ใกล้ได้เวลาแล้วนะครับ อย่าช้า..........

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
วัวแดง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ใกล้ได้เวลาแล้วนะครับ อย่าช้า..........

โพสต์ที่ 1

ช่วงนี้ของปี เป็นเวลาที่ผมชอบมากที่สุด เดือน4-5 ของปี..........

หลังจากที่งบการเงินของแต่บริษัทออกมา ผมก็จะนำมาหาหุ้นที่ถูกใจอีกครั้ง......

ซึ่งช่วงนี้ผมจะซื้อหุ้นเข้าปอดมากที่สุด เพราะหลังxd ราคามักลงเท่าปันผล ทั้งที่บางทีหุ้นที่เราสนใจ แนวโน้มกำไรดีขึ้น..........

และมีโอกาสมากที่สุดที่ช่วงนี้จะเป็นช่วงที่ราคาต่ำที่สุดในรอบปี............

ดังนั้นผมจึงไม่รอช้าที่จะหาหุ้นลงทุน เพราะโอกาสอย่างนี้อาจจะรออีกนาน.........

แล้วเพื่อนๆๆ เริ่มแล้วหรือยัง......
+++

Re: ใกล้ได้เวลาแล้วนะครับ อย่าช้า..........

โพสต์ที่ 2

วัวแดง เขียน: ดังนั้นผมจึงไม่รอช้าที่จะหาหุ้นลงทุน เพราะโอกาสอย่างนี้อาจจะรออีกนาน.........

แล้วเพื่อนๆๆ เริ่มแล้วหรือยัง......
:D :D

ผมยังครับ เพราะผมชอบรอนานๆ ตอนนี้ อยู่เฉยๆ ก๊าบ
อิอิ.... :D :D
...."เวลา"   คือสินทรัพย์ที่มีค่ามากที่สุด...
adi

โพสต์ที่ 3

ผมจะเริ่มเล็งว่าจะซื้อหุ้นตอนที่มีเงินครับ ตอนนี้ยังไม่มีเงินเหลือเลยไม่มีแผนซื้อ
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
Heroine

โพสต์ที่ 4

เคยเล็งเหมือนกันค่ะ แต่ตอนนี้อืม ม ม เต็มปอดเลยค่ะ :cry:
โลกมายา...ดินแดนที่ต้องใส่หน้ากากคุยกัน
เหนื่อยค่ะ! อยากหยุดพักการแสดงสิ่งที่ฝืนกับการเป็นตัวของตัวเอง

ล้มหาย ..ยังไม่ตายจาก
วัวแดง

โพสต์ที่ 5

ผมจะเริ่มเล็งว่าจะซื้อหุ้นตอนที่มีเงินครับ ตอนนี้ยังไม่มีเงินเหลือเลยไม่มีแผนซื้อ
เคยเล็งเหมือนกันค่ะ แต่ตอนนี้อืม ม ม เต็มปอดเลยค่ะ
รอปันผลก็ไม่สายครับ :D

ปีที่แล้วปอดผมบวก 22% ก็เพราะซื้อช่วงนี้เป็นส่วนใหญ่ครับ..........

อยากบอกให้เพื่อนๆๆเตรียมพร้อมครับ ซื้อปลายปี จะเสร็จเอา.........

ด้วยความหวังดี ไม่ใช้ติดหุ้นแล้วหาพวก :lol: :lol: :lol:
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

วัวแดง เขียน:.

ด้วยความหวังดี ไม่ใช้ติดหุ้นแล้วหาพวก :lol: :lol: :lol:
หาพวกไม่เจอเลย อยู่ดอยกันหมด
วัวแดง

โพสต์ที่ 7

ปรัชญา เขียน: หาพวกไม่เจอเลย อยู่ดอยกันหมด
ยังงี้ พี่ปรัชญา ไม่เมื่อยคอแย่หรอ :lol:
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 8

เจอแบบนี้ทำให้นึกถึงกลยุทธที่แปดของคุณชอบอ่านขึ้นมาทันทีครับ

"จงเป็นพ่อค้าที่มีเงินสดอยู่เสมอ"

โอกาสมักจะมาในช่วงที่เราไม่พร้อม

คนที่พร้อมที่สุด คือคนที่สามารถฉวยโอกาสไว้ได้
jaychou

โพสต์ที่ 9

เมื่อยังมีแรงซื้อ ราคาไม่ใช่จุดต่ำสุด
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

"จงเป็นพ่อค้าที่มีเงินสดอยู่เสมอ"

มีเงินสดอยู่บ้างนะครับ แต่เอาไปซื้อไม่ได้ ต้องไปใช้ทำอย่างอื่น

สงสัย ต้องเผื่อไว้เยอะกว่านี้อีก ต้องปรับกลยุทธใหม่
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
nPeak

โพสต์ที่ 11

แต่จริงค่ะ ถ้ามีเงินสดอยู่ตอนนี้ ก็คงจะซ์อเฉลี่ยได้อีก

แล้วถามว่า ถ้าเขาให้ถือ port 100% ล่ะค่ะ มีหรือเปล่า :roll: :roll: :roll:
วัวแดง

โพสต์ที่ 12

แล้วถามว่า ถ้าเขาให้ถือ port 100% ล่ะค่ะ มีหรือเปล่า
มีครับ พอผ่านเดือน 6 ไป ปอดผม 100%ตลอด ปีนี้ตั้งใจจะมองอย่างเดียว
ปีที่แล้วซื้อไป ขายมา สลับไป สลับมา ไม่เห็นมันจะดีขึ้นเลย สู้นิ่งแล้วยิงดีกว่า :D
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
Heroine

โพสต์ที่ 13

วัวแดง เขียน: มีครับ พอผ่านเดือน 6 ไป ปอดผม 100%ตลอด ปีนี้ตั้งใจจะมองอย่างเดียว
ปีที่แล้วซื้อไป ขายมา สลับไป สลับมา ไม่เห็นมันจะดีขึ้นเลย สู้นิ่งแล้วยิงดีกว่า :D

ว่าจะนิ่งอยู่เหมือนกันค่ะ แต่พอเห็นราคาหุ้นตัวดีที่มีอยู่ย่อลงมาหน่อย อยากได้อีกแล้ว :cry: นิ่งไม่ไหวต้องขายหุ้นที่คิดว่าดีน้อยกว่าออก แล้วซื้อตัวนี้เพิ่มอีก :lol:
โลกมายา...ดินแดนที่ต้องใส่หน้ากากคุยกัน
เหนื่อยค่ะ! อยากหยุดพักการแสดงสิ่งที่ฝืนกับการเป็นตัวของตัวเอง

ล้มหาย ..ยังไม่ตายจาก
arrow

โพสต์ที่ 14

:oops: ซื้อไว้เกือบ เต็มพอร์ต แล้วคะ
ตัวที่ชอบ ราคาลงมาดีเหลือเกินคะ
ว่าจะเก็บเงินสดเอาไว้
แต่เห็นราคาแล้ว อดใจไม่ไหวคะ
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 15

ไทยแลนด์ แกรนเซลส์.....

ลดกระหน่ำ ซัมเมอร์เซลส์..

เกือบได้เวลา จะขาดใจแล้ว... :D

ตอนนี้ ได้แต่ window shopping ไปก่อน :roll:

รอร้านเปิดอยู่ อ่ะ..... :P
หวังว่าร้านคงไม่ปิดเร็วไปนะ :wink:
Ongsa

โพสต์ที่ 16

ถ้าทุกคนจ้องกันขนาดนี้
ผมว่าคงมาเร็วๆนี้แหละ
อย่างคุณ jaychou ว่า
เมื่อมีแรงซื้อ ยังไม่ถึงจุดต่ำสุด
:lol:

โชคดีมีตังค์ใช้ทุกท่านครับ
nPeak

โพสต์ที่ 17

ใช่ค่ะ คือเต็มร้อยแล้ว ค่ะ แต่ ยังอยากซื้อเพิ่มอีก จริงๆๆ :roll: :roll: :roll:
วัวแดง

โพสต์ที่ 18

อืมม..... ผมก็เหลือเงินไม่มากแล้วเหมือนกัน ตัวที่จ้องอยู่ ได้ซื้อทุกที :lol:

บางตัว pe ไม่ถึง 8 เท่าด้วยซ้ำ แถมแนวโน้มกำไรยังเติบโตอีกเป็น 20 % แล้วใครจะอดใจไหว :roll:

ถ้าราคาแบบนี้ตลอด ปีหน้า ผมคงมีหุ้น pe ไม่ถึง 7 เพียบแน่ๆ แถมปันผลคงได้เกิน6% และ pbv ต่ำลงมาอีก โห............อย่างงี้ต้องฝันต่อแล้วมั้ง :D
nPeak

โพสต์ที่ 19

พี่วัวแดงค่ะ แล้วไม่เอา capital gain หรือค่ะ :P :P :P
วัวแดง

โพสต์ที่ 20

พี่วัวแดงค่ะ แล้วไม่เอา capital gain หรือค่ะ :P :P :P
เอาซิครับ ถ้าผมบอกไม่ต้องการ ผมคงต้องโกหก :mrgreen:
วัวแดง

โพสต์ที่ 21

เชื่อมั้ยครับ ถ้าผมซื้อหุ้นโดยตั้งใจเอา capital gain อย่างเดียว ผมไม่เคยสำเร็จเลย

ถ้าเปลื่ยนมาสนใจอย่างอื่น เช่นดูแนวโน้มกำไร หนี้ที่ลดลง ปันผลที่มากขึ้น bv เติมโตต่อเนื่อง ในไม่ช้าcapital gain ก็มาเองแบบเราคาดไม่ถึงเลยจริงๆๆ :D
nPeak

โพสต์ที่ 22

น่าลองมั่งค่ะ :D :D
Ongsa

โพสต์ที่ 23

คุณวัวแดงเหมือนผมเลย
เพราะถ้ามัวแต่หวัง capital gain
ผมคงเลิกยุ่งกับหุ้นไปนานแล้ว
ส่วนใหญ่ในพอร์ตจะได้รับปันผลไปเรื่อยๆ
แล้วก็ซื้อๆขายๆ ขยายพอร์ต
แต่ก็ไปได้ทีละนิดทีละหน่อย แบบว่าทุนน้อย แต่หวังไกลครับ

:lol:

โชคดีมีตังค์ใช้ทุกท่านครับ
harry

โพสต์ที่ 24

ถ้าเปลื่ยนมาสนใจอย่างอื่น เช่นดูแนวโน้มกำไร หนี้ที่ลดลง ปันผลที่มากขึ้น bv เติมโตต่อเนื่อง ในไม่ช้าcapital gain ก็มาเองแบบเราคาดไม่ถึงเลยจริงๆๆ
ใช่เลยครับ
Expecto Patronum!!!!!!
ล็อคหัวข้อ