จะซื้อ "ตีแตก" มาอ่านเป็นเล่มแรก .. คิดถูกมั๊ยครับ ???

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
kabu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: จะซื้อ "ตีแตก" มาอ่านเป็นเล่มแรก .. คิดถูกมั๊ยครับ ???

โพสต์ที่ 31

http://www.amazon.com/5-Keys-Value-Inve ... 0071402314

ผมชอบเล่มนี้ครับ
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
birth_pianist
Verified User

Re: จะซื้อ "ตีแตก" มาอ่านเป็นเล่มแรก .. คิดถูกมั๊ยครับ ???

โพสต์ที่ 32

ผมก็อ่านตีแตกเล่มแรกครับ แล้วก็มีหนังสือของ ดร.อีกนิดหน่อย หลังจากนั้นก็อ่าน คัมภีร์หุ้น เพื่อปูพื้นฐาน

แล้วก็ หุ้นห่านทองคำ เล่มที่ 4 อ่านเพลินๆไม่ได้อะไรมาก เสริมสร้างแนวคิด ด้วย เหนือกว่าวอลสรตีท ปีเตอร ลินซ์ เล่มนี้คุ้ม

เรียนรู้งบการเงินด้วยหนังสือ อ่านงบการเงินให้เป็น ดร.ภาพร กับ วอร์เรน บัฟเฟต การตีความงบการเงิน (อันนี้อ่านไม่ยาก)

แล้วก็วิธีหาสุดยอดหุ้น 10 เด้ง พวกหุ้นโตเร็วต่างๆ ให้อ่าน หนังสือของ ฟิชเชอร์ หุ้นสามัญกับกำไรที่ไม่สามัญ
และก็ เส้นทางสู่ความมั่งคั่งด้วยหุ้นสามัญ

ผมลงทุนกับความรู้ไปเรียบร้อยแล้ว ที่กล่าวมาทั้งหมดผมอ่านหมดแล้วก่อนที่ผมจะอายุ 20 (ตอนนี้อายุ 19)

ซื้อมาเถอะครับ หนังสือแต่ละเล่ม เราไม่สามารถจำเนื้อหาได้หมด แต่จำได้ บางวรรคบางตอนที่มีประโยชน์มากๆ ก็อาจจะเปลี่ยนชีวิตการลงทุนของเราได้
คุณสมบัติที่ไม่พึงประสงค์ของนักลงทุน คือ ซื้อดอย ขายหมู รู้งี้
birth_pianist

โพสต์ที่ 33

kabu เขียน:http://www.amazon.com/5-Keys-Value-Inve ... 0071402314

อยากได้เล่มนี้มากเลยครับ แต่หนังสือแปลในไทยมันไม่มีขายแล้วครับ

ปล.น่าเสียดายที่เข้ามาในวงการช้าไปหน่อยอดอ่านของดี
คุณสมบัติที่ไม่พึงประสงค์ของนักลงทุน คือ ซื้อดอย ขายหมู รู้งี้
Botong

โพสต์ที่ 34

ซื้อมาเลย แล้วถ้าอยากอ่านค่อยอ่าน..
ไม่ต้องคิดมากครับ

บอกได้คำเดียวว่า มูลค่าของหนังสือตีแตก มากกว่า ราคาหลายเท่าตัวครับ..
ซื้อปุ๊ปก็ได้กำไรเลย..

555..... :B
*** better together ***
Ii'8N

โพสต์ที่ 35

birth_pianist เขียน:
kabu เขียน:http://www.amazon.com/5-Keys-Value-Inve ... 0071402314

อยากได้เล่มนี้มากเลยครับ แต่หนังสือแปลในไทยมันไม่มีขายแล้วครับ

ปล.น่าเสียดายที่เข้ามาในวงการช้าไปหน่อยอดอ่านของดี

http://www.thaispecial.com/bookshop/new ... 9749241576

แปลโดยพี่ web

สารบัญ
บทนำ : คุณค่าเป็นสิ่งสำคัญ 13
1 แนวคิดของนักลงทุนแบบเน้นคุณค่า 25
2 การวิเคราะห์ธุรกิจและอุตสาหกรรม 61
3 การวิเคราะห์คุณค่าและราคา 99
4 การระบุตัวเร่ง และ ประสิทธิภาพของตัวเร่ง 137
5 หลักการส่วนเผื่อเพื่อความปลอดภัย 169
6 การประเมินโอกาสทางการลงทุน 201
7 การซื้อและการเป็นเจ้าของบริษัท 241
8 การเสาะหาหุ้นที่มีคุณค่า และการสร้างพอร์ตโฟลิโอ 279
ภาคผนวก A เครื่องมือสำหรับวิเคราะห์ธุรกิจ 299
ภาคผนวก B การวิเคราะห์คำแนะนำของนักวิเคราะห์ 305
ภาคผนวก C จุดอ่อนสำคัญของ EBITDA 317
ภาคผนวก D แผนของผู้บริหารในการปรับโครงสร้างของบริษัท 337
รูปภาพ
Ii'8N

โพสต์ที่ 36

อ้าวเพิ่งเห็นคำว่า "แปลในไทย" ไม่มีขาย นึกว่าหมายถึงต้นฉบับ
leonleon

โพสต์ที่ 37

ตอนเริ่มลงทุนผมอ่าน
คัมภีร์หุ้น ของ คุณ โสภณ ด่านศิริกุล
+ ตีแตก + ศาสตร์แห่งบัฟเฟตต์ ครับ
ซื้อมาพร้อมกัน

สามเล่มนี้เปลี่ยนชีวิตผมเลย

แต่หนังสือของ พ่อรวยสอนลูก นั้นอ่านก่อนหน้าประมาณ 6 ปีครับ(สมัยมัธยม)

พอทำงานก็หาหนังสือบริหารเงินมาอ่าน

จากนั้นก็เดินเข้าสู่โลกของการลงทุน
อ่าน 3 เล่มที่ว่า
canuseeme

โพสต์ที่ 38

คุณ กำลังพูดถึง คัมภีร์ เปลี่ยนเส้นเอ็น ท่านจอมยุทธ์
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
Dekfaifah

โพสต์ที่ 39

ผมว่า คิดถูกแล้วนะครับ ที่อ่านตีแตกเป็นเล่มแรก ท่าน ดร. ก็เขียนและยังใช้ได้ดีจนถึงปัจจุบันแสดงว่าหลักการยังไม่ล้าสมัย

สมัยก่อนผมอ่าน พ่อรวยสอนลูกก่อนเป็นเล่ม แรกๆ เพราะตอนนั้นยังไม่รู้จัก ตีแตก แต่พอรู้จักแล้วก็หาซื้อยังไม่ได้ ไปถามร้านไหนก็หมด กลายเป็นของหายากไป พอมีพิมพ์ใหม่ก็เลยกลายเป็นหนังสือเล่มหลังๆที่ผมได้อ่านครับ
ส่วนหนังสือของ ดร. เล่มแรกที่ผมได้อ่านก็คือ ชนะอย่างเต่า เล่มนี้ก็กลายเป็นหนังสือหายากอีกเหมือนกัน
ส่วนเล่มที่สองในแนว VI คือ วิถีเซียนหุ้นมูลค่า ของพี่วิบูลย์ นี่ก็กลายเป็นหนังสือหายากเหมือนกันครับ

อ่อ +1 พี่ Ii'8N ครับ ทำให้ผมกลับไปคิดถึงหนังสือพ่อรวยสอนลูกอีกครั้ง
KGYF

โพสต์ที่ 40

พี่ Ii'8N ยอดเยี่ยมครับ

:bow: :bow: :bow:

ผมอ่านตีแตกเสร็จประมาณสองรอบ

ก็ไปโหลดงบการเิงิน มาทำตามหนังสือ ดร.ครับ

ตอนนั้น เข้าใจบ้าง ไม่เข้าใจบ้าง

แต่พอแกะไปหลาย ๆ บริษัท เราก็จะเห็นข้อแตกต่าง มากขึ้นเรื่อย ๆ

ผมว่าการอ่านอย่างเดียว คงยังไม่พอครับ ต้องฝึกด้วย ครับ

ผมถือคติที่ดร. เคยกล่าวว่า " Practice does not makes perfect, Practice does makes permanent" ครับ

อ่านเสร็จ แล้ว เล่มอื่น ๆ ก็ตามมาครับ มันอ่านแล้วสนุกนะการลงทุนแนววีไอเนี่ย ของ ปีเตอร์ ลินซ์,บัฟเฟตต์ ,เกรแฮม, ฟิชเชอร์ ฯลฯ ของผมมีอยู่ประมาณ ยี่สิบกว่าเล่มครับ The Intelligent Investor ผมใช้เวลาทั้งอาทิตย์ อ่าน ตั้งแต่ ตื่นอน จนถึงเข้านอน กว่าจะจบ แต่อ่านจบแล้ว มันได้ความรู้มากขึ้น อีกโข เลยครับ

ผมยืนยัน การอ่าน และการฝึก สำคัญ สำหรับ วีไอ มือใหม่อย่างผมครับ

ตีแตก แนะนำให้ซื้อมาอ่าน โดยไม่ต้องคิดมากเลยครับ ไปดู วีไอระดับเทพ ที่ มันนี่ทอล์ก ก็เริ่มจากตีแตก เกือบทุกคนครับ

:D :D :D
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
SamuelYeD

โพสต์ที่ 41

ผมก็เริ่มลงทุนจากการอ่านตีแตกเล่มแรกครับ ซึ่งก็ถืออ่านง่าย เข้าใจง่าย สำหรับคนที่ยังไม่รู้เรื่องลงทุน

แต่!! ผมแนะนำว่า ลองอ่าน Rich Dad Poor Dad ก่อนดีกว่าครับ คิดว่าเป็นการเปลี่ยนแนวคิดของตัวเอง

อันนี้เป็น Link สรุปเนื้อหาของหนังสือ "พ่อรวยสอนลูก" ไว้คราวๆ

http://www.mlmlanna.com/images/1214968821/Rich1.pdf

ชอบมากครับ เพราะว่า ถ้าความคิดเปลี่ยน มันทำให้พฤติกรรมเปลี่ยนไปโดยอัตโนมัติ
นพพร

โพสต์ที่ 42

เล่มไหนก็ได้ครับ อ่านเลยครับ อ่านแล้วก็เอามาคิด อ่านซ้ำ เจอที่สนใจก็อ่าน อ่านไปเรื่อยๆ เป็น VI ต้องรักการอ่านครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
KGYF

โพสต์ที่ 43

Dekfaifah เขียน:ผมว่า คิดถูกแล้วนะครับ ที่อ่านตีแตกเป็นเล่มแรก ท่าน ดร. ก็เขียนและยังใช้ได้ดีจนถึงปัจจุบันแสดงว่าหลักการยังไม่ล้าสมัย

ขอยืม คำพูดบัฟเฟตต์มาเสริมนิดนึงนะครับ

"หลักการถ้ามันสามารถเปลี่ยนได้ มันคงไม่ใช่หลักการ"

:D :D :D
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
NIRANR

โพสต์ที่ 44

ซื้อมาอ่านเลยครับ
เหมาะมากกับผู้เริ่มต้นครับ และค่อยๆศึกษาเพิ่มไปเรื่อยๆครับ
ถ้าคิดจะลงทุนแบบจริงจัง ผมคิดว่าคงต้องหาหนังสือมาอ่านไม่ต่ำกว่า 20 เล่มครับ
อนาคตเป็นสิ่งที่เรากำหนดได้ในวันนี้
picklife

โพสต์ที่ 45

สำหรับมือใหม่ผมว่าเหมาะสมมากนะครับ เพราะจะทำให้เราเปลี่ยนมุมมองในตลาดหุ้น(จากที่เคยถูกฝังกันมาแต่เด็ก)
เหมือนกับการเปิดโอกาสเปลี่ยนทัศนคติตัวเอง พออ่านแล้วตัดสินใจลงทุนเมื่อไหร่ก็ตามไปหาที่เหลือมาอ่านอีกมากมาย

โดยส่วนตัวผมก็ซื้อตีแตกเก็บไว้หลายเล่มครับ^^ พอมีงานบ.หรือวันเกิดเพื่อนๆ ก็เอาตีแตกให้ผมว่าดีกว่าของขวัญอื่นๆอีกครับ แล้วก็เขียนหน้าห่อ(se-edห่อให้ฟรีด้วยนะครับ) ว่าขอให้อ่านให้จบ^^
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
noooon010

โพสต์ที่ 46

^^ คิดถูกแล้วครับผม
หนังสือทุกๆเล่มของ ท่าน ดร.นิเวศน์ ก็พลาดไม่ได้เช่นกันครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ