Growth สำคัญขนาดไหน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Minesweeper
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

อยากถามความเห็นหลายๆ ท่านครับ ว่าให้ความสำคัญ กับการโตของกำไรของหุ้นขนาดไหน

ถ้าบริษัทไม่มีแนวโน้มโตขึ้นเท่าไหร่ หรืออาจจะมีกำไรตกลงเล็กน้อย แต่มีมูลค่าที่ถูกมาก ยังคิดจะซื้อหุ้นนั้นๆ อยู่มั้ยครับ
โป้ง

โพสต์ที่ 2

หุ้นที่มีการคาดการไว้ว่าจะโต มักจะราคาแพง

ถ้าเป็นไปได้สำหรับผม ชอบคุณโตอย่างต่อเนื่องครับ

ส่วนคำถามข้างบนตอบยาก ราคาถูกมากก็เอาครับ :mrgreen:

เอ้ ว่าแต่คุณมือกวาดทุ่นระเบิด จะสำรวจเกร็งผลประกอบการหรือเปล่าเนี่ย :lol: :lol:
แก้ไขล่าสุดโดย โป้ง เมื่อ ศุกร์ เม.ย. 01, 2005 10:04 pm, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 3

มากถึงมากที่สุด
harry

โพสต์ที่ 4

สำคัญครับ แต่จะโตมากหรือน้อย ก็ไม่ว่า ขอให้โต
Expecto Patronum!!!!!!
LOSO

โพสต์ที่ 5

ถ้าหวังราคาหุ้นไปแบบก้าวกระโดด ...................

กําไรต้องโตและโตแบบก้าวกระโดดด้วยครับ ................

จะไปหวังราคาไปแบบก้าวกระโดด จากหุ้นที่ยอดขายไม่ค่อยโต กําไรโต 3-10% คงจะยากครับ ...............

คงหวังได้แต่ ..................

ปันผลพิเศษหรือซื้อหุ้นคืน ซึ่งไม่รู้ว่าจะทําไหม เมื่อไร ......................
แก้ไขล่าสุดโดย LOSO เมื่อ ศุกร์ เม.ย. 01, 2005 10:10 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
jaychou

โพสต์ที่ 6

ผมไม่สามารถ liquidate สินทรัพย์ของบริษัทใดๆได้ ต้องขอให้โตครับ

ถ้าผมทำ liquidate ได้ ผมขอให้มีบริษัทตาย
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

บริษัทที่มีคนคาดหวังผลการดำเนินงานเติบโต มักจะมีราคาที่แพง P/E ที่สูง

แล้วถ้าเมื่อไร ผลการดำเนินงานโตน้อยลง ราคาก็มีสิทธิที่จะดิ่งลงได้ครับ มีตัวอย่างให้เราเห็นมาหลายบริษัทแล้วครับ ลองดู BEC ในช่วงหลายปีที่ผ่านมาซิครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

ยิ่งโตยิ่งดี ... ถ้าโตแล้วราคาถูกก็ยิ่งดีใหญ่ ....
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
อองตวน

โพสต์ที่ 9

เรียกเป็นนักลงทุนแนว GI ได้ไหม :wink:
growth investor
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 10

ถ้าgrowth น่สำคัญแน่ครับ อยู่ในสูตรคำนวนราคาหุ้นของหลายๆโบรค 1/(1+g)

แต่ถ้าเป็น girth เนี่ย....บางคนก็ว่าสำคัญ บางคนก็ว่าไม่สำคัญครับ :lol: :lol: :lol: :lol:
Minesweeper

โพสต์ที่ 11

เห็นหลายๆ ท่าน พยายามไปเชื่อมโยงกับ WG กัน จริงๆ ผมก็ไม่ได้มีเจตนาอย่างนั้นนะ

ผมลองเปลี่ยนสถานการณ์ใหม่แล้วกัน ให้เข้ากับประเด็นที่อยากจะถามมากขึ้น

สมมติว่าช่วงปี 03 ผมเห็นหุ้นตัวหนึ่งน่าจะมีกำไรต่อหุ้นเพิ่มขึ้นจากซัก 1.6 บาทต่อหุ้น เป็น 2 บาทต่อหุ้นในปี 04 แล้วก็วิเคราะห์แล้วว่าน่าจะดี เลยซื้อที่ราคาประมาณ 14-15 บาท

ปรากฏว่า ระหว่างที่ถืออยู่ ราคาหุ้นก็ไม่ไปไหนเท่าไหร่ ผมก็ไม่ได้ซื้อ ไม่ได้ขาย แล้วก็รับปันผล มาครั้งสองครั้ง ซึ่งผมก็ได้ติดตามสถานการณ์มาตลอด ก็ได้ความว่า ในปี 04 น่ะ ผลประกอบการของบริษัทนี้น่ะออกมาดีแน่ๆ แต่ว่าปี 05 คงไม่ได้ดีกว่าปี 04 ซักเท่าไหร่นะ หรืออาจทรงๆ จากปี 04 ด้วย ผมก็ถือมันมาเรื่อยๆ จนมันประกาศผลปี 04 ได้กำไรต่อหุ้น 2 บาทกว่าๆ จริงอย่างที่คาด แต่ราคาหุ้นมันก็ยังอยู่ที่ 14 บาทเหมือนเดิม

ถามว่าในกรณีนี้ความเห็นของท่านคิดว่า ผมควรทำอย่างไรครับ ควรขายหรือเปล่า ?
วัวแดง

โพสต์ที่ 12

Minesweeper เขียน:เห็นหลายๆ ท่าน พยายามไปเชื่อมโยงกับ WG กัน จริงๆ ผมก็ไม่ได้มีเจตนาอย่างนั้นนะ

ผมลองเปลี่ยนสถานการณ์ใหม่แล้วกัน ให้เข้ากับประเด็นที่อยากจะถามมากขึ้น

สมมติว่าช่วงปี 03 ผมเห็นหุ้นตัวหนึ่งน่าจะมีกำไรต่อหุ้นเพิ่มขึ้นจากซัก 1.6 บาทต่อหุ้น เป็น 2 บาทต่อหุ้นในปี 04 แล้วก็วิเคราะห์แล้วว่าน่าจะดี เลยซื้อที่ราคาประมาณ 14-15 บาท

ปรากฏว่า ระหว่างที่ถืออยู่ ราคาหุ้นก็ไม่ไปไหนเท่าไหร่ ผมก็ไม่ได้ซื้อ ไม่ได้ขาย แล้วก็รับปันผล มาครั้งสองครั้ง ซึ่งผมก็ได้ติดตามสถานการณ์มาตลอด ก็ได้ความว่า ในปี 04 น่ะ ผลประกอบการของบริษัทนี้น่ะออกมาดีแน่ๆ แต่ว่าปี 05 คงไม่ได้ดีกว่าปี 04 ซักเท่าไหร่นะ หรืออาจทรงๆ จากปี 04 ด้วย ผมก็ถือมันมาเรื่อยๆ จนมันประกาศผลปี 04 ได้กำไรต่อหุ้น 2 บาทกว่าๆ จริงอย่างที่คาด แต่ราคาหุ้นมันก็ยังอยู่ที่ 14 บาทเหมือนเดิม

ถามว่าในกรณีนี้ความเห็นของท่านคิดว่า ผมควรทำอย่างไรครับ ควรขายหรือเปล่า ?
ถือต่อครับ มันไม่ได้เสียหายอะไรมากเลย บางครั้งการที่ราคาจะวิ่งขึ้นแรงไม่ได้ขึ้นอยู่กับการเติบโตของกำไรที่เกิดขึ้นแล้วจริงๆอย่างเดียว ส่วนมากจะขึ้นอยู่กับความคาดหวังมากกว่า...........

ดังตัวอย่างที่ยกมานั้น คนส่วนใหญ่คงไม่ได้คาดหวังอะไรกับมัน(ข่าวน้อย) ทำให้คนมองข้ามมันไป แต่ถ้ามีคนสนใจมากขึ้น คงไม่ใช่ราคานี้แน่นอน.........

ยังไงบอกชื่อหุ้นมาก็ได้ผมจะได้ช่วยศึกษา :D
Stock Broker

โพสต์ที่ 13

ในระยะยาวราคาหุ้นจะสะท้อนตามผลการดำเนินงานแน่นอนครับ

นั่นคือ ในระยะยาวไม่มีของดีราคาถูก (แต่ระยะสั้นมีนะ เพราะนายตลาดแกเป็นคนคุ้มดีคุ้มร้าย)
Minesweeper

โพสต์ที่ 14

วัวแดง เขียน:ถือต่อครับ มันไม่ได้เสียหายอะไรมากเลย บางครั้งการที่ราคาจะวิ่งขึ้นแรงไม่ได้ขึ้นอยู่กับการเติบโตของกำไรที่เกิดขึ้นแล้วจริงๆอย่างเดียว ส่วนมากจะขึ้นอยู่กับความคาดหวังมากกว่า...........

ดังตัวอย่างที่ยกมานั้น คนส่วนใหญ่คงไม่ได้คาดหวังอะไรกับมัน(ข่าวน้อย) ทำให้คนมองข้ามมันไป แต่ถ้ามีคนสนใจมากขึ้น คงไม่ใช่ราคานี้แน่นอน.........

ยังไงบอกชื่อหุ้นมาก็ได้ผมจะได้ช่วยศึกษา :D
ง่ะ ตัวเลขผมก็นึกเอาคร่าวๆ ครับ เป็นบริษัทเงินทุนอะ แถวนี้คงไม่ค่อยชอบกันเท่าไหร่ครับ :(
โป้ง

โพสต์ที่ 15

ง่ะ ตัวเลขผมก็นึกเอาคร่าวๆ ครับ เป็นบริษัทเงินทุนอะ แถวนี้คงไม่ค่อยชอบกันเท่าไหร่ครับ
เอ้ตัวไหนหว่า

ผมก็ถืออยู่นะ (จริงๆแล้วติดดอยอยู่ :lol: ) Z หรือเปล่า หรือ K ถ้าไม่ใช่ 2 ตัวนี้เดาอยากแล้วล่ะครับ
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
adi

โพสต์ที่ 16

มากครับ
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
ล็อคหัวข้อ