed

โพสต์ที่ 15

ที่ได้รับประโยชน์
http://www.bangkokbiznews.com/home/deta ... 8%9B-.html
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
โพสต์โพสต์